Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถามเรื่องเอาสายแลนมาทำสายลำโพงครับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถามเรื่องเอาสายแลนมาทำสายลำโพงครับ...

เห็นหลายคนเอาสายแลนมาใช้แทนสายสัญญาณลำโพง ครับเอาสายไหนมาทำกันเป็นสายเส้นเล็กๆที่อยู่ในสายแลนอีกทีใช่ใหม แล้วเทียบเสียงกะสายสัญญาณที่ขายใน อมร เส้นสีแดงๆม้วนละไม่กี่บาท อันไหนจะให้เสียงที่ดีกว่ากันครับ แล้วสายแลนมันให้เสียงแนวไหนรบกวนท่านๆทั้งหลายชี้แนะที

Monster เมตร 30 ดีกว่าใหม

Comment

ลองของunionดู เมตรละ10-20แล้วแต่ขนาดเสียงดีกว่าสายแถมเยอะ ดีกว่าสายแถมของmicrolabนะ

Comment

ที่ลองมาแล้ว...ว่ากัน....ตรง...ตรง...เลย...นะครับ

เสียง....บาด..สะ....

ถ้าจะลอง....น่าจะลอง สายทองแดงชุบเงิน เทฟลอน ....ข้างร้านสายพิณ...เมตรละ 50 . / น่าจะwork กว่านะ หรือสายอื่นก็ได้...แล้วแต่ชอบ...

สายทองแดงชุบเงิน. คนขายชอบโม้...ว่าเสียงกิน...Van den Hul ที่ตัวเองขายอยู่ เมตรละ 300

( Van den Hul ก็ไม่รู้ว่าแท้หรือป่าว ....ไม่กล้าเสี่ยง...ลอง )

หรือสายอื่นก็ได้...แล้วแต่ชอบ...แต่ ไม่ ...ใช๊ สาย แลน
        Last edited by jinn; 4 Aug 2011, 22:09:13.

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
          Monster เมตร 30 ดีกว่าใหม
          +1 ครับ
          monster XP เมตรละ 30 บาท ที่ขายในห้อง hi-fi เว็บนี้ดีกว่าครับ ซื้อสายแลนมาทำเองแพงกว่าอีกครับเสียเวลาทำด้วย

Comment

Originally posted by pongqc View Post
            เห็นหลายคนเอาสายแลนมาใช้แทนสายสัญญาณลำโพง ครับเอาสายไหนมาทำกันเป็นสายเส้นเล็กๆที่อยู่ในสายแลนอีกทีใช่ใหม แล้วเทียบเสียงกะสายสัญญาณที่ขายใน อมร เส้นสีแดงๆม้วนละไม่กี่บาท อันไหนจะให้เสียงที่ดีกว่ากันครับ แล้วสายแลนมันให้เสียงแนวไหนรบกวนท่านๆทั้งหลายชี้แนะที
            โอย เคยใช้ทั้ง cat 5- 6 เอามาถักๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมือพองไปหมด ถามว่าดีไหม----->ตอบเลย มีใครที่เคยทำแล้วไม่เปลี่ยนบ้าง เสียงที่ฟังตอนแรกแตกต่างจริงบวกกับที่ถักจนมือแหก เสียงมันต้องดีล่ะวะ เอ้า แหลมบาดหูใช้สักพักยังงัยมันก็ต้องดีขึ้นล่ะ แต่พอมือหายพอง เปลี่ยนมาใช้สายตามอมรดีกว่าแน่ๆ ไม่เชื่อลองดูครับ

Comment

โอ้.....ว ไม่ต้องคิดมากมาลองผิดลองถูกละ จากทั้งหมดที่ทุกๆท่านช่วยตอบมา สรุปได้เลยว่าอย่าไปลอง ให้เริ่มต้นที่สาย Monster ในนี้ เดี๋ยวผมต้องลองติดต่อซื้อดูซักหน่อยแล้วครับ ฟิ้ว......

Comment

Originally posted by jinn View Post
                สายทองแดงชุบเงิน. คนขายชอบโม้...ว่าเสียงกิน...Van den Hul ที่ตัวเองขายอยู่ เมตรละ 300
                55+ พวกร้านขายสาย บางร้านนี้เป็นอะไรไม่รู้ ชอบโม้ แต่ผมก็ใช้ของเขา

สายแลน ลองดูมีหลายยี่ห้อ มีทั้งแบบ แกนเดี่ยว แกนฝอย มีวิธีการถัก-ตีเกลียวหลายแบบ ตามแต่คนทำ
                คอมเม้นท์แต่ละคนต่างกันอาจจะเพราะ ใช้คนละยี่ห้อ คนละชนิด แต่มาเรียกสายแลยร่วมๆกัน อาจจะพาสับสนไปได้

Comment

หา 4TC มาใช้เถอะ ครั้งเดียว คุ้มกว่าครับไม่ต้องเสียเงินหลายครั้ง

Comment

ผมเอาสายแลนมาทำสาย vga ภาพออกแดง ก็เลยตัดมาทำสายสัญญาณลองดู พอดีมีหัวเหลือ เสียบฟังไม่ถึงชั่วโมงถอดเก็บเลย ทำนานกว่าฟังซะอีกครับ

สายชุบเงินวันก่อนไปถามราคาขึ้นแล้ว 50 เป็น 80 เส้นใหญ่ 130

Comment

ลองดูก็ดีนะครับ ถักเล่นแสบมือดี 5555
                      เสียงออกแนวใสๆกรุ้งกริ้งๆ รายละเอียดดีครับ แต่บาดไปหน่อย
                      ความหนาของเสียงหายไปไหนไม่รู้

Comment

Working...
                      X