Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพงคอมพ์ ถ้าโมไปขับลำโพงหิ้ง จะใด้ประมาณใหนครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพงคอมพ์ ถ้าโมไปขับลำโพงหิ้ง จะใด้ประมาณใหนครับ ?

ความคิดชั่ววูบครับ แค่อยากรู้คำตอบว่าเป็นไปใด้ใหม

สมมุติว่าผมชอบเสียง 2.1 ตัวหนึ่งมาก ( ก็ไม่เชิงสมมุติ คือมันจริง ก็ ps2000 นั่นเหละ )

แล้วอยากโมด้วยการข้าม crossover network แปลงร่างเป็น amp ขับลำโพงหิ้ง

กำลังขับจะใด้ประมาณใหนครับ ? ตั้งโต๊ะเล็กๆ พวก atom , B1 พอจะไปรอดไหม

ผมว่าหาทางทำpre out ไปใช้ poweramp ตัวอื่นดีกว่าน่ะ

Comment

ส่วนมากลำโพง 2.1 เป็นไอซีสำเร็จกำลังไม่สูงมาก เค้าทำมาเต็มที่ของมันแล้วครับ

Comment

ปกติผมฟังไม่ค่อยดังนะ เรื่องกำลังขอแค่ 1/3 ของทั้งหมดก็พอแล้ว

ที่อยากใด้คือฟังก์ชั่น DSP ที่ติดตัวมานั่นเหละ ถ้าไม่มีตัวนี้สำหรับผมก็ไม่ต่างอะไรกับลำโพงธรรมดา เรียบง่ายไม่มีอะไรน่้าสนใจ

ปัญหาอยู่ตรงชิพ DSP จะอยู่ที่ภาค pre หรือ power น่ะสิ - -

เห็น IC power amp ตั้ง 3 ตัว เลยคิดว่ามันน่าจะมีกำลังเหลือๆ อยู่บ้าง

ถ้าไม่ใด้จริงๆ ก็ไม่เป็นไรครับ

Comment

ไม่ค่อยไหวครับพี่ เคยลองแล้ว มันขับได้ แต่ไม่เต็ม
          เสียงมันจะอั้นๆไงไม่รู้ครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
            ปกติผมฟังไม่ค่อยดังนะ เรื่องกำลังขอแค่ 1/3 ของทั้งหมดก็พอแล้ว

ที่อยากใด้คือฟังก์ชั่น DSP ที่ติดตัวมานั่นเหละ ถ้าไม่มีตัวนี้สำหรับผมก็ไม่ต่างอะไรกับลำโพงธรรมดา เรียบง่ายไม่มีอะไรน่้าสนใจ

ปัญหาอยู่ตรงชิพ DSP จะอยู่ที่ภาค pre หรือ power น่ะสิ - -

เห็น IC power amp ตั้ง 3 ตัว เลยคิดว่ามันน่าจะมีกำลังเหลือๆ อยู่บ้าง

ถ้าไม่ใด้จริงๆ ก็ไม่เป็นไรครับ
            ขอเบอร์ไอซี จะได้รู้เลยว่ากำลังขับแค่ไหน

Comment

เอามาขับ klipsch heresy iii สบายๆพวกไอซี แต่เสียงจะออกมาเป็นยังไงนะซิ 3w ยังขับออกดังลั่นห้อง

Comment

นั่นสิ ตอนแรกเค้าบอกว่าถ้าผมเอามาขับเจ้านี่ แอมป์ร้องจ้ากแน่ๆ

แต่ทุกวันนี้มันก็ยังสบายดีนะ อัดหนักๆ ก็ไม่สำแดงอาการร้อนผิดปกติแต่อย่างใดหุๆ

ถึกควายใด้ใจ แถมมี DAC ในตัวอีก ไม่น่าตกม้าตายเพราะดอก sat หัวเอเลี่ยนเลย ps2000 เอ้ย

Originally posted by Rev View Post
                ขอเบอร์ไอซี จะได้รู้เลยว่ากำลังขับแค่ไหน
                ขอบคุณครับ แต่ถ้าไม่ใหวก็ไม่อยากจะฝืน

Comment

ผม เอา Cambridge SoundWorks FPS2000 Digital ซื้อปี 2002 555+ ยังใช้ดีอยู่เลย

ต่อเข้า crossover

แยกกลางกับแหลม เข้าลำโพง 4" หรือ 5"(ไม่แนใจ) กับ Tweeters 1 นิ้ว

เสียงก็ดังดีครับ แต่ตัว amp ร้อนมากๆ ต้องติดพัดลมเลย

Comment

ผมก็โมอยู่แต่ล้มเลิกไปก่อน เนื่องจากแก้ปัญหาเรื่องเฟส ไม่ได้ ใว้มีแรงทำต่อแล้วจะมาบอกอีกที ไปดูเสียง output ต่อจาก opical
                    เข้าภาคถอดรหัส แล้วส่ง output L - R ที่ยังไม่ได้ผ่านเข้า crossover ส่งให้แอมป์ 3875 ลำโพงบ้านๆ

เรื่องที่ว่าเอาภาคขยายไปขับลำโพงอื่นเลยคงยาก เพราะมันเป็น 2.1 กำลังขับไปลงที่ซับหมดแล้ว
                    เหลือกำลังกลางแหลมอยู่น้อยมาก ขับตัวมันเองดอกเล็กๆเสียงยัง ไม่เอาอ่าวเลยครับ
                    Last edited by fenderfree; 4 Jul 2011, 15:13:42.

Comment

ไอซีเป็นเบอร์บองมันเองไม่มีข้อมูลผมลองหาดูแล้ว

Comment

เอ้อว่าล่ะ จำใด้ลางๆ ใครอีกคนนึงที่โมอยู่ แต่นึกไม่ออก ท่านนี่เอง

L-R ที่ท่านต่อเข้าแอมป์ลำโพงบ้าน ยังไช้ DSP ใด้อีกหรือเปล่าครับ ( ผมชอบไฟแดงน่ะ เสียงหลอนๆหวานๆดี - -* )

Comment

ใช้ได้ครับสังเกตุผมเร่งโวลุ่มที่รีโมท เหมือนกับว่ามันแยกเป็น 5 ch. ก่อนนะเพราะเข้าไปที่ภาคขยายมันมี 7-8 เส้น แล้วไปรวมกันอีกที
                          ที่ภาคขาย

Comment

สงสัยเพราะผมทำตู้ใหม่ เสียงเลยฟังดู(เหมือนว่า)ดีกว่าเดิมกระมัง - -

งั้นก็ต่อ output จากภาคถอดรหัสเข้าแอมป์บ้าน แล้วก็ไช้รีโมทย์ปรับใด้เลยสินะ ดีเลย พอจะมีหวังขึ้นมาบ้างล่ะ

พอไช้แอมป์อื่นขับแทน ท่านฟังแล้วคิดว่าเสียงพอไปวัดไปวาใด้ใหมครับ

Comment

แจ่มเลยล่ะ แต่ยัง งงๆเรื่องเฟสอยู่ แต่ทีแรกที่ผมต่อนั้นออกมาปตินะ ไม่รู้ไปทำอีท่าไหน เสียงแหมือนกลับสายลำโพงเลย

Comment

Working...
                              X