Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ MUSE T-amp

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ MUSE T-amp

amp ตัวนี้ใช้ดีหรือไม่ครับ เห็นราคาไม่แพง 1800
    ถ้าเราต่อ dac เข้า amp แล้วออกลำโพงๆ มันจะอ้างอิงลักษณ์เสียงของ amp หรือ dac ครับ
    เช่น คอม>DAC>muse T-amp>mordaunt short canival2 แบบนี้ลำโพงมันอ้างอิงเสียงของ dac หรือ amp
    และกับ amp lepai 808 ต่างกันอย่างไรครับ
    ขอบคุณมากครับ
    Last edited by cleaning; 27 Jul 2011, 10:13:34.

ตัวนี้ผมก็แอบสนใจอยู่ แต่ตอนนี้ชั่งใจอยู่ระหว่าง ซื้อ MUSE T-amp หรือว่าจะ DIY LM1875 เอาเองซะเลย แต่เจ้า MUSE T-amp คนขายบอกว่าเสียงดีเกินราคา แต่อันนี้ต้องฟังด้วยหูตัวเอง แต่ก็น่าจะลองฟังก่อนแล้วค่อยตัดสินใจนะ

Comment

เช่น คอม>DAC>muse T-amp>mordaunt short canival2 แบบนี้ลำโพงมันอ้างอิงเสียงของ dac หรือ amp
      ก็ทั้ง dac และ amp นั้นแหล่ะ มันมีผลต่อเสียงทั้งคู่

Comment

เห็นหลายท่านแนะนำ canival2 กันเยอะหลายวันก่อนกะว่าจะจัดซักคู่แต่ไปที่ปิยะนัสของหมดทางร้านเลยแนะนำ infinity p153 เพราะเป็นรุ่นมาใหม่เพิ่งเข้ามาราคาเท่ากัน แต่ของไม่มีเหมือนกัน กำ T.T สุดท้ายลองฟังรุ่นพี่ P163 เสียงร้องเด่น อิ่ม สูงไปได้ไกล รายละเอียดดี เบสพอประมาณ ฟังแล้วได้อารมณ์มาก แต่เกินงบเลยไม่ได้จัด เลยขอถามในกระทู้นี้เลยละกันนะครับ ระหว่าง canival2 กับ infinity P153 (ไม่เห็นมีใครพูดถึง แต่แนวเสียงน่าจะคล้ายรุ่นพี่) ท่านใดเคยฟัง ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมไม่เคยฟัง canival2

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
          ก็ทั้ง dac และ amp นั้นแหล่ะ มันมีผลต่อเสียงทั้งคู่
          จริงๆก็อยากให้มันอ้างอิงเสียง dac เพราะ dac ผมพอใจในเสียงที่่ได้ของมันแล้วครับ จะอาศํย amp เป็นตัวขยายเท่านั้นครับ

Comment

Originally posted by tiksna View Post
            เห็นหลายท่านแนะนำ canival2 กันเยอะหลายวันก่อนกะว่าจะจัดซักคู่แต่ไปที่ปิยะนัสของหมดทางร้านเลยแนะนำ infinity p153 เพราะเป็นรุ่นมาใหม่เพิ่งเข้ามาราคาเท่ากัน แต่ของไม่มีเหมือนกัน กำ T.T สุดท้ายลองฟังรุ่นพี่ P163 เสียงร้องเด่น อิ่ม สูงไปได้ไกล รายละเอียดดี เบสพอประมาณ ฟังแล้วได้อารมณ์มาก แต่เกินงบเลยไม่ได้จัด เลยขอถามในกระทู้นี้เลยละกันนะครับ ระหว่าง canival2 กับ infinity P153 (ไม่เห็นมีใครพูดถึง แต่แนวเสียงน่าจะคล้ายรุ่นพี่) ท่านใดเคยฟัง ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมไม่เคยฟัง canival2
            ที่เขาไม่พูดถึงรุ่นอื่นเพราะมันแพงครับ ถ้ามีงบกันจริงๆร่นที่ว่ามาถือว่าต่ำสุดไปเลย ลองไปดูที่บอรด์ thaidvd ซิพวกนี่้เขาไดไม่พูดถึงเลยเพราะมันเป็นระดับล่างเกินไปครับ

Comment

Originally posted by cleaning View Post
              จริงๆก็อยากให้มันอ้างอิงเสียง dac เพราะ dac ผมพอใจในเสียงที่่ได้ของมันแล้วครับ จะอาศํย amp เป็นตัวขยายเท่านั้นครับ
              = = งึมๆ อธิบายยังไงดี ทุกอย่างมันมีผลทั้งนั้นแหล่ะ แค่ว่ามันจะมากจะน้อย หรือ กระทบด้านไหนบ้าง

ชุดที่ฟังตอนนี้ถ้าจำไม่ผิดคือ super pro 707 + solo7c
              มันก็คือเสียง super pro 707 +(ลำโพง+แอมป์ภายในขอsolo7c )+ สัพเพเหระที่เหลือ(สายต่างๆ คอม โปรแกรม การเซ็ตอัพ ระบบไฟที่บ้าน)

ต่อไปอัพเสียงที่ได้มันก็จะเป็น
              super pro 707 + แอมป์? + MS carnival2 + สัพเพเหระที่เหลือ

ส่วนแอมป์ dac ลำโพง อะไรมีผลมากกว่า ผมไม่เล่าละกัน ไม่ได้ลองพวกปลายทางเท่าไร ส่วนใหญ่เล่นแต่กับdac/sound card
              ให้คนลองเยอะกว่ามาเล่าละกัน

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
                = = งึมๆ อธิบายยังไงดี ทุกอย่างมันมีผลทั้งนั้นแหล่ะ แค่ว่ามันจะมากจะน้อย หรือ กระทบด้านไหนบ้าง

ชุดที่ฟังตอนนี้ถ้าจำไม่ผิดคือ super pro 707 + solo7c
                มันก็คือเสียง super pro 707 +(ลำโพง+แอมป์ภายในขอsolo7c )+ สัพเพเหระที่เหลือ(สายต่างๆ คอม โปรแกรม การเซ็ตอัพ ระบบไฟที่บ้าน)

ต่อไปอัพเสียงที่ได้มันก็จะเป็น
                super pro 707 + แอมป์? + MS carnival2 + สัพเพเหระที่เหลือ

ส่วนแอมป์ dac ลำโพง อะไรมีผลมากกว่า ผมไม่เล่าละกัน ไม่ได้ลองพวกปลายทางเท่าไร ส่วนใหญ่เล่นแต่กับdac/sound card
                ให้คนลองเยอะกว่ามาเล่าละกัน
                ท่านจำแม่นจริงๆชุดที่ฟังตอนนี้คือ super pro 707 + solo7c ครับตอนนี้ผมว่ามันอ้างอิงเสียงของ dac ในการแสดงผลออกมาเพราะเสียงมันเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นเห็นผลทันที ถ้าแบบนี้ก็จะดีครับ
                ที่ผมเป็นห่วงคือ ถ้าเสียงผ่านจาก dac แล้วไปเข้า muse แล้วถ้า muse มันทำการแปลงเปลี่ยนลักษณ์เสียงให้เป็นเสียงของตัวมันเอง เสียงที่ได้ก็ไม่เป็นไปตามความต้องการของผมคือเสียงที่ไพเราะจาก dac จะกล้ายเป็นเสียงของ muse T-amp ไป
                รอท่านที่ทดลองมากๆฟันธงให้หน่อยว่า
                คอม>Dac>amp>ลำโพง = จะได้เสียงที่เป็นเอกลักษณ์ของตัวไหน ในการแสดงผลออกมาทางลำโพง ผมยังงงที่ว่า ลำโพงตัวโน้นตัวนี้แสดงลักษณ์เสียงที่อวบอิ่ม หวาน แหลม กระด้าง กลาง สูงฯลฯ มันอ้างอิงเอาอะไรมาแสดง เพราะในเมื่อ dac (ก็อย่างดี) amp(อย่างดี) แล้วลำโพงยังแสดงเสียงที่เปลี่ยนไปแบบนี้ก็แสดงว่า ลำโพงมีผลที่สุด ในการแสดงเสียง

หรือว่ามันต้องผสมกันไป แล้วแต่ว่ามันจะผสมกันได้ดีหรือไม่ ถ้ามันเข้ากันก็ดีไป ถ้าไม่เข้ากันก็ออกทะเล

Comment

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับลำโพงน่ะครับ ลักษณะเสียงของลำโพง รุ่นนั้นๆ
                  dac เป็นตัวเพิ่มรายละเอียด ความเป็นดนตรีเพิ่มเข้าไป
                  แอมป์เป็นตัวขยายเสียงที่รับมาจาก dac เพื่อไปขับลำโพง
                  ลำโพง 40 % amp 30% dac 30% อีก 10 % พวกสายต่างๆครับ

Comment

ฟันธงให้ด้วยครับว่า muse สามารถขับรายชื่อลำโพงทางด้านบนได้ไม่มีปัญหาใดๆครับ ด้วยครับ เปิดในระดับเสียงไม่ดังครับเอาแค่พอนั่ง***ง 3 เมตรได้ยินชัดเจนเป็นพอครับ
                    muse มันมีข้อเสียตรงไหนบ้างครับ ท่านที่เคยใช้ช่วยกรุณาวานบอกเป็นวิทยาทานด้วยครับจะได้ไม่ติดสินใจผิดอีก ขอบคุณมากครับ

Comment

ทุกอย่างมันต้องผสมกันครับ
                      เล่นเครื่องเสียงมันเหมือนการผสมเสียง มันไม่ใช่แบบนั้นครับ มันเป็นเรื่องของการ match ครับ
                      เพราะไม่งั้น amp จะมีหลายๆรุ่น หลายๆราคาทำไม ถ้ามันขยายแล้วเสียงเหมือนกันหมด??? ลำโพงจะมีหลักพันยันหลายล้านทำไม ถ้ามันเสียงเหมือนกันทุกตัว???
                      ถ้าคุณซื้อdac amp ลำโพง สายจ่างเป็นชุดเสียงหนา หวาน ทั้งชุด คุณก็จะฟังอะไรไม่รู้เรื่อง จะมัวไปหมด

Comment

เอานั่ง***ง3เมตร อุบ๊ะ
                        ฟังชัดน่าจะได้ แต่โฟกัสและเรื่องอื่นๆผมไม่รู้นา
                        อาจต้องบิดแอมป์ซักเที่ยงตรงเลยมั้ง
                        สู้ๆครับ ผมคอยเชียร์

Comment

match ไม่ match มีน้อยคนมากที่จะรู้
                          ส่วนใหญ่อัพเกรดตรงไหนก็อัพไป ขอแค่ว่าอุปกรณ์มันดีขึ้น
                          เรื่องความถูกใจ ทำใจทนกันไปอีกทีนึง

Comment

ถ้า จขกท อยู่ไม่ไกลมาก <<<ตามซ้ายมือ
                            จะเอา T-AMP ไปให้ลองครับ แต่ของผมไม่ได้ยี่ห้อนี้นะ เป็นยี่ห้ออื่นแต่สเปกเหมือนกัน

เห็นว่าใช้ DAC 707 เหมือนกัน

Comment

Originally posted by 0bluebird0 View Post
                              ถ้า จขกท อยู่ไม่ไกลมาก <<<ตามซ้ายมือ
                              จะเอา T-AMP ไปให้ลองครับ แต่ของผมไม่ได้ยี่ห้อนี้นะ เป็นยี่ห้ออื่นแต่สเปกเหมือนกัน

เห็นว่าใช้ DAC 707 เหมือนกัน
                              ตามซ้ายมือถ้ากำลังถอดอยู่ๆไกลแค่ไหนก็จะไปครับ 555
                              ผมอยู่ดอนเมืองครับ ก็ถือว่าไกลครับไม่มีรถยนต์ส่วนตัว วันก่อนผมไปชื้อ super pro ที่สุขุมวิท101 ดีที่มีรถตู้จากดอนเมืองไป ถ้าไปรถเมล์สงสัย 1 วันพอดี

Comment

Working...
                              X