Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพลงไหนฟังเเล้วประทับใจที่สุดใครมีเพลงดีๆๆแนะนำกันได้คับมาแลกเปลี่ยนข้อมูลกันได้คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพลงไหนฟังเเล้วประทับใจที่สุดใครมีเพลงดีๆๆแนะนำกันได้คับมาแลกเปลี่ยนข้อมูลกันได้คับ

หลายท่านอาจจะเป็นเหมือนผมก็ได้ว่าเวลาฟังเพลงที่เราชอบเเละให้รายละเอียดได้สุดยอดนั้นในใจคิดว่าคนอื่นเขาได้ลองฟังเหมือนเราหรือเปล่าชอบคล้ายๆเเนวเพลงของเราหรือเปล่าอยากรู้ว่าการบันทึก และเสียงร้องศิลปินแต่ละคนเปนอย่างไรกันบ้าง
    จึงได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อสอบถามเเนะนำเเลกเปลี่ยนกันฟังเเละเเหล่งขายเเผ่นเพลงเพราะเเผ่นเเต่ละเเผ่นมีคุณค่าทางจิตใจมากเเละหาซื้อได้ที่ไหนบ้างเริ่มเลยนะครับ
    1.Tong Li เป็น "เจ้าหญิงแห่งเพลงจีน" อัลบั้มนี้เป็นอัลบั้มล่าสุด ยังคงเอกลักษณ์เพลงจีน เครื่องดนตรีจีนประเภทพิณ ขลุ่ย กู่เจิ้ง และเสียงร้องที่หวานของถงลี่ ทำให้ถึงฟังไม่รู้เรื่องก็เพลิดเพลินได้ครับ คนนี้ร้องเพลง "ยากจะให้ใจลืม" (น่าจะประกอบ กระบี่ไร้เทียมทาน) และอีกหลายๆเพลงของหนังจีนยุคนั้นเลยครับ
    2.Yao Si Ting ปฏิเสธไม่ได้ซะแล้วในยุคนี้ กับเจ้าแม่ Endless Love ตัวจริง เสียงจริง ที่หลายๆ ท่านพอดูชื่อศิลปินคนร้อง ก็ตัดสินใจซื้อได้ทันทีโดยที่ไม่ต้องลองฟัง
    แค่ดูรูปหน้าปกอัลบั้มนี้ ก็พอจะเดาได้ว่าเพลงส่วนใหญ่จะต้อง หวาน เศร้า ซึ้ง แน่ๆ หลังจากที่ได้ฟังทั้งหมดแล้ว ก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ ไม่เหมาะสำหรับคนอกหัก หรือเหงาหัวใจ เพราะถ้าได้ฟังเสียงหวานๆ ขยี้ใจ ของ Yao Siting อัลบั้มนี้แล้ว จิตใจของท่านจะต้องเตลิดเปิดเปิงกู่ไม่กลับแน่ๆ แต่ละบทเพลงเธอถ่ายทอดอารมณ์เพลงออกมาได้อย่างไพเราะ(เหงาหัวใจ) เป็นอย่างมาก ถือเป็นนักร้องสาวเสียงหวานระดับแถวหน้าจริงๆ ที่ร้องเพลงสากลได้ดีมากที่สุดคนนึงในขณะนี้ คุณภาพเสียงที่บันทึกมาในอัลบั้มนี้ เสียงดีมากมายจริงๆ ชนิดที่แผ่นอื่นๆ ต้องอาย
    3.Zhao Peng อัลบั้มนี้จริงๆแล้วผมเพิ่งได้ยินเมื่อต้นเดือน แต่เค้าดังมานานมากแล้ว อัลบั้มนี้ถือเป็นอัลบั้มเปิดตัว และอัลบั้มที่คนฟังเพลงต้องเก็บกันเลยครับ นำเพลงจีนที่ดังๆ ไม่ว่าจะของเติ้งลี่จวิน, ถงลี่, ไฉ่ฉิน มาร้องในสไตล์ต่ำสุด เพลงแรก The Moon Represents My Heart เหยเสี่ยนไต้เปี่ยวหว่อเตอซิน ของเติ้งลี่จวินนี่ ถ้ามีหูฟังหรือเครื่องเสียงดีๆนี่ มีขนลุกกันเลย อื่นๆผมชอบเพลงที่มีกลองหนักๆ เช่น แทร็กที่ 2 กับแทร็กที่ 6
    4.Charice Single Album เป็นอีกหนึ่งอัลบั้มครับงานระดับ Masterpiece ที่ทุกคนรอคอยของสาวน้อยมหัศจรรย์ Charice Pempengco ที่แจ้งเกิดมาจากเว็บ YouTube ที่โด่งดังไปทั่วโลกในขณะนี้ อัลบั้มนี้ได้คัดเอาเพลงดังๆ ที่เธอร้องส่วนใหญ่ และสร้างชื่อเสียงให้กับเธอมากมาย ที่เราเห็นกันอยู่ประจำในเว็บ youtube จำนวนทั้งสิ้น 6 เพลง มาร้องและทำดนตรีใหม่หมดในแบบฉบับ audio แท้ๆ แค่คุณได้ยินเสียงเพลงแรกที่เธอร้อง [And I Am Telling You(I'm Not Going)] คือเพลงหอนมหาโหดที่เขาให้สมญานามกัน เป็นเพลงที่ร้องยากมาก รับรองว่าต้องตื่นตะลึงในการแผดเสียงร้องอันทรงพลัง และการเขย่าลูกคอแบบไร้เทียมทาน ที่นักร้องต้นฉบับถึงอายได้ถ้าต้องมาร้องประกบกัน และอีกหลายเพลงเช่น I will always love you / It can only get better / I have nothing / -- etc. ถ้าท่านได้ฟังเทียบกับนักร้องต้นฉบับ และทำใจให้เป็นกลาง ท่านจะรับรู้ได้ว่า " เธอร้องได้น่าฟังไม่แพ้กันเลย "
    5. Amanda McBroom ร้านขายเครื่องเสียงเกือบจะมีหมดทุกร้านเอาไว้ทดสอบระบบเสียง
    คุณภาพ เสียงของเธอนั้นสุดยอดทั้งเนื้อเสียงที่มีพลัง จังหวะและอารมณ์ที่ดึงเราเข้าไปใกล้ชิดกับสิ่งที่เธอต้องการถ่ายทอดออกมา อย่างลึกซึ้ง การบันทึกเสียงนั้นไม่ต้องพูดถึง เพราะติดทำเนียบแผ่นนักร้องหญิงระดับออดิโอไฟล์มานานหลายปี ส่วนใหญ่เป็นเพลงช้าไม่เน้นจังหวะรวดเร็วรุนแรงหรือฟังสนุกแต่เน้นพลัง ความเข้มข้นของดนตรีและน้ำเสียงเป็นสำคัญ โดยเฉพาะการบันทึกที่มีไดนามิกและเก็บรายละเอียดได้ดีมากๆ

คนไหนมี่เพลงดีอยากเเนะนำเเนะนำกันได้เลยนะครับ
    Last edited by hahaha8250; 25 Jul 2011, 14:35:06.

จากสไตล์ จขกม. ลองฟัง Li shuo Classic ดูครับ

มีเสียงร้องที่เหมือนเติ้งลี่จวินแบบสุดๆ แน่นอนผมชอบอัลบั่มนี้แบบสุดๆด้วยเช่นกัน ตัวนั้งฟัง แต่หัวบินไปแล้วอ่ะ

- Accustic Arts - Uncompressed World Vol.2 << Audiophile รวมเพลงเสียงร้องสาวๆหวานหยด
    - Jazz Break - The Best Of Contemporary Smooth Jazz 2007 << Jazz ที่ฟังได้ไม่รู้เบื่อแปลกดี :-D
    - Fourplay - Let's Touch the Sky 2010 << เอาไว้ test หูฟังบ่อย
    - Gabrielle Roth and The Mirrors - Audiophile Percussions 2004 << คุณภาพระดับ Audiophile เหมือนกัน เน้นจะแจ้งจริงจัง ชอบเอาลองหูฟังมากครับ จับเสียงง่ายดี ทั้งกลองทั้งเสียงเคาะสมจริง ติดใจจากงาน Bangkok HIFI 2011 ซุ้มของ Scaena ฟังแล้วเซที่หน้าเลยครับ (เพราะชุด Hi-end แค่ลำโพงก็ปาไป 2ล้านแล้วอ่ะ =_=")
    - The story in the small town บรรเลงเพลงด้วยเครื่องดนตรีจีนใน version เติ้งลี่จวิน
    - Globus - Epicon << แนว Chrorus สุดแจ่ม

แต่ปกติจะฟัง Electronic trance หรือ J electronic ใสๆ ในเวลาทำงานหรือไปวิ่งออกกำลังกายมากกว่า

ส่วนสเป็คของผมไม่ใช่ลำโพงครับ เพราะเล่นไม่ได้เพราะเป็นทาว์เฮาส์ติดกันเป็นแถบ ขืนเล่นลำโพงโดนหินขว้างกระจกแตกแน่ๆ
    1. หูฟัง Earbud => Yuin PK1 mod สาย spaghetti + ViaBlue ,
    2. หูฟัง Full Size => SHURE SRH440 mod Nibiru V3 อันนี้ว่างจัด ไม่คิดจะขาย440เลย mod ใครว่า SHURE SRH440 แห้งๆสายตัวนี้กลบจุดด้อยออกหมดเลย แต่ตำแหน่งเสียงร้องลงมาหน่อย แต่ไม่คมจัดจ้านบาดหูเป็นการทดแทนฟังได้นานขึ้น เสียงคงรูปและมี Dynamic ที่ดีขึ้น เปลี่ยนไม่นานกำลัง Burn ซ้ำอีกที ตอนได้แรกๆเบสบวมเกินไปหน่อยตอนนี้เริ่มหายหมดแล้ว
    3. เครื่องเล่นเพลง => MBP 15" 2011 , iPod Touch gen3 , iPad1
    4. DAC-AMP => iBasso D6
    5. สายสัญญาณ => Dock2Mini DNA , USB type A 2 mini-B Furutech GT2(ซื้อตอนSale ในการ Bangkok HIFI2011 ใช้กับ iBasso D6 ภาค DAC)
    Last edited by FolkTrance; 25 Jul 2011, 03:37:25.

Comment

ผมแนะนำ Snow Rose กับ Emi Fujita ละกัน
      เพราะท่าน จขกท. แย่งผมตอบไปหมดแล้ว 555

จริงๆยังมี norah jones / tony bennett / susan osborn / tony o'malley / noon / shirley
      และคนอื่นๆอีก เอาแค่นี้แหละ ขี้เกียจไล่แล้ว -*-

Comment

ยังไงผมก็ต้องฟังเพลงตลาดเป็นกระแสหลักอยู่ดี นักร้องเสียงดีจริงก็ไปร้องเพลงตลาด นักร้องพวกนี้เอาไว้ทดสอบเสียงซะมากกว่าส่วนใหญ่เอาเพลงตลาดมาร้องใหม่ น้องชารีสบางคนก็ว่าร้องแบบตะโกน

asus xonar essence stx + OPA627au x3, simaudio moon 350p, krell kav-300i, totem model 1, monster cables

Last edited by naraklive; 25 Jul 2011, 10:31:08.

Comment

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆเเล่มๆความรู้สึกผมนะเวลาผมนั้งฟังเพลงของ Tong Li ครั้งใดผมนึกว่าผมเป็นพระเอกหนังจีนที่มีวิชาตัวเบาล้ำเลิศ 55 ฟังเเล้วเคลิ้มเลยที่เดียว ถ้าใครมีลำโพงดีๆไม่ผิดหวังครับเเนะนำ

Comment

Originally posted by naraklive View Post
            ยังไงผมก็ต้องฟังเพลงตลาดเป็นกระแสหลักอยู่ดี นักร้องเสียงดีจริงก็ไปร้องเพลงตลาด นักร้องพวกนี้เอาไว้ทดสอบเสียงซะมากกว่าส่วนใหญ่เอาเพลงตลาดมาร้องใหม่ น้องชารีสบางคนก็ว่าร้องแบบตะโกน

asus xonar essence stx + OPA627au x3, simaudio moon 350p, krell kav-300i, totem model 1, monster cables

ผมก็ฟังเพลงตลาดเหมือนกันครับเเต่ผมจะชอบฟังบนรถมากๆเพราะสถานที่อำนวยมากกว่า(หรือเปล่า)เพราะถ้าขืนไปฟังเพลงพวกTong Li ในรถกลัวหลับใน

Comment

Accustic Arts - Uncompressed World Vol.2
              แทรก 3 BEAUTIFUL GIRLS / Jessica Gall

แทรก 7 FIVE LOAVES AND TWO FISHES / Corinne May
              Last edited by CK; 25 Jul 2011, 10:59:52.

Comment

I love Three Days Grace

Comment

30 Seconds To Mars- Alibi

incubus - in the company of wolves

Comment

เอาที่ไม่ซ้ำกับข้างบนครับ Susan Wong ,Olivia Ong, Janice, Lula, อุ๊บอิ๊บส์

Comment

I will always love you
                      And I Am Telling You<<เพลงโปรดเลยล่ะ^^"
                      Bleeding love
                      Listen
                      นึกไม่ออกละ ฮ่าาา
                      ถ้านักร้องไทยร้องBlues Divas ที่ผมชอบเป็นพิเศษก็ นิว&จิ๋ว ฝ้ายAmfine

Comment

http://www.youtube.com/watch?v=FmmpGtN0370

Comment

กระทู้แบบนี้ครั้งที่เท่าใหร่ล่ะนิ -*-

คอยแอบดูดีกว่าว่าจะเพลงเดิมกันหรือเปล่า กระทู้ที่แล้วไช่ว่าผมจะจำไม่ใด้นา เอิ้กๆ

ส่วนตัวก็มีแค่ 2 เพลงเหละที่ฟังจนแม้ถอดปลั้กก็น่ามีเสียงออกมาเอง(ลำโพงจำใด้)

Rie Tanaka - i hear you everywhere

Yui Makino - Spirale

เพลงอื่นไม่เกือนเดือนก็เบื่อ แต่ 2 เพลงนี่ 4 จะย่างเข้า 5 ปีล่ะ ก็ยังฟังทุกวัน

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                            กระทู้แบบนี้ครั้งที่เท่าใหร่ล่ะนิ -*-

คอยแอบดูดีกว่าว่าจะเพลงเดิมกันหรือเปล่า กระทู้ที่แล้วไช่ว่าผมจะจำไม่ใด้นา เอิ้กๆ

ส่วนตัวก็มีแค่ 2 เพลงเหละที่ฟังจนแม้ถอดปลั้กก็น่ามีเสียงออกมาเอง(ลำโพงจำใด้)

Rie Tanaka - i hear you everywhere

Yui Makino - Spirale

เพลงอื่นไม่เกือนเดือนก็เบื่อ แต่ 2 เพลงนี่ 4 จะย่างเข้า 5 ปีล่ะ ก็ยังฟังทุกวัน
                            ใช่เเล้วครับกระทู้เเบบนี้เห็นบ่อยเเต่ช่วงที่เห็นบ่อยผมกลับไม่ได้ฟังเพลงเเบบเป็นจริงเป็นจังเหมือนทุกวันนี้ประมาณว่าเปิดฟังเเต่ในรถกับหน้าคอม(เพราะว่าช่วงนั้นยังเก็บเงินรอซื้อเครื่องดีๆอยู่มั้ง)พอเก็บเงินซื้อได้เเล้วก็อยากฟังให้มันหายเหนี่อยกับสิ่งที่เรารอคอย
                            ทุกวันนี้พอผมเลิกงานผมจะรีบกลับคอนโดอย่างเร็วเพื่อจะได้มานั้งฟังเพลงยิ่งท่าวันไหนฝนตกนะครับ เปิดหน้าต่างรับกลิ่นไอฝนผมว่ามันเเจ่งนะยิ่งถ้ามีเเฟนมานั้งฟังกับเราผมว่าสุดยอดเเล้วครับสำหรับผม

Comment

ส่วนผมก็ของนี่เลยอ่ะคับ j rabbit อ่ะคับ เสียงร้องฟังสบายหูมากอ่ะคับ แนวออก บลอสซ่า บลอสซัม อ่ะคับ

อันนี้ ฟังมีขนลุกอ่ะคับ
                              Last edited by puyzeeds; 25 Jul 2011, 14:45:37.

Comment

Working...
                              X