Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำการต่อ pin SPDIF เข้ากับ M/B ด้วยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำการต่อ pin SPDIF เข้ากับ M/B ด้วยคับ

ปิดกระทู้!@#$%
    ทำตามกระทู้นี้ http://www.overclockzone.com/tor_za/...f_coaxial_out/ ต่อแบบเปลื่อยๆเทสดูแล้วคับ พอดีพอมีอุปกรณ์เหลืออยู่บ้างคับ ขอบคุณทุกทั่นที่เข้ามาช่วยเหลือคับ ขอบคุณคับ หนุ่ม..

คือผมไปได้เจ้าตัวนี้จากพี่ทั่นนึงมาคับเลยอยากจะลองเสียงจาก Coax ดูสักหน่อยคับ ตามรูปจะเห็นว่าตัวนี้แปลกจากตัวอื่นตรงที่มี SPDIF ทั้ง In/Out คับ ทีนี้ pin มันมีอยู่ 5pin แต่ที่ M/B มีอยู่ 3pin ไม่ทราบผมต้องเสียบด้านไหนลง M/B คับ และหากผมอยากเปลี่ยนจากสายแพเส้นเล็กนิไปเป็นสายเงินผมต้องเสียบลงพินไหนบ้างคับบน 5pin ของการ์ดตัวนี้คับ[ใช้เฉพาะ Out คับ]

อีกอย่างตอนนี้ผมยังไม่ว่างออกไปหาซื้อสาย Coax มาลองเลยว่าเจ้าการ์ดตัวนี้มันใช้ได้รึป่าว ผมสามารถลองเอาสาย RCA>RCA สีเหลืองซึ่งเป็นสายภาพเส้นเดียวลองเสียบเทสดูก่อนได้ไหมคับ
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะคับ

Last edited by noom9888; 13 Jul 2011, 17:53:07.

เสียบ ให้pin s/pdif out กับ gnd มันตรงกันก็ใช้ได้ครับ

ขอรูปถ่ายบน-ล่างเต็มๆครับ ไม่แน่ใจว่าpin ไหนมันเป็นอะไร

Comment

แต่สายมัน 5pin ตามรูปที่2 น่ะคับผมเลยไม่รู้จะเสียบยังไง รึว่าโมฯเอาสายไฟ 2 เส้นมาต่อจากการ์ดไป pin บน M/B ง่ายกว่าคับ รูปบน-ล่างหมายถึงทั่นจะดูลายวงจรทั้งหมดบน PCB ใช่ไหมคับ

Comment

แต่สายมัน 5pin ตามรูปที่2 น่ะคับผมเลยไม่รู้จะเสียบยังไง
        - พลิกๆ เอาครับ อาจจะหามุมที่ยัดลงได้ เว้นแต่ พินspdif กับGnd มันดันอยู่ห่.าง กัน เช่น pin 1กับ 3
        ถ้าเป็นอย่างงั้นก็โมเอาครับ จะตัดต่อสายเข้าหัวใหม่ หรือ ต่อสายเพิ่มก็ได้
        edit : อย่าพลิกให้ 5voltมันต่อลงกราวน์ด้วย ผมทำสายไหม้มาแล้ว เพราะมึนๆ ตอนเสียบ

รูปบน-ล่างหมายถึงทั่นจะดูลายวงจรทั้งหมดบน PCB ใช่ไหมคับ
        -ครับ จะดูวงจรมัน จะดูด้วยว่าทำไม มันมี ic งอกขึ้นมา แต่ถ้าจะโมสายเพิ่มเอา ก็ไปต่อตรงขั้ว มันเลยก็ได้ ไม่ต้องต่อผ่านอะไหล่ บนลายทางเดิน ที่เราไม่ทราบคุณภาพมัน

Comment

ไปได้จากไหน ครับกำลังหาอยู่เหมือนกัน ของผมเป็น แบบ 5 Pin พอดี

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
            - พลิกๆ เอาครับ อาจจะหามุมที่ยัดลงได้ เว้นแต่ พินspdif กับGnd มันดันอยู่ห่.าง กัน เช่น pin 1กับ 3
            ถ้าเป็นอย่างงั้นก็โมเอาครับ จะตัดต่อสายเข้าหัวใหม่ หรือ ต่อสายเพิ่มก็ได้
            edit : อย่าพลิกให้ 5voltมันต่อลงกราวน์ด้วย ผมทำสายไหม้มาแล้ว เพราะมึนๆ ตอนเสียบ
            ตามรูปที่2 นะคับ แถวบน 2pin แถวล่าง 3pin ที่ผมอยากทราบคือแถวไหนมัน Out คับ และจากรูปรูไหนเป็น SPIF รูไหนเป็น GND คับผมงงคับ

เพิ่มเติมรูปที่ขอคับ

Originally posted by s.krohlek View Post
            ไปได้จากไหน ครับกำลังหาอยู่เหมือนกัน ของผมเป็น แบบ 5 Pin พอด
            หมายถึง M/B ใช่ไหมคับ มันติดมากับ M/B ASUS 478 นู๊นแน่ะคับ เอ่! รึผมจะขายให้ทั่นแล้วไปจ้างเค้าทำแบบ Out อย่างเดียวดีหว่า
            Last edited by noom9888; 13 Jul 2011, 16:03:18.

Comment

ขายเท่าไหร่ครับ อิอิ

Comment

แล้วไปจ้างเค้าทำชุดเท่าไหร่หว่า 250-300฿ ได้ป่ะ

Comment

ไม่ต้องต่อ in
                  Attached Files

Comment

ตามนี้ ครับ
                    http://www.overclockzone.com/tor_za/...f_coaxial_out/

Comment

ทั่นเรือคับ จากรูปขา 1 ของผมมันน่าจะ pin นี้น่ะคับ

Comment

ไม่เหมือนกันแหะ

Comment

Working...
                        X