Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนหน่อย ถ้า Onkyo HT-3400 เปลี่ยนสาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนหน่อย ถ้า Onkyo HT-3400 เปลี่ยนสาย

เป็น monster XP เมตรละ 45 บาท จะได้เสียงดีขึ้นไหมครับจากสายแถม ถ้าดีขึ้นดีขึ้นด้านไหนครับ
    เน้นดูหนังเล่นเกม ไม่เน้นเพลงเท่าไหร่นานๆฟังที จะเปลี่ยนสายไป 6 ตัวเลยหน่ะครับ รวมซัฟด้วย

หรือแนะนำหน่อยครับว่าสายไหนดี ราคาเหมาะสมลำโพงชุดนี้ เพราะแพงมากกลัวจะเล่นลำโพงไป ไว้เปลี่ยนชุดค่อยหาใหม่อีกที
    ขอบคุณครับ งบ 1000 บาท นิดๆ หน้า หลัง กลาง เอาแค่ไม่กี่เมตร หน่ะครับ ไม่ได้วาง***งมาก
    วางไปไม่เกิน 2 เมตรจากเครื่อง AVR ได้ ซัฟ ซัก 2 - 3 เมตรก็พอแล้ว แต่ เซอราว กะไว้ 5-8 ไม่เกิน 10เมตร จะดีไหมครับ
    ขอบคุณครับ

canare 4s8 ครับตกเมตรละ 90บาทได้

Comment

xp รอพี่เสือมาตอบเรย

Comment

พอดีอยากทราบว่ามันมีอะไรดีขึ้นบ้างด้านไหนแบบไหนหน่ะครับที่ต่างจากเดิมๆที่แถมมา Canare 4s8 เหมาะแบบไหนครับ 90บาทเปลี่ยนหมดน่าจะเกินงบนิดหน่อย อาจจะพอไหว อิอิ

Comment

Originally posted by thekem View Post
          พอดีอยากทราบว่ามันมีอะไรดีขึ้นบ้างด้านไหนแบบไหนหน่ะครับที่ต่างจากเดิมๆที่แถมมา Canare 4s8 เหมาะแบบไหนครับ 90บาทเปลี่ยนหมดน่าจะเกินงบนิดหน่อย อาจจะพอไหว อิอิ
          เสียงกลางและเบสครับ

Comment

ถ้าเป็นลำโพงที่มากับ HT-3400 ด้วยแล้ว ถ้าเปลี่ยนสายอาจเห็นผลแค่เสียงกลางอะครับ เพราะชุด in the box ส่วนใหญ่เบสมันจะไปลงที่ซับ เบสที่ออกมาจากลำโพง sat มีน้อยครับ

ส่วนใหญ่มันจะตอบสนองได้ไม่ต่ำกว่า 80Hz อะครับ ต่ำกว่านั้นตัดไปลงที่ซับ สาย Monster ที่คุณมองอยู่นั่นก็โอเคแล้วครับ

หรือจะลองด้วยตัวเองก็ดีเหมือนกันครับ (เวลาลองก็ปิดซับด้วยล่ะครับ อิอิ)

(^_^)
            Last edited by Angelprime; 23 Jun 2011, 16:53:31.

Comment

อ้อครับ ไว้มีตังค่อยเปลี่ยนรุ่นครับอยากไปเล่น activeอยู่อยากได้เบสลงได้ต่ำๆเวลาดูหนังจริงๆ ตอนนี้ 3400 ผมรู้สึกว่าไม่พอจริงๆ เริ่มอยากเสียตังอีกแล้ว T_T

Comment

แล้วทำไมตอนแรกไม่ซื้อตัว 5405 ไปเลยล่ะครับ sub active เพิ่มอีกไม่กี่พันเอง

Comment

Originally posted by independent131 View Post
                  แล้วทำไมตอนแรกไม่ซื้อตัว 5405 ไปเลยล่ะครับ sub active เพิ่มอีกไม่กี่พันเอง
                  ไม่กี่พันแต่มันไม่มีเงินหน่ะสิครับ ไม่กี่พันหายากเหมือนกันนะครับ อิอิ ผมยังเรียนไม่ได้ทำงานเลย ซื้อ 3400ก่อน กะว่า มีตังอีกค่อยไปไกลๆอีกหน่อย ค่อยๆเก็บค่อยๆไปเพราะไม่มีตัง T_T

Comment

Originally posted by thekem View Post
                    มีตังอีกค่อยไปไกลๆอีกหน่อย ค่อยๆเก็บค่อยๆไปเพราะไม่มีตัง T_T
                    อย่าเอาแค่ไปไกลอีกหน่อยเลยครับ ไปให้สุดเลยดีกว่าแล้วหยุดที่คำว่าพอครับ อิอิ

เก็บเงินไปเรื่อยๆครับ อดทนซักนิด ได้กินหวานชัวร์ครับ ศึกษาไปเรื่อยๆ ฟังไปเรื่อยๆครับ แล้วในที่สุดจะได้ในสิ่งที่คุณต้องการ

ผมว่า 3400 ของคุณน่าจะมีสายลำโพงแถมมาด้วยนะ ถ้ามีก็ใช้สายนั้นไปเถอะครับ ไว้มีชุดใหญ่ๆ แล้วค่อยหาสายดีๆทีเดียวเลย

(^_^)

Comment

ผมใช้สายแถมที่แถมมากับ skf4700 และผมลองเปลี่ยนสลับ กับสายCanare ราคา 200 ต่อเมตร คู่หน้า ที่ผมมีอยู่ ผมเอาหูไปแนบฟังใกล้ นั่งฟังปกติผมยังแยกไม่ออกเลยครับ หูไม่เทพพอครับ ถ้าจะเล่นสายดีๆผมว่าถ้าเป็นชุดใหญ่และมีเงินถึงควรจะเล่น ลำพังสายที่แถมก็คงไม่แย่เหมือนสายของจีนแดงที่ร้านอมรเมตรละ10บาทหรอกครับ ผมว่าเป็นเกรดเมตรละ50 ยังได้เลยครับ
                      สายโรงงานเขาทำเองไม่ต้องลงทุนอะไรมากมาย ย่อมเป็นสายที่มีคุณภาพพอใช้ได้ ถ้าเอามาห่อเปลือกให้ดูดีผมว่าเมตรละ100 คนยังดูไม่ออกเลยครับ
                      เปลี่ยนไปผมว่าไม่เกิดประโยชน์ครับ

Comment

ซื้อ3400 มาก็ดีเเล้วคับ ถ้ามีตังค่อยซื้อ 5400ไปเลย ถ้าไปซื้อ 5405 มาเดียวจะมาบ่นอีกนะคับ ว่าดอกลำโพงซับทำไมมันเล็กจังไม่สะใจเลย ฮ่าๆ

ปล. ผมก็ซื้อ 3400มาเหมือนกัน เพราะยังเรียนอยู่ฮ่าๆ

Comment

Originally posted by koko00737 View Post
                          ซื้อ3400 มาก็ดีเเล้วคับ ถ้ามีตังค่อยซื้อ 5400ไปเลย ถ้าไปซื้อ 5405 มาเดียวจะมาบ่นอีกนะคับ ว่าดอกลำโพงซับทำไมมันเล็กจังไม่สะใจเลย ฮ่าๆ

ปล. ผมก็ซื้อ 3400มาเหมือนกัน เพราะยังเรียนอยู่ฮ่าๆ
                          5405 มันสามารถอัพเกรดซับได้ครับ เพราะตัวรีชีฟเวอร์มันมีช่องซับ Pre-out มาด้วย ซึ่งจะเอาซับแบบ Active มาต่อได้ แต่ 3400ไม่มีช่องนี้ครับ ต้องหาซับแบบ Passive อย่างเดียว

ซึ่งตามท้องตลาด ซับที่ดีๆ ราคาแพงๆส่วนใหญ่เป็น Active ครับ ต้องต่อผ่านสายสัญญาณ แต่ 3400 ต้องต่อแบบสายลำโพงครับ 3400 เลยอัพเกรดลำบาก

5405 ถึงดีกว่าไงครับ ซื้อมาใช้ก่อนแล้วอัพเกรดภายหลังก็ยังง่าย เปลี่ยนได้ทั้งลำโพงดีๆ ทั้งซับดีๆ แต่ 3400 เปลี่ยนลำโพงดีๆได้เหมือนกัน แต่เปลี่ยนซับดีๆ ลำบากครับ

(^_^)
                          Last edited by Angelprime; 30 Jun 2011, 09:06:37.

Comment

Originally posted by Angelprime View Post
                            5405 มันสามารถอัพเกรดซับได้ครับ เพราะตัวรีชีฟเวอร์มันมีช่องซับ Pre-out มาด้วย ซึ่งจะเอาซับแบบ Active มาต่อได้ แต่ 3400ไม่มีช่องนี้ครับ ต้องหาซับแบบ Passive อย่างเดียว

ซึ่งตามท้องตลาด ซับที่ดีๆ ราคาแพงๆส่วนใหญ่เป็น Active ครับ ต้องต่อผ่านสายสัญญาณ แต่ 3400 ต้องต่อแบบสายลำโพงครับ 3400 เลยอัพเกรดลำบาก

5405 ถึงดีกว่าไงครับ ซื้อมาใช้ก่อนแล้วอัพเกรดภายหลังก็ยังง่าย เปลี่ยนได้ทั้งลำโพงดีๆ ทั้งซับดีๆ แต่ 3400 เปลี่ยนลำโพงดีๆได้เหมือนกัน แต่เปลี่ยนซับดีๆ ลำบากครับ

(^_^)
                            นั้นไงคับ ผมเลยเเนะนำถ้ามีงบเยอะ 5400 ไม่ก็ค่อยๆซื้อเเยกชิ้นไปเลย คับ ถ้าไปเอา5405 มาเเล้วค่อยๆมาเปลี่ยนsub เปลี่ยนลำโพงอีก เดียวพอลำโพงเทพ ตัวavr กำลังขับไม่พออีก งบบานปลายอีกคับ เเต่ถ้า5405มาเเล้วไม่คิดอัพ ก็ถือว่าดีไปคับ 3400 นี้เฉพาะคนงบน้อย เพราะเเค่ชุดเริ่มต้นอยู่เเล้ว อัพอะไรก็ไม่ค่อยได้อยู่เเล้ว

Comment

Originally posted by koko00737 View Post
                              นั้นไงคับ ผมเลยเเนะนำถ้ามีงบเยอะ 5400 ไม่ก็ค่อยๆซื้อเเยกชิ้นไปเลย คับ ถ้าไปเอา5405 มาเเล้วค่อยๆมาเปลี่ยนsub เปลี่ยนลำโพงอีก เดียวพอลำโพงเทพ ตัวavr กำลังขับไม่พออีก งบบานปลายอีกคับ เเต่ถ้า5405มาเเล้วไม่คิดอัพ ก็ถือว่าดีไปคับ 3400 นี้เฉพาะคนงบน้อย เพราะเเค่ชุดเริ่มต้นอยู่เเล้ว อัพอะไรก็ไม่ค่อยได้อยู่เเล้ว
                              พอดีว่าผมเปรียบเทียบระหว่าง 5405 กับ 3400 น่ะครับ ว่าซื้อชุดไหนแล้วอัพเกรด มันจะเข้าท่ากว่า สำหรับคนที่ต้องการจะขยับขยายไปเรื่อยๆ ไม่ใช่ซื้อทีเดียวชุดใหญ่ๆ

แต่ที่เขาซื้อชุดเล็กๆ ก็เพราะงบจำกัดในช่วงนั้น แล้วพอมีงบเพิ่มมาอีกก็จะขยับขยายไปเรื่อยๆ อัพเกรดส่วนต่างๆเพิ่มไปอีก แล้วอีกอย่าง 5405 กำลังขับก็ไม่ได้ต่ำเลยครับ 100W/Ch

ผมก็เสนอว่า 5405 มันคุ้มกว่า 3400 แล้วอีกอย่าง ถ้าคนที่มีงบเยอะมากจริงๆ เขาไปซื้อแบบชุดแยกชิ้นตั้งแต่แรกแล้วครับ (อาจจะไม่มอง in the box อย่าง 5400 ด้วยซ้ำ)

(^_^) ป.ล. ผมใช้แค่ JBL SCS 200.5 และ Yamaha RX-V 467 กำลังขับที่ 105W/Ch ครับ มากกว่า 5405 แค่ 5W (ที่ 6 โอห์มเหมือนกัน) ผมว่าก็เหลือๆแล้วนะครับ
                              Last edited by Angelprime; 1 Jul 2011, 02:33:36.

Comment

Working...
                              X