Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียงลำโพงแตกเกิดจากอะไรครับ eacan a500l ไม่ได้เป็นที่ลำโพงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียงลำโพงแตกเกิดจากอะไรครับ eacan a500l ไม่ได้เป็นที่ลำโพงครับ

ใช้ eacan a500l ครับ ผมโมเสร็จเสียงก้ไม่มีปัญหาอะไร พออีกวันมาฟังเสียงมันแตกข้างนึงครับ ลองสลับลำโพงแล้ว ไม่ได้เป็นที่ลำโพงครับ ลองเปลี่ยนopaแล้ว ก้ไม่หายครับ อยากรู้ว่าเป็นที่อะไรครับ

ไปลองดูที่เครื่องอื่นหรือยังค่ะ ถ้าลองแล้วน่าจะมีอะไรอยู่ข้างในรูนั้นๆแล้วล่ะ ไม่งั้นก็น่าจะเป็นกับDriver soundที่ไม่ตรงกับเมนบอร์ด ไม่งั้นก็ลองเอาลำโพงของคนอื่นมาใช้ดูน่าค่ะ ปล.ถ้าไม่งั้นส่งซ่อมหรือเครมเลยค่ะ

Comment

ผมโมจนลายปริ้นลอกหลายจุดแล้วครับ ไม่น่าจะเป็นที่ไดร์เวอร์ซาวน์นะครับเพราะผมลองใช้โทรศัพท์เปิดแล้วก้ยังมีเสียงแตกอยู่ ส่วนรูข้างในผมก้ลองแกะแผ่นปริ้นส์ออกมาแล้วจั้มสายลำโพงไปตรงๆเลยครับ เสียงก้ยังแตกอยู่ดี ลองลำโพงอื่นแล้วก้ยังเสียงแตกครับ ขอบคุณครับ^^

Comment

ลองดูแถวๆ input ไม่ R ก็ C ลัดวงจรอยู่แน่เลย แต่ผมก็เดาๆเอานะ แต่อีกสาเหตุนึงที่เป็นไปได้คือ
        ไฟที่จ่ายให opamp น้อยไป ลองเอามิเตอร์จิ้มๆ วัดไฟดูแล้วเปิด datasheet ของ opamp ดู

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
          ลองดูแถวๆ input ไม่ R ก็ C ลัดวงจรอยู่แน่เลย แต่ผมก็เดาๆเอานะ แต่อีกสาเหตุนึงที่เป็นไปได้คือ
          ไฟที่จ่ายให opamp น้อยไป ลองเอามิเตอร์จิ้มๆ วัดไฟดูแล้วเปิด datasheet ของ opamp ดู
          ขออนุญาตนอกเรื่องนิดนึงนะครับ

อยากจะถามว่ามิเตอร์นี่ใช้ยังไงหรอครับ

พอดีกะจะซื้อมาวัดไฟของ Amp Lepai อะครับ เผื่อโมแล้วเจ๊งจะได้แก้ไขตรงจุดๆนั้น

ขอบคุณครับ

Comment

ช่วยยกตัวอย่างงานที่จะทำได้ไหม อย่างเช่นจะวัดอะไร จุดไหนยังไง
            Originally posted by kroeksit View Post
            ขออนุญาตนอกเรื่องนิดนึงนะครับ

อยากจะถามว่ามิเตอร์นี่ใช้ยังไงหรอครับ

พอดีกะจะซื้อมาวัดไฟของ Amp Lepai อะครับ เผื่อโมแล้วเจ๊งจะได้แก้ไขตรงจุดๆนั้น

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
              ช่วยยกตัวอย่างงานที่จะทำได้ไหม อย่างเช่นจะวัดอะไร จุดไหนยังไง
              ส่วนใหญ่ผมจะวัดว่าไฟเดินสมบูรณ์หรือป่าวครับ ส่วนที่จะวัดคือลายปริ้น ลายวงจรในแอมป์ ในลำโพงน่ะครับ

Comment

มันกว้างไป พี่ไม่สามารถบอกได้หรอกถ้างั้น

Comment

เห้อ!! นั่งไล่วงจรจนปวดหลัง มันก้ไม่ช็อตนะครับ ขาก้แน่น ไฟเลี้ยงopampพอครับไฟเข้า18 เสียงมันแตกข้างเดียวนะครับ ไม่น่าเป็นที่ไฟเลี้ยงมั้งนะครับ หรือจะเป็นที่mosfetหรือป่าวครับ มีส่วนหรือป่าวผมไม่ทราบเหมือนกัน มีอยู่สามตัว ตัวนึงขับซับ อีกสองขับซ้ายขวาแต่แยกไม่ออกว่าตัวไหนขับซ้ายหรือขวา พลิกปริ้นส์ไปพลิกมางงครับ^^ แต่ชอบคุณพี่มากนะครับที่ให้คำแนะนำ แต่ใครพอจะรู้บ้างรึป่าวครับว่าmosfetตัวไหนขับลำโพงขางไหน ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by golfnumber View Post
                    เห้อ!! นั่งไล่วงจรจนปวดหลัง มันก้ไม่ช็อตนะครับ ขาก้แน่น ไฟเลี้ยงopampพอครับไฟเข้า18 เสียงมันแตกข้างเดียวนะครับ ไม่น่าเป็นที่ไฟเลี้ยงมั้งนะครับ หรือจะเป็นที่mosfetหรือป่าวครับ มีส่วนหรือป่าวผมไม่ทราบเหมือนกัน มีอยู่สามตัว ตัวนึงขับซับ อีกสองขับซ้ายขวาแต่แยกไม่ออกว่าตัวไหนขับซ้ายหรือขวา พลิกปริ้นส์ไปพลิกมางงครับ^^ แต่ชอบคุณพี่มากนะครับที่ให้คำแนะนำ แต่ใครพอจะรู้บ้างรึป่าวครับว่าmosfetตัวไหนขับลำโพงขางไหน ขอบคุณครับ

ถ่ายรูปมาดีกว่าครับเพื่อจะช่วยกันดูได้

+ ลองเช็คที่source ด้วยครับ เพื่อเป็นต้นทาง หาอย่างอื่นมาต่อเปิดเพลงแทนคอมดู

______

ภาคpower amp รู้สึกใช้แบบic น่ะครับ เหมือจะเป็นtda2030น่ะ อ่านมาจากระทู้โม a500 อีกที

Comment

^
                      +
                      ไม่เห็นภาพ...นึกไม่ออกครับ

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
                        ถ่ายรูปมาดีกว่าครับเพื่อจะช่วยกันดูได้

+ ลองเช็คที่source ด้วยครับ เพื่อเป็นต้นทาง หาอย่างอื่นมาต่อเปิดเพลงแทนคอมดู

______

ภาคpower amp รู้สึกใช้แบบic น่ะครับ เหมือจะเป็นtda2030น่ะ อ่านมาจากระทู้โม a500 อีกที
                        ลองใช้โทรศัพท์เปิดแล้วครับ ก้ยังเป็นอยู่
                        ส่วนรูปยืมรูปคนอื่นมาก่อนนะครับพอดียังไม่สดวกอัพ ขอบคุณครับ^^

Comment

โมอะไรไปบ้างครับนอกจากออปแอมป์ ตัวเก็บประจุ ตัวต้านทาน

Comment

ถักสวยจัง

Comment

ส่วนรูปยืมรูปคนอื่นมาก่อนนะครับพอดียังไม่สดวกอัพ ขอบคุณครับ^^
                              ต้องดูรูปตัวจริง ครับ
                              ____

ลองไล่อ่านในกระทู้โมa500 ดูครับ เหมือนมีคนเจอปัญหาเสียงแตกเหมือนกัน
                              เขาเปลี่ยน ic เลยมั้ง tda2030 ตัวไม่กี่บาท

Comment

Working...
                              X