Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMP รุ่นนี้ดีมั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMP รุ่นนี้ดีมั้ยคับ

คือผมกำลังจะซื้อ amp 5.1 มาต่อกับเครื่องเล่น DVD เห็นรุ่นนี้ราคาไม่เกิน 4000 ก็เลยสนใจ คือSoken รุ่น DAV-608 ไม่ทราบว่ามันดีเปล่าครับ และ เป็น 5.1 จริงเปล่า ถ้าเทียบกับยี้ห้ออื่นที่อยู่ในระดับเดียวกัน
    Attached Files

รอท่านอื่นมาแถลง อิอิ

Comment

ถ้าเอาราคาเข้าเทียบ ส่วนตัวผมว่า ดีกว่า ยี้ห้อ อื่น ที่ทำจาก ที่เดียวกันนะครับ

Comment

รู้สึก มันจะไม่มี ภาคถอดรหัสนะครับ ถ้าเครื่อง DVD คุณout ออกมา 5.1ch ได้ ก็ใช้ได้ครับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
          รู้สึก มันจะไม่มี ภาคถอดรหัสนะครับ ถ้าเครื่อง DVD คุณout ออกมา 5.1ch ได้ ก็ใช้ได้ครับ
          ช่ายครับ
          ซื้อตัวนี้มาก็ต้องซื้อซาวการ์ด
          หรือซื้อเครื่องเล่น DVD ที่มี 5.1 out put อีกที
          ถ้าจะเอามาใช้เป็น 2 แชนแชลก็ว่าไปอย่าง(แต่จะคุ้มไหมนี่)

ในความเห็นส่วนตัว
          โอยย...เปลืองหลายต่อ

- ค่าสายนำสัญญาณแต่ละเชนแนล
          - ค่าแหล่งโปรมแกรมที่มีตัวถอดรหัส ต่างๆ อีก(ถ้าเป็นคอมใช้ออนบอร์ดได้ก็จบ)
          - ยังเกิดการผิดเพี้ยนของสัญญาณเนื่องมาจาก
          มีหลายจุดต่อเชื่อมอีก

ปล. มีบทวิจารจาก หนังสือ GM 2000 มาฝาก โหลดไปอ่านเลยก็ได้
          Last edited by พจน์; 4 Jan 2008, 19:56:16.

Comment

แล้วเครื่อง DVD ที่มีช่องต่อ 5.1 output มันจะมีภาคถอกรหัสทุกตัวเปล่า หรือว่ามีแบบทำหลอก

Comment

นี่หมายถึงเครื่อง DVD นะคับ
              ผสมรวมช่องสัญญาณเสียง Dolby จ่ายออกเป็น 2 แซลแนล (DOWNMIX)
              ผนวกภาคถอดสัญญาณเสียง Dolby Digital ในตัว แยกช่องสัญญาณเสียงขาออก 5.1 แซลแนล
              คำว่าผนวกภาคถอดรหัสมันคือไรล่ะคับ

Comment

Originally posted by sakuaka View Post
                ผสมรวมช่องสัญญาณเสียง Dolby จ่ายออกเป็น 2 แซลแนล (DOWNMIX)
                ผนวกภาคถอดสัญญาณเสียง Dolby Digital ในตัว แยกช่องสัญญาณเสียงขาออก 5.1 แซลแนล
                คำว่าผนวกภาคถอดรหัสมันคือไรล่ะคับ
                - รวมไงครับ
                คือมีทั้งช่อง Dolby 2 แชนเนล(RCA)(รวบ 5.1 เป็น 2 แชนเนล)
                และมีช่อง 5.1 out put ต่าง***งอีกชุด(RCA)

Comment

Originally posted by sakuaka View Post
                  แล้วเครื่อง DVD ที่มีช่องต่อ 5.1 output มันจะมีภาคถอกรหัสทุกตัวเปล่า หรือว่ามีแบบทำหลอก
                  ไม่ทุกเครื่อง ครับ ต้องรุ่นที่ แพงนิดๆ จะเริ่มมีครับ 1500 ขึ้นไป 6-900 ไม่ค่อยมีครับ

ผนวก ต้องแล้วแต่รุ่นนั้นๆครับ

ปกติจะมี 2 CH อันนี้มีทุกเครื่อง
                  และ ผนวก อาจจะ เป็น 5.1 OUT มาเลย ครับ คือ มีปรีเอา มา อีก 6 ช่องมาครับ

หรือ ผนวกบางยี้ห้อ ก็ มี DIGITAL OUT มาแค่นั้นครับ คือ แบบ แสงและ ไฟฟ้าครับ

แต่ 95 % ของคำว่าผนวกคือ มี output 5.1 มาให้ครับ จะใช้คำว่า ผนวกครับ

สรุป มันมีทั้ง โม้และไม่โม้ครับ ในวงการเครื่องเสียงครับ

Comment

DVD ที่มีภาคถอดรหัสให้ดูด้านหลังครับ เช่น DV 790

เช่นอันนี้ก็ใช้กันได้ครับ

Comment

ในเเง่คอมถ้าถอดรหัส5.10จากการ์ดได้ ตัวนี้ในกลุ่มสินค้าเเบบเดียวกันก็OK.นะ
                      Attached Files

Comment

เคยคิดจะซื้อ แต่ ขัดใจตรงที่ไม่มี FM

Comment

Originally posted by camera View Post
                          เคยคิดจะซื้อ แต่ ขัดใจตรงที่ไม่มี FM
                          จะถามพอดีคับว่ามี fm ไหม^^"

Comment

แอมป์ที่ไม่มีภาครับวิทยุ ส่วนมากมักจะให้เสียงที่ดีกว่าประมาณนึงครับ เพราะเครื่องเสียงระดับมิดเอ็นขึ้นไป วงจรค่อนข้างเซนซิทีฟ ต่อคลื่น RF คับ

แต่ตัวนี้ ไม่แน่ใจครับว่าต้องการตัดฟังชั่นเพื่อลดต้นทุน (เพราะถูกมั่ก ๆ) หรือว่าต้องการรีดคุณภาพของภาคขยาย

Comment

Originally posted by kee4cute View Post
                              แอมป์ที่ไม่มีภาครับวิทยุ ส่วนมากมักจะให้เสียงที่ดีกว่าประมาณนึงครับ เพราะเครื่องเสียงระดับมิดเอ็นขึ้นไป วงจรค่อนข้างเซนซิทีฟ ต่อคลื่น RF คับ

แต่ตัวนี้ ไม่แน่ใจครับว่าต้องการตัดฟังชั่นเพื่อลดต้นทุน (เพราะถูกมั่ก ๆ) หรือว่าต้องการรีดคุณภาพของภาคขยาย
                              อืม...จริงๆ แล้วส่วนใหญ่เค้าแยกเล่นกันไปเลยนะครับ เวลาฟังเพลง ที่มีความละเอียดอ่อนมากๆ เค้าจะใช้ Stereo Amp (จะ Pre+Power หรือ Int ก็แล้วแต่) ครับ ส่วน ดูหนังก็เป็น AVR ไปเลย แต่เหตุผลก็เหมือน ใน Quote นี้ล่ะครับขนาดเครื่องเล่น DVD เค้ายังว่าเอามาฟังเพลงไม่ได้เลย ก็เพราะ เหตุผลเดียวกันนี่ล่ะครับ

ดั้งนั้น ถ้าเอามาดูหนัง ไม่มีผลมากมายหรอกครับ แต่ถ้าฟังเพลง น่าจะซื้อเป็น Stereo Amp ไปเลยครับ อีกอย่างด้วยครับ AVR ที่ฟังเพลงได้ มักเป็นรุ่น Top ซะส่วนใหญ่ ซึ่งมันแพงกว่าการซื้อ แยก ฟังเพลง กับ ดูหนังด้วยซ้ำครับ แถมเค้ายังว่า เอาลำโพงดูหนัง มา ใช้ฟังเพลงไม่ได้อีกด้วยแน่ะ (ประหยัดค้า Amp แต่ดันเปลือง ค่าลำโพงเข้าไปอีก ผมก็เป็น 1 ในนั้น ตอนนี้คือลำโพงเต็มบ้านหมดแล้ว)
                              Last edited by Aeromancer; 5 Jan 2008, 22:53:34.

Comment

Working...
                              X