Announcement

Collapse
No announcement yet.

op amp

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• op amp

ลูกช้าง มี asus ds อยู่ ขอรบกวนท่านเหล่าทวยเทพ ที่สถิตในเวบ ได้โปรดแจ้งพิกัด แหล่งขาย op amp ที่จะเอามาเปลี่ยน แทน ของเดิม ถ้าได้รายละเอียด เช่นเบอร์ บุคคลิกเสียงของแต่ละเบอร์จะเป็นความเมตาอย่างยิ่ง คือ ลูกช้างจะเอา จะจับคู่กับ solo 6c น่ะขอรับ ขอบคุณครับ

2132P ไม่ก็ 2107AP ร้าน PPN

http://www.ppnresource.com/

Comment

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1118820
      กระทู้เก่า ของท่านข้างบนครับ

Comment

jrc 4556
        มันจะdowngrade มั้ยเนี้ย แต่ผมชอบกว่า ti ne5532 ที่ติดมากับการ์ดอีก
        แถมถูก ไม่ถึง10บาทเลยมั้ง

เสียง เออ นึกถึงซาวน์การ์ดครีเอทีฟล่ะกัน พวกรุ่น audigyยันx-fi ใช้เกือบทุกตัว

ที่เปลี่ยนเพราะne5532 เบสมันจะออก ตื้อๆ หัวไม่ชัดหางไม่ชัดยังไงไม่รู้ แต่ได้เสียงแหลมมากกว่า4556

Comment

^^ เป็นยังงั้นแหละครับ ถ้าเน้นพละกำลังเบสก็ 4556 (หูผมมันฟังสไตล์ญี่ปุ่นเลยชอบ JRC)
          ส่วนรายละเอียดก็ 5532 ครับ สำหรับ 2 ตัวนี้ ในราคาประหยัด ใช้ดีครับ

OPA2132xx กับ 2134xx (xx คือรหัสต่อท้าย จำไม่ได้แน่ว่ารหัสไหน ดีกว่าอันไหน เล่น 2 ตัวนี้นานมากแล้ว)
          2 รุ่นนี้พื้นฐานเสียงใกล้กันมากครับ แทบแยกไม่ออก ต้องฟังกับเพลงที่รู้รายละเอียดเสียงอย่างดี
          ถึงพอจับความแตกต่างได้ เพราะงั้นลองหาๆดูครับได้ ตัวไหนถูกกว่าก็หยิบได้เลย

-----------------
          @ManiacMaeW
          เห็นลองโม/เปลี่ยน Op amp มาหลายอย่างแล้ว ไม่ลองโมฯ Bias op-amp ให้ทำงาน Class-A ดูบ้างเหรอ?

Comment

อ๋ออัฟเกรด SC งั้นรึ

ขนาดผมเปลี่ยน op-amp ที่ตัวแอมป์มันแท้ๆ เสียงยังไม่ค่อยเปลี่ยนไปจากเดิมเลย 55

แต่แปลก ... บอร์ดเราแทบไม่มีใครพูดถึง Moon & Sun เลย มันไม่ดีหรืออย่างไร ?

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post

ขนาดผมเปลี่ยน op-amp ที่ตัวแอมป์มันแท้ๆ เสียงยังไม่ค่อยเปลี่ยนไปจากเดิมเลย 55

แต่แปลก ... บอร์ดเราแทบไม่มีใครพูดถึง Moon & Sun เลย มันไม่ดีหรืออย่างไร ?
              Moon & Sun มันคือตัวอะไรครับ

Comment

op amp Moon & Sun

ตัวมันไม่ใช่เล็กๆ ต้องแปลงกันพอสมควร

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post

สงสัยเจอชิพมันดักก่อนส่งออกแน่ๆเลย (มั่ว)

Comment

Originally posted by dracoV View Post
                    -----------------
                    @ManiacMaeW
                    เห็นลองโม/เปลี่ยน Op amp มาหลายอย่างแล้ว ไม่ลองโมฯ Bias op-amp ให้ทำงาน Class-A ดูบ้างเหรอ?
                    เคยคิดครับ แต่ดูวิธีทำ แล้วมันมีหลายแบบ แบบใช้r เห็นเขาว่าไม่ค่อยดี
                    แบบใช้ transistor ผมก็งงๆ

ตัวdsก็ยังทำส่วนตัวพื้นฐานการ์ดยังแก้ไม่หมดเลย ถ้าทำตรงนั้นเสร็จแล้วยังมีแรงฮึด คงหาทางทำให้มันใช้แหล่งจ่ายไฟภายนอกจ่ายopampก่อนดีกว่า
                    (หรือจะจัดหนักแก้7805ให้ไปรับไฟจากข้างนอกด้วยดีหว่า??)

แด๊กไฟครับ dac ผมจ่ายไฟ +-6v เลยมองข้ามไป (การ์ดที่โมเล่นผมคงไม่ยัดopamp ที่ราคาพอๆ กับตัวการ์ดใส่ไปหรอก - -. )
                    earth moon sun จำได้ว่าตามสเป็ค ตัวที่กินไฟน้อยสุดใช้+-9v
                    ถ้าการ์ดasus จ่าย+-12voltยังน่าลอง แต่การ์ดครีเอทีฟส่วนมาก+-5v ซื้อมาคงเสี่ยงเสียตังค์

discrete op amp ยังมีของ burson อีก ราคาแรงเข้าไปอีก - -. ดูอัลขาย คู่ล่ะ2-3พันได้ (แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจว่าดูอัลมันจะขายเป็นคู่ทำไม???)

Comment

อัดเข้าไปอิอิ อยากรู้ว่าใส่แบบนี้แล้วคุณภาพเสียงมันจะดีกว่า dac magic ไหม เอาแค่นี้ก่อน

Comment

ซาวการ์ดกิน 3 slot ฮาาาา

Comment

ผมใช้ ASUS Xonar DS กับ 2107 อยู่ เสียงน่าพอใจครับ

Comment

ต้องแกะ sc ไปให้ร้านใส่ให้ใช่ไหมครับ แบบว่า แกะ บวก ใส่ไม่เป็นเลย

Comment

ds แกะง่ายครับ หาอะไรมาสอดใต้ opamp เดิม แล้วก็ดันขึ้นก็ออกมาละครับ

Comment

Working...
                              X