Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครใช้ DAC กับลำโพงคอมบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครใช้ DAC กับลำโพงคอมบ้างครับ

อยากลองเล่น DAC ดูบ้างครับ ที่เล็งไว้ก็มี Zero DAC กับ Xiang Sheng แต่ตอนนี้ใช้ลำโพงคอมอยู่ กลัวว่าจะเห็นผลไม่มาก เพราะถ้าต้องเปลี่ยนลำโพง งบบานแน่เลย ไหนจะแอมป์อีก จึงอยากรู้ว่ามีใครใช้ตัวไหนต่อกับลำโพงคอมตัวไหนบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

ผมลองใช้ Z2 กับ pro1 ยังเห็นความต่างเลยครับ
    ตัวสูงกว่านี้ไม่ต้องพูดถึง เห็นแน่นอน

Zero DAC กับ Xiang Sheng ไม่มีมือ1แล้วนะครับ ต้องตามเก็บมือ2 อย่างเดียวเลยครับ

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
      ผมลองใช้ Z2 กับ pro1 ยังเห็นความต่างเลยครับ
      ตัวสูงกว่านี้ไม่ต้องพูดถึง เห็นแน่นอน

Zero DAC กับ Xiang Sheng ไม่มีมือ1แล้วนะครับ ต้องตามเก็บมือ2 อย่างเดียวเลยครับ
      ขอบคุณครับ ตอนนี้เห็นมีคนปล่อย Zero อยู่ครับ แต่มันมีอาการแปลก ๆ เลยไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ ส่วน xiang sheng ล่าสุดออกมาเมื่อวาน แต่ไปไวมาก

xiang sheng ที่เว็บเฮียมั่นมีลงอยู่นี่ครับ หรือว่าไม่มีของแล้ว

ปล. เห็นว่าจะได้ D3 มา รอดูรีวิวนะครับ คนที่ปล่อย zero เค้าก็เปลี่ยนมา D3 นี่แหละ หรือว่าจะเป็นของดีราคาถูก

Comment

เว็บมั่นคง โทรไปถามก่อนดีกว่าครับ บางตัวหมดไปนานแล้วยังลงอยู่เลย - -. ผมไปเก้อมารอบแหล่ะ

ใช้กับลำโพงอะไรเหรอครับ ชุดที่ผมใช้ ก็พอเห็นผลน่ะ sony db211 mod + pcm1793ประกอบเอง (- -. แต่ดูราคาแล้วไปหนักทางsourceเกินไปแหะ)

แต่ใช้กับหูฟังเห็นผลเยอะมาก อาจจะเพราะผมไม่สันทัดในการสังเกตเสียงจากลำโพงมัน ถนัดหูฟังมากกว่า

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
          เว็บมั่นคง โทรไปถามก่อนดีกว่าครับ บางตัวหมดไปนานแล้วยังลงอยู่เลย - -. ผมไปเก้อมารอบแหล่ะ

ใช้กับลำโพงอะไรเหรอครับ ชุดที่ผมใช้ ก็พอเห็นผลน่ะ sony db211 mod + pcm1793ประกอบเอง (- -. แต่ดูราคาแล้วไปหนักทางsourceเกินไปแหะ)

แต่ใช้กับหูฟังเห็นผลเยอะมาก อาจจะเพราะผมไม่สันทัดในการสังเกตเสียงจากลำโพงมัน ถนัดหูฟังมากกว่า
          ลำโพงผมเป็นชุดผสม 2.1 ครับ

Sat เป็น Microlab H11
          Sub เป็น Creative T3

ผมฟังเพลงจากลำโพงเป็นหลักครับเพราะไม่ค่อยอยู่กะที่ ตอนนี้ก็ลอง toe out ลำโพงอยู่ ลองมาได้ซักเดือนละ เสียงกระจายทั่วห้องดีเหมือนกัน

เรื่อง DAC คงรอจับมือสองเอาครับ ไม่รีบ ระหว่างนี้ก็หาข้อมูลไปเรื่อย ๆ

ปล. ไหน ๆ คุณพงษ์ก็เข้ามาแล้ว รบกวนถามเพิ่มอีกละกันครับ เวลา test ลำโพง คุณพงษ์ใช้เพลงอะไรบ้างครับ ขอรายชื่อเป็นตัวอย่างซัก 2-3 เพลงได้มั๊ยครับ

Comment

xiang sheng หมดนานแล้วครับ
            ผมไปบ่อยครับร้านเฮียเค้า ไม่ว่าจะสาขา พันทิพย์หรือสาขา DGW ผมไปเกือบทุกอาทิตย์ได้เลยมั้ง
            D3 ได้มาแล้วครับ กำลังจะลอง อย่าพึ่งไปหวังอะไรมากครับ เพราะราคาเล็กๆ แต่ก็น่าลุ้นเหมือนกัน
            แต่เสียงคงออกมาเน้นเบสตามไสตล์ FiiO ครับ(ผมเดาเอานะ)

เพลงที่ผมใช้ก็ประมาณนี้ครับ จริงๆยังมีอีก แต่อยู่คนละ playlist เลยขี้เกียจ crop มาให้ดู แหะๆ
            เช่น zhao peng หรือ XLO-RR Test & Burn-In CD ก็มีใช้ไฟล์ในอัลบั้มสองอัลบั้มนี้บ้างครับ

เรียกผมน้องพงศ์ ก็ได้ครับ เรียกคุณพงศ์ เขิลครับ ^^

ตัว Maverick D01 ผทลองเทียบกับ STX แล้ว Mav D01 กิน STX ไม่ขาด
            โดย Mav D01 ทำได้ดีกว่าตรงที่เสียงสะอาดกว่าครับ พูดง่ายๆว่าสากและเสี้ยนน้อยกว่ามาก
            แล้วก็ชิ้นดนตรีมีความอวบมากกว่ามีน้ำหนักของตัวโน๊ตที่ดีกว่านิดหน่อยครับ
            ของ STX จะออกแบนๆครับ แต่ STX เสตทจะกว้างกว่านิดหน่อย
            และได้เสียงที่ชัด การกำหนดช่องไฟก็ทำได้ดีกว่า(ไม่มากอีกแหละ)
            สรุปแล้วผมให้ Mav D01 ชนะ STX ด้วยคะแนน 8 ต่อ 6.8 ละกันครับ
            แต่ถ้าเทียบความคุ้มค่า ถ้าวัดกันที่เสียงที่ออกมาผมให้ความคุ้มค่าพอๆกัน
            คือถ้าเทียบราคารมือ1ต่อมือ1 ก็คุ้มพอๆกัน ถ้าราคามือ2เทียบมือ2 ก็คุ้มพอๆกันครับ
            ส่วนนี้ให้เป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ ยังไงถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมลองปรึกษาพี่พงษ์ Mujaarm ดูครับ
            เพราะพี่เค้ารับ Mav D01 ต่อไปจากผมครับ
            Last edited by TroRuwA; 10 Jul 2011, 00:03:04.

Comment

ผมใช้ iBasso D6 ครับ แต่ปกติเสียบออกหูฟังมากกว่าลำโพงน่ะครับ

เสียงไม่ขอวิจารณ์เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องแนวเสียงของลำโพงเลย ที่บ้านมีแค่ Leona รุ่น10ปีก่อนตัวเดียว =_=" บ้านดันพื้นไม้เปิดดังมีข้างบ้านโดนหินขว้างใส่แน่ๆ เลยไม่เล่นลำโพงครับ ฮือ!

Comment

ต่างแน่นอน แต่อยู่ที่มาก หรือ น้อย คุ้ม หรือไม่คุ้ม
                ตอนนี้เลิกวางหิ้ง สมบัติเหลือ เจ้า dac magic essence stx เอามาฟังกับ eacan a600ll อยู่ ก็okละ

Comment

ผมใช้ USB DAC Z2 กับ NHT Superzero+Vatiros as10i เก่าเก็บร่วม 10ปีซึ่งตอนแรกใช้ต่อออกจากคอมเลยต้องเร่งเสียงถึง 12นาฬิกาเสียงถึงออกเลยหา USB DAC Z2 มาลองดูยเห็นความต่างเลยครับ

Comment

ผมใช้ DAC PCM1794 กับ Solo C7 เสียงเปลี่ยนไปแยะจริงๆครับ

Comment

zero ผมพักการขายไว้ก่อนละกันครับ ดูอาการ ไว้จะมาลงอีกที

รออ่านรีวิว D3 จากท่านพงษ์ก็ได้ครับ อธิบายชัดเจนดีครับ

ผมอธิบายไม่ถูก หูไม่ค่อยดีด้วย ^^

Comment

อิอิ uDAC2 ของเข้า ได้มาเล อิอิ
                        พร้อม Musilan 01
                        เดี๋ยวเทสให้นะครับ
                        ปล.ท่านไหนมี Dac ราคาใกล้เคียงหมื่นบ้าง หน้าด้านขอยืมเลย
                        ผมอยากลองเทียบภาค spdif
                        จาก STX VS Musilan 01 และ uDAC2 ว่าจะเป็นยังไง

Comment

DAC ในตัวของลำโพง MM-1 เสียงยังดีกว่า x-fi titanium hd เลยครับ

Comment

B&W ไม่ทำเสียชื่อแม้รุ่นเล็ก

Comment

ราคา(ในไทย)ไม่เล็ก ^^

Comment

Working...
                              X