Announcement

Collapse
No announcement yet.

เขาเรียกว่าอะไรครับที่อยู่ตามร้านขายลำโพง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เขาเรียกว่าอะไรครับที่อยู่ตามร้านขายลำโพง

เวลาผมไปชื้อลำโพงตามร้านผมจะเห็นเขามีกล่องเล็กๆอยู่ซึ่งมันสามารถควบคุมลำโพงหลายๆตัวได้คือสลับปิดเปิดลำโพงได้หลายตัว หรือว่าอย่างร้านที่ผมไปชื้อลำโพงmicrolab เขาจะมีกล่องอยู่มีหลายรู เวลาจะลองลำโพงตัวไหนเขาก็เอาสายมาเสียบ เปลี่ยนตัวทดลองฟังได้ไปเรื่อยๆครับ มีตัวอย่างให้ดูหรือไม่ครับ ผมจะเอามาสลับลำโพงกับ AVR(ต่อลำโพงได้ชุดเดียว)ผมบ้างได้หรือเปล่าครับ จะได้ไม่ต้องชื้อแอมป์
    ขอบคุณมากครับ

amp soken ราคา3พันกว่าบาท นี่มันใช้ได้หรือไม่ครับถ้าเทียบกับพวก T-amp ทั้งหลายถ้าเอามาขยายลำโพงฟังเพลง หรือว่าไม่เหมาะมันเหมาะสำหรับ คาราโอเกะครับ

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by cleaning; 23 Jul 2011, 08:21:31.

ก็แค่วงจรง่ายๆ เพิ่มLine Out หรือเปล่า ....
    ใส่ไปเสียงDropเปล่าๆ - -.

Comment

selector switch rca ห้างไอทีมีขาย

Comment

เสียง ดรอป ชัวร์

Comment

เป็นผมถ้าฟังแล้วความไพเราะไม่ได้ลดลงแบบ "รู้สึกได้ชัดเจน" หรือแค่เสียงเบาลงเฉยๆ แล้วเราสะดวกในการใช้งานมากกว่า
          ก็จัดไปดีกว่าครับ คืออยากจะบอกว่า ถ้าท่านไม่ได้ ซีเรียสเรื่องเสียงอะไรมากมาย บางอย่างคนอื่นเค้ารู้สึกแต่เราไม่รู้สึก
          แล้วคุณจะเชื่อใคร? หู กับ ความรู้สึกคุณเอง หรือ หู กับความรู้สึกของคนอื่น ตัดสินใจเอาเองครับ เพื่อนๆที่นี่เค้าก็แค่
          มาบอกข้อมูล ประสบการณ์เคยใช้มาก่อนว่ามัน "เสียงดรอปนะ" แล้วคุณจินตนาการตีความคำว่า "เสียงดรอป"ว่าอย่างไรล่ะ
          ถ้ามันทำให้เสียงห่วยมากมายแล้วร้านที่ขายลำโพง เค้าจะใส่ใว้เพื่อ? แน่นอนก็เพื่อความสะดวกไงครับ ^^

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
            selector switch rca ห้างไอทีมีขาย

อืม ถ้าเป็นแบบในรูปผมมีแล้วครับ เคยชื้อมาใช้ เมื่อหลายปีก่อน แต่ถ้าตัวในรูปผมรู้ว่าเสียงจะแทรกเสียด้วยครับ แต่ที่ผมเห็นรู้สึกจะเป็นกล่องสี่เหลี่ยมคุณภาพน่าจะดีกว่าในรูปครับ และเวลาไปชื้อที่ร้านเปิดฟังนี่มันไพเราะจังเลย พอมาบ้านไงเสียงไม่ได้เรื่องเหมือนที่ร้านเลย ทั้งๆที่เล่นจากไฟล์ flac mp3 320 เห็นเขาใช้แผ่นก๊อป เล่นจากดีวีดีไพโอเนีย เสียงดีจังเลย

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
              เป็นผมถ้าฟังแล้วความไพเราะไม่ได้ลดลงแบบ "รู้สึกได้ชัดเจน" หรือแค่เสียงเบาลงเฉยๆ แล้วเราสะดวกในการใช้งานมากกว่า
              ก็จัดไปดีกว่าครับ คืออยากจะบอกว่า ถ้าท่านไม่ได้ ซีเรียสเรื่องเสียงอะไรมากมาย บางอย่างคนอื่นเค้ารู้สึกแต่เราไม่รู้สึก
              แล้วคุณจะเชื่อใคร? หู กับ ความรู้สึกคุณเอง หรือ หู กับความรู้สึกของคนอื่น ตัดสินใจเอาเองครับ เพื่อนๆที่นี่เค้าก็แค่
              มาบอกข้อมูล ประสบการณ์เคยใช้มาก่อนว่ามัน "เสียงดรอปนะ" แล้วคุณจินตนาการตีความคำว่า "เสียงดรอป"ว่าอย่างไรล่ะ
              ถ้ามันทำให้เสียงห่วยมากมายแล้วร้านที่ขายลำโพง เค้าจะใส่ใว้เพื่อ? แน่นอนก็เพื่อความสะดวกไงครับ ^^
              ไม่ซีเรียทถึงขนาดนั้นหรอกครับแต่ยังงงยังนึกภาพไม่ออกว่าจะทดลองต่ออย่างไร ผมเองไม่ค่อยรู้สึกหรอกครับ หูไม่ค่อยดีครับ(ไม่ดีจริงๆทำงานที่เสียงดังมาหลายปี เสียงบางย่านความถี่ผมจะไม่ได้ยินครับ เวลาทดสอบตรวจหูประจำปี)
              แล้วถ้าเราจะทดลองเพื่อให้รู้ แต่ยังนึกภาพไม่ออกว่า จะต่อกันอย่างไร
              ในกรณี ถ้าเรามี AVR แต่มันมีให้ต่อลำโพงคู่หน้าคู่เดียว ไม่มีชุด A B แต่เราอยากต่อลำโพงสองชุด ไว้ดูหนังกับฟังเพลง โดยให้ AVR เป็นตัวขยาย เวลาฟังเพลงจะเล่นผ่านช่อง CD in ที่ผมนึกออกคือ ถอดสลับสายลำโพงเท่านั้น โดยใช้เข้าหัวแบบเสียบได้

Comment

ถ้ามี ลำโพงสองชุด(ลำโพงจริงๆทีไม่มีขยายไม่ได้หมายถึงลำโพงคอมพ์) กับ AVR 1 ตัว
                คงจะซื้อมาใช้ไม่ได้แล้วหล่ะมันต่อกันไม่ได้ ผมเห็นพูดถึงลำโพงคอมพ์ที่ร้านขายก็นึกว่าจะมาใช้แบบเดียวกัน

Comment

คือผมมี AVR HK155 ซึ่งมันสามารถต่อลำโพงได้ชุดเดียวตอนนี้ผมก็ต่อไว้กับลำโพง 5.1 onkyo skf4700 เอาไว้ดูหนังโดยเล่นจากเครื่องเล่น HD Player และ
                  ถ้าผมไปชื้อลำโพงมาใหม่อีก 1 คู่ เช่น mordaunt short carnival 2 เพื่อฟังเพลงโดยเฉพาะ (และทดลองฟังด้วยที่เขาว่าเสียงมันดีกว่าลำโพงคอม) โดยผมจะต่อจากคอมหรือเครื่องเล่นDVD โดยผ่าน DAC เข้าช่อง CD in AUX ของ HK155

แบบนี้ผมก็คงต้องใช้ถอดสายลำโพงเฉพาะคู่หน้าเข้า-ออกสลับกัน เวลาจะดูหนังก็เสียบลำโพงชุด onkyo พอเวลาจะฟังเพลงก็เสียบสายลำโพง mordaunt shot มันมีวิธีอื่นอีกหรือไม่นะ (กรณีนี้คือยังไม่ชื้อแอมป์แยกครับ )
                  แต่ค่าไฟคงจะแพงน่าดูเพราะ avr มันกินไฟมาก

ลำโพงตอนนี้ผมมี 3ชุด
                  สำหรับคอม 1 ชุด altec 4621 เสียบกับออนบอรด์เล่นเกมส์

ชุดที่ 2 ลำโพง 5.1 onkyo skf4700+HK155

ชุดที่ 3 microlab solo7c เอามาฟังเพลง วางแยกต่างหากไม่ได้วางกับคอม แต่เล่นเพลงจากคอมผ่าน spdif เมนบอรด์เข้า dac Fiio D3 และจาก ดีวีดี (แต่หลายๆท่านว่าลำโพงตัวนี้เสียงไม่ค่อยดี ) ผมก็เลยจะหาใหม่โดยจะหาลำโพง mordaunt shot carnival2 มาแทน แต่ยังไม่มีงบชื้อแอมป์แยก ก็เลยจะอาศัย power จาก HK155 ไปพลางๆก่อนครับ

จะงงกันหรือไม่ครับ ผมเองก็ชักงงๆเหมือนกันครับ
                  Last edited by cleaning; 23 Jul 2011, 11:36:28.

Comment

Working...
                  X