Announcement

Collapse
No announcement yet.

คืออยากทราบว่าการ burn ลำโพง เนี่ยคืออาไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คืออยากทราบว่าการ burn ลำโพง เนี่ยคืออาไรครับ

จะว่าผมโง่ก็ได้ครับ แต่ไม่รู้จริง ๆ แล้วมันทำกันยังไงครับ อยากลองบ้าง แนะนำหน่อยนะครับ

ปล.ถ้าวิธีการยาวไปหน่อยก็อย่าเพิ่งท้อนะครับ อยากรู้จริง ๆ ครับ ขอบคุณล่วหน้าเลยละกันนะครับทุกความเห็น

http://www.overclockzone.com/pod/cof...ySPK/index.htm

Comment

เอาพลังที่ซ่อนเร้น อยุ่ภายในลำโพงออกมาครับ ต้องเบิร์นตอนซื้อมาใหม่ๆน่ะ ไม่ใช่ใช้มา2ปีอยากให้พลังออกมา เบิร์นไงก็ไม่ออกแล้วน่ะ 55555

Comment

ทำให้ เสียงลำโพงมานนุ่มนวลขึ้น ^^ (เกี่ยวกานมั้ยเนี่ย^^)

เพิ่มเติ่ม
        ประมาณ ว่าเสียงตอนแรกที่ฟังอาจจะออก แข็งๆๆ ไม่ค่อยถูกใจ หรือนุ่มนวลเท่าไหร่
        พอเบรินไป เสียงเริ่มเข้าที่แล้วเสียงที่แข็งๆๆเดิม จะรู้สึกว่าความแข็งมานลดลงนุ่มลงไม่เหมือนตอนแรก อะไรประมาณนี้น่ะท่าน^^
        Last edited by meekung123; 3 Jan 2008, 02:42:35.

Comment

อ่าว
          ไม่ใช่ว่ามันคือการทำให้ลำโพงเข้าที่เร็วขึ้นเหรอครับ
          หรือผมเข้าใจผิดอ่ะ

คือผมเข้าใจว่ามันคือการให้ลำโพงยืดเส้นยืดสายและทำให้เข้าที่เร็วกว่าที่เราจะเปิดเพลงฟังไปเรื่อยๆให้มันเข้าที่เอง
          เพราะ file เสียงที่มา burn มันจะเปิดเสียงช่วงความถี่ทุกๆช่วงอ่ะคับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
            อ่าว
            ไม่ใช่ว่ามันคือการทำให้ลำโพงเข้าที่เร็วขึ้นเหรอครับ
            หรือผมเข้าใจผิดอ่ะ

คือผมเข้าใจว่ามันคือการให้ลำโพงยืดเส้นยืดสายและทำให้เข้าที่เร็วกว่าที่เราจะเปิดเพลงฟังไปเรื่อยๆให้มันเข้าที่เอง
            เพราะ file เสียงที่มา burn มันจะเปิดเสียงช่วงความถี่ทุกๆช่วงอ่ะคับ
            เข้าใจถูกแล้วครับ สังเกตุง่ายๆ ซื้อลำโพงมาใหม่ๆ ฟังแรกๆเบสจะออกน้อยๆจากซับ เนื่องจากดอกลำโพงยังใหม่อยุ่มีความยืดหยุ่นได้น้อย แต่พอเบิร์นแล้วดอกลำโพงจะสามารถยืดหยุ่นได้มากขึ้น ทำให้รุ้สึกว่าเบสมากขึ้นและกลมขึ้น และเสียงโดยรวมจะดีขึ้นครับ

Comment

อิอิ ผมตอบกวนๆๆๆไปนั้นล่ะท่าน ที่ท่านเข้าใจนั้นถูกแล้วคับผม

Comment

แบบละเอียดหน่อยแล้วกัน
                การ Burn ลำโพง คือการให้กระแสไฟ เข้าไปที่ลำโพงให้ ทองแดง ได้มีการรับกระแสไฟ หมายถึงให้ทำความคุ้นเคยกัน และยังให้น้ำยาที่อาบอยู่ในทีต่างๆ (บางยี่ห้อก็มีนะ) แห้งลงไปอีกด้วย และยังให้ ขอบยางได้ทำงาน โดยปกติ ลำโพงที่ซื้อมาใหม่ๆ เลยเสียงจะแข็งมาก ต่างจากที่ Showroom แบบหน้ามือกับหลังเท้าเลย การ Burn นี้ ไม่จำกัดชนิดลำโพง เรียกว่า ซื้อมาถึงบ้านก็ Burn ได้เลย

การ Burn ทำอย่างไร
                1. บางคนคิดว่าการ burn ต้องดังมากๆ จริงๆ แล้วไม่ต้องดังครับ เปิดเบาๆ ก็ได้ครับ แค่พอให้ไฟเข้าไปในลำโพงก็พอ

2. ระยะ การ burn ถ้าจะเอาจริงๆ จังเลย ระยะแรก 60 ชม. ไม่ต้องพัก ระยะสอง 1 เดือน ครับพักได้พยามเปิดบ่อยๆ หน่อย แต่บางคน เล่น Burn 1 เดือน ไม่พักก็มี แต่ถ้าไม่จริงจังมาก ลำโพงไม่ได้มีราคาหลักหมื่น วันแรกเปิดตลอดวันก็พอครับ จากนั้นเปิดบ่อยๆ ซักอาทิตย์นึงเสียงดีขึ้นทันตาแล้ว

3. การใช้แผ่น Burn ดีกว่า Burn แบบปกติ จริงหรือ ? จากประสบการณ์ Burn ลำโพงมา 5 ชุด ทั้งแบบ คู่ กับแบบ 7.1 มีค่าเท่ากันครับ ยังไงๆ ก็ต้องอาศัยเวลาพอๆ กันครับ ถึงเสียงจะเข้าที่เหมือนๆ กับที่ Showroom

เทคนิค ไม่ให้ชาวบ้านด่า ลำโพงคู่ ให้จับหันเอาดอกลำโพงชนกัน ***งประมาณ 10cm เปิดไม่ต้องดังมากประมาณที่เราฟังกันแบบ สบายๆ เสียงจะหักล้างกันไม่กระจายออกไปมากให้ชาวบ้านด่าครับ ส่วน Subwoofer ของ pc ไม่ต้องห่วงครับ มันไม่สาหัสอะไรมากนัก หันหน้าเข้ากำแพง ก็ ok แล้ว แต่พวก 8 นิ้วขึ้นนี่สิ watt ก็ไม่ใช่น้อย เสี่ยงกันหน่อยนะครับ
                Last edited by Aeromancer; 3 Jan 2008, 03:49:03.

Comment

ตรงๆตัวเลยครับ
                  จุดไฟเผาเลย
                  สุกแล้ว แงะออกมากิน

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                    ตรงๆตัวเลยครับ
                    จุดไฟเผาเลย
                    สุกแล้ว แงะออกมากิน
                    กรำ เด๋วมีคนทำตามหรอกครับ อิอิ

Comment

สำหรับการเบิร์นลำโพงที่ไม่ต้องการให้มีเสียงดังรบกวนเวลาหลับนอน
                      หาแผ่น Ayre IBE มาใช้ครับ แทรคที่ 6 (repeat ที่แทรคนี้) แล้วหันหน้าลำโพงชนกันให้ชิดกันมาที่สุดที่ทำได้

Comment

ดันไป ๆๆๆๆๆๆๆๆๆความรู้ๆๆๆๆ

Comment

ทางเทคนิคตามข้างบนครับ

ภาษาแบบบ้านๆที่เข้าใจง่าย คือ ลำโพง และ หูฟัง เสียงจะมีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอด หลักๆจะมี 3 ช่วง

- ช่วงแรก พึ่งซื้อมาใหม่ๆแกะกล่อง (ระยะเบิร์นอิน) อันนี้จะสั้นสุด

- ช่วงที่สอง คือ ช่วงที่เข้าที่แล้ว หรือ หลังเบิร์นอิน ช่วงนี้เสียงจะคงที่ และ จะอยู่กับเราอย่างยาวนานที่สุด

- ช่วงสุดท้าย คือ ช่วงใกล้จะเจ๊ง หรือ เจ๊งไปแล้ว อันนี้ไม่รู้จะมาตอนไหน แต่มาเมื่อไหร่เราก็คงต้องเลิกใช้แล้ว ถือว่าหมดอายุการใช้งาน

** บุคลิกเสียง ของทั้ง 3 ช่วง จะไม่เหมือนกันครับ

จากข้างบน เสียงที่เราจะได้ฟัง ได้ใช้งานจริงๆ คือ เสียงช่วงที่สอง เราจึงไม่ควรยึดติดกับเสียงช่วงแรก หรือ เสียงช่วงใกล้จะเสีย เราควรจะยึดเสียงช่วงที่สองเท่านั้น

ดังนั้น สาเหตุ ที่ต้องเบิร์นลำโพง,หูฟัง ก็เพื่อที่จะข้ามช่วงที่1ไปเร็วๆน่ะครับ
                          Last edited by oddy; 3 Jan 2008, 22:38:19.

Comment

แนะนำไฟล์ที่เอามา เบิร์นหน่อยได้ไหมครับ อัฟใส่เว็ให้หน่อยนะครับ หรือ pm มาบอกก้ได้ครับ จะขอบคุณมาก เพิ่งซื้อมา 2 อาทิตย์เองครับ ยังสามารถเบิร์นได้ไหมครับ อยากลองบ้าง ยังไงก้ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Comment

เปิดเพลงอะไรก็ได้ครับ ให้มีความถี่หลายๆแบบ อย่าเปิดแนวเดียว เพลงเดียว

เช่น เพลงแดนซ์ , pop , pop rock , rock , Acoustic

E.Q. เอาไว้แก้ปัญหา เบสเยอะก็ลด แหลมน้อยก็เพิ่ม กลางหายก็เพิ่ม หูเรารู้สึกว่ามันดีแล้ว ก็ใช้ได้ละครับ

ระวัง!
                              - ปรับ E.Q. อย่าเว่อร์มาก ถ้าปรับๆไปแล้วรู้สึกว่าเบสมันพร่า ดอกกระพือก็ลดลง แหลมมากไปจนมีเสียงแต่บ! แต่บ! ก็ผ่อนลง

- ความดัง Volume และ Wave ปรับอย่าให้เยอะเกินลำโพงรับได้ครับ เน้นเปิดเสียงลำโพงซัก 60-70% แล้ว มาผ่อนที่คอมเอาดีกว่า เอาไม่ต้องดังมากก็ได้ ดังเท่าที่เราฟังปกติครับ

เปิดไปเรื่อยๆครับ ฟังไปด้วยก็ได้ หรือ ออกไปข้างนอกห้องเปิดทิ้งไว้ก็ได้ ตามสะดวก

Comment

Working...
                              X