Announcement

Collapse
No announcement yet.

notebook ใช้ลำโพงอะไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• notebook ใช้ลำโพงอะไรดีครับ

คือเรื่องมีอยู่ว่า แฟนจะซื้อ notebook แล้วเธอให้ผมเป็นคนจัดการเลือกให้อ่ะครับ
    แล้วผมอยากเลือกลำโพงมาก ผมเลยอยากมาสอบถามท่านเทพๆทั้งหลายครับว่าเลือกอะไรดีอ่ะครับ

แฟนผมไม่ใช่คนชอบเสียงเพลงมาก แต่ชอบร้องเพลง
    sound card ที่เป็น usb คงไม่ซื้ออ่ะครับ
    ลำโพงที่อยากได้คงเน้น design เป็นหลัก แล้วเสียงเป็นรองอ่ะครับ
    แนวเพลงที่ฟังก็เป็นพวก เพลงวัยรุ่นทั่วไป disney บ้าง แล้วเพลงที่เปิดก็ไม่ใช่ bit rate ที่สูงมาก จะเป็น mp3 ทั้งหมดเลยก็ว่าได้อ่ะครับ
    อยากได้ลำโพงที่ประนีประนอมกับ file lossy พวกนี้อ่ะครับ
    งบไม่เกิน 6000 นิ๊ดๆ-8000 น่าจะไหวครับ
    ที่มองๆไว้น่าจะเป็น spyro ไม่ก็ creature II อ่ะคับ

ปล. notebook น่าจะเป็น macbook นะครับ
    Last edited by vrthestar; 6 Jan 2008, 02:38:52.

Originally posted by vrthestar View Post
    คือเรื่องมีอยู่ว่า แฟนจะซื้อ notebook แล้วเธอให้ผมเป็นคนจัดการเลือกให้อ่ะครับ
    แล้วผมอยากเลือกลำโพงมาก ผมเลยอยากมาสอบถามท่านเทพๆทั้งหลายครับว่าเลือกอะไรดีอ่ะครับ

แฟนผมไม่ใช่คนชอบเสียงเพลงมาก แต่ชอบร้องเพลง
    sound card ที่เป็น usb คงไม่ซื้ออ่ะครับ
    ลำโพงที่อยากได้คงเน้น design เป็นหลัก แล้วเสียงเป็นรองอ่ะครับ
    แนวเพลงที่ฟังก็เป็นพวก เพลงวัยรุ่นทั่วไป disney บ้าง แล้วเพลงที่เปิดก็ไม่ใช่ bit rate ที่สูงมาก จะเป็น mp3 ทั้งหมดเลยก็ว่าได้อ่ะครับ
    อยากได้ลำโพงที่ประนีประนอมกับ file lossy พวกนี้อ่ะครับ
    งบไม่เกิน 6000 นิ๊ดๆ-8000 น่าจะไหวครับ
    ที่มองๆไว้น่าจะเป็น spyro ไม่ก็ creature II อ่ะคับ

ปล. notebook น่าจะเป็น macbook นะครับ
    ที่ท่านมองไว้ถูกแล้วครับถ้าเน้นดีไซด์ เค้าทำมาคู่กับMacอยุ่แล้วครับ ขนาดขายยังขายร้านเดียวกันเลย 555 ผู้หญิงต้องใช้สีขาวครับ

Comment

ทางที่ดีต้องพาไปซื้อด้วยกัน ไม่งั้นถ้าไม่ถูกใจมีงอนกันอีก

Comment

อืม น่าคิด...

Comment

1.creature II ผมว่าระดับเสียงของมันหามือ2 ราคาช่วง 2000-2500 จะคุ้มกว่ามากครับ
          2.spyro เสียงดีกว่า creature II แน่นอน อยู่ที่ชอบ Design แบบไหน ถ้าเล่นspyroผมแนะนำเพิ่มอีก1ตัวเลือก Edifier E3300 ราคาใกล้กัน มีDesignเหมือนกัน เสียงผมว่าEdifier E3300ทำได้ดีกว่า เบสกนักกว่า JBL กลางผมว่าสูสี แต่แหลมชัดกว่าแน่นอน
          3.6000-8000 อีกตัวก็ Sound Stik2 เสียงก็ดีในระดับนึงเลยครับ กลางแห้งไปนิด JBL Encounter อันนี้น่าจะดีสุดในตัวเลือกที่บอกมา แต่Designหลุดไปหน่อย ผมไปลองฟังมาเมื่อวาน

เน้นที่ Design มีไม่เยอะมากหรอกครับ เดินฟังวันเดียวก็รู้เรื่ื่องแล้วครับ
          Attached Files

Comment

ขอบคุณท่านเทะทั้งหลายที่ช่วยเข้ามาแนะนำกันอ่ะคับ

Comment

แนะนำ ลำโพง 2.1 Ch ไปแล้ว ผมแนะนำ 2 ch บาง Gigawork T40 ครับ ในงบพอดีขนาดกระทัดรัด เสียง ระดับ Audio Phile สุดยอดครับ แต่เดี๋ยวผมไปรับค่า โฆษณา ก่อนนะ อิอิ

Comment

มาดันอีกทีครับ
                เผื่อท่านอื่นจะมีความเห็นอื่น

Comment

ยัด Creative Inspire M2600 ใส่ละ หุหุหุ ดังกระหึม

Comment

Bose C2 ครับ

อีกตัวก็

Bose Micro Music Monitor (M3) แต่แพงกว่า C2 อีก

http://www.pda4thai.com/modules.php?...ticle&sid=1944
                    Last edited by numpepsi; 6 Jan 2008, 19:16:22.

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ
                      ได้ข้อสรุปแล้วครับว่าเอา spyro ครับ
                      สวยอย่างเดียวเลยคับ
                      = ="
                      เค้าอยากได้สีขาวจะได้เข้ากับ macbook อ่ะคับ

Comment

ถ้าฟังเพลงแนะนำ Edifier A6 เสียงสดใส+พริ้วมากๆ ถ้ายังหาได้นะ ผมว่ากินลำโพงทุกตัวที่ราคาไม่เกินหมื่นหรือหมื่นต้นๆ(ความเห็นส่วนตัว ผมชอบฟังแนว easy listening) แต่ตอนนั้นยึดติดยี้ห้อไปหน่อยดันไปเอา ADA885 มาคิดผิดอย่างแรง

เคยเห็นขายอยู่พันทิพย์ชั้น4 เมื่อสัก 3ปีก่อน(ร้านที่ขายลำโพงเยอะๆตอนนี้กลายเป็นขายไรแล้วไม่รู้) ราคาประมาณ 8พันบาท

Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:24:12.

Comment

ถ้าเน้น เน้น​ design ผมว่าน่าจะลองๆไปเลือกด้วยกันดีกว่านะ แต่ที่น่าจะโดนสาวๆใจคงไม่พ้น JBL

Comment

ผมเชียร์ ลำโพง เอเลี่ยน คับผม ^^

Comment

Originally posted by meekung123 View Post
                              ผมเชียร์ ลำโพง เอเลี่ยน คับผม ^^
                              ตอนแรกผมก็เชียร์ alien อ่ะครับ
                              แต่แฟนผมเค้ากลัว alien บุกห้องเลยเอาดอกไมดีกว่าอ่ะคับ

Comment

Working...
                              X