Announcement

Collapse
No announcement yet.

Z5500 แต๊บแล้ว มีรูป สอบถามที่ซ่อมหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Z5500 แต๊บแล้ว มีรูป สอบถามที่ซ่อมหน่อยคับ

จากรูปจะเห็นมีเสีย 2 CH ที่ไหม้เห็นๆเลย อีก 4 ช่องปรกติ ตอนนี้คือเปิดไม่ติดแล้ว ผมอยู่ พัทยา ช่วยรบกวนแนะนำที่ซ่อมหน่อยคับ หรือจะไปซ่อม อมร ดีไหมกลัวซ่อมไม่ดีอ่าคับ

ถึงขนาดใหม้ ฟิวส์มัวทำอะไรอยู่หนิ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      ถึงขนาดใหม้ ฟิวส์มัวทำอะไรอยู่หนิ
      มันเป็นความผิดผมเองคับ เพราะฟิวเดิมๆมามันขาดหาฟิวมาเปลี่ยน แต่คิดว่ามันต่างกันตรงขาดเร็ว(ของเดิมที่มา) แต่ผมหาได้แต่แบบขาดช้าซื้อมาเปลี่ยน ใช้จนลืมถึงได้เสีย-*- เศร้า แต่ใช้มา 2-3 ปีได้ละคับ แต่เข้าบ้านเราล๊อตแรก

Comment

ขอแรงกันหน่อยจ้า

Comment

คุณ timespiner ที่แกทำ DAC ขายอยู่น่าจะช่วยใด้ครับ

Comment

ดูเบอร์ IC ที่ไหม้ ถ้าเป็นเบอร์ทั่วไปที่หาซื้อได้..ซ่อมไม่ยากครับ
            แต่ถ้าเป็นเบอร์ที่ไม่มีขายตามท้องตลาด ยาวครับ อมร ก็โอครับ

Comment

ถ้าทำเองไม่ได้ ให้ timespiner ซ่อมนะถูกแล้วครับ อย่ายกไป อมร เด็ดขาดนะครับ เพราะมีคนเคยยกไปแล้ว นอกจากซ่อมไม่ได้แล้วยังทำเละอีกครับ

Comment

เศร้า คุณ timespiner บอกอะไหล่จะหาไม่ได้เอา -*-

Comment

บ้านหม้อก็ไม่เลวนะ ช่างน่าเชื่อถือกว่าอมรพอสมควร

timespin แกมักจะไช้อะไหล่แท้เดิมๆ บางครั้งต้องสั่งอะไหล่จากนอก ต้องใจรักจริงๆ ล่ะถึงจะกล้าสู้ราคา

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                    บ้านหม้อก็ไม่เลวนะ ช่างน่าเชื่อถือกว่าอมรพอสมควร

timespin แกมักจะไช้อะไหล่แท้เดิมๆ บางครั้งต้องสั่งอะไหล่จากนอก ต้องใจรักจริงๆ ล่ะถึงจะกล้าสู้ราคา
                    ผมเสียดายของอ่าคับ แต่ถ้าให้ซ่อมที 4-5 พัน นี่คงคิดหนัก แต่ถ้าแค่ 1-2 พัน คงได้อยู่เพราะซื้อมาตั้งแต่ 18,000 บาท -*-
                    เสียมาจะเดือนแล้ว แต่ไม่กล้ายกไปร้านที่พัทยาซ่อมกลัวโดนยำเละ เดี๋ยวลองโทรติดต่อ Hardwarehouse ดู ^^

เพิ่มเติม Hardwarehouse บอกต้องส่งกลับไปซ่อมต่างประเทศค่าใช้จ่ายจะไม่คุ้มเอา เฮ้อ คงได้กองเอาไว้ดูต่างหน้าสินะ
                    Last edited by shikuva; 23 Jun 2011, 16:18:25.

Comment

อยู่พัทยา สงสัยต้องแพคของเข้ากล่องไว้ก่อน -*- นน รวมราวๆ 20 โล จะแบกไปซ่อมที่ไหนดีน้อ

Comment

แกะถ่ายดู IC ก่อนครับว่าเบอร์อะไร เดาๆอยู่ ถ้าเป็น TDA7294 ที่ไหนก็ได้
                        (ถ้าเสียแค่ส่วนที่ไหม้นั่นน่ะ ....แต่กลัวมันจะมากกว่านั้น)

Comment

Originally posted by tiger X-fi
                          แกะถ่ายดู IC ก่อนครับว่าเบอร์อะไร เดาๆอยู่ ถ้าเป็น TDA7294 ที่ไหนก็ได้
                          (ถ้าเสียแค่ส่วนที่ไหม้นั่นน่ะ ....แต่กลัวมันจะมากกว่านั้น)
                          ใช้เบอร์ TDA7294 ครับ

ร้านซ่อมวิทยุโทรทัศน์แถวบ้าน(ร้านซ่อมทั่วไป)ก็ซ่อมได้มั้งครับ ไม่จำเป็นต้องหาช่างเทพช่างเทวดาหรอก
                          วงจรขยายแบบไอซีไม่ได้มีไรยุ่งยากเลย ทั้งเครื่องมีอะหลั่ยอยู่กระจึ๋งนึง
                          Last edited by keang; 24 Jun 2011, 12:33:01.

Comment

ตาม คุณเสือเลยครับ ไหนๆก็พังแล้ว แงะดู IC ก่อนเลย เผื่อเคยเห็นที่ไหน หรือมีเบอร์เทียบ จะได้ช่วยกันหาทาง

Comment

เห็นภาคระบายความร้อน IC AMP แล้วสงสาร ท่อเหล็กทื่อๆ ชิ้นเดียว - -

อย่าว่าแต่ระบายความร้อนเลย แต่ปิดหน้าสัมผัสให้สนิทยังไม่ใด้ งานห่วยจริงๆ

ถ้าซ่อมแล้ว ให้ช่างเปลี่ยนซิ้งค์แยกด้วยผมว่าน่าจะไช้ใด้ยาวขึ้น

Comment

Working...
                              X