Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัด E-DRUM เข้า sonar แล้วมีปัญหาอ่ะครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัด E-DRUM เข้า sonar แล้วมีปัญหาอ่ะครับผม

เผอิญเป็นมือใหม่ อยากลองอัด E-DRUM อัดเข้าแบบ SONAR แล้ว
    ก็เอาสาย usb เสียบเข้ากับ edrum ต่อเข้า notebook ไป
    แล้วก็ลง sonar + ezdrummer ลงคอมไป

hardware ที่มีนะครับ
    medeli 501
    สายที่ต่อกับ ตัวกลองกับ คอม usb
    notebook 1 เครื่อง (sony
    soundcard onboard หง่ะ

ปัญหาใหญ่ตอนนี้ คือ
    1. เวลาอัดแล้ว เสียงกลองที่ได้เหมือนขาดๆ เกินๆๆ หายๆ เละเทะมากมาย
    แต่ผมก็โชคดี อัดแล้ว ได้เสียง พอได้เหมือนกัน (น่าจะตรงนะ)
    (ไม่ว่าจะใช้ ezdrum หรือ ไม่ใช้ ก็เหมือนกันอ่ะครับ)
    คืออัด 10 ครั้งมีดีแค่ 1-2 ครั้งเอง แล้วผมก้อ restart บ่อยเพราะคิดไปเองว่า
    เครื่องอาจทำงานหนัก re-start ดีกว่า

เสียงแบบแย่

http://www.divshare.com/download/15517880-f6d

เสียงแบบดี

http://www.divshare.com/download/15517879-cc3

ผมแอบสังเกตุแล้วว่าตอนกดอัด R cursor timeline
    มันจะเลื่อนแบบกระตุกๆๆๆ อ่ะครับ

2. บางที ตอน map drum โปรแกรมมันจะ map มั่วๆๆ มาก (มั่วเหมือนเดิมเป๊ะ)
    แต่ ส่วนใหญ่ จะ map แบบ GM ได้ตรง ไม่รู็มันทำไมเหมือนกัน

3. ไปถามคนคนนึงมาเค้าบอกว่า audio interface ไม่ดี เสียงอาจจะดีเลย์
    เค้าบอกเลยให้ใช้ audio4all แก้ไปก่อน แต่เหมือน notebook ผมจะใช้ไม่ได้อีก
    เพราะ ไปอ่านๆ เหมือนจะประมาณถ้าไม่มี sound card ระดับ creative ขึ้นไป
    มันจะใช้ไม่ได้อ่ะ

รบกวนพี่ๆ ท่านๆ ช่วยตอบด้วยนะ ผมอยากอัดกลอง อ่ะครับ
    ขอบพระคุณมาก

-ลงไดว์เวอร์กลองหรือยัง
    -เอา ez drumer ออกไป แล้วอัดกับ sonar โดยตรง เส็จแล้วค่อยหาปลั๊กอินมาแต่งเสียงตามต้องการ

Comment

อาการที่ว่าน่าจะมีผลจาก Latency ของ SoundOn มันสูงครับเป็นคอขวด อัดผ่าน WDM
      มันก็จะเป็นอาการอย่างว่าครับ อืดๆหนึด กดแล้วกว่าเสียงจะดัง 0.5 วิอะไรแบบนั้น
      ใน Sonar ไม่มี Direct Sound ให้เล่นครับ
      ต้อง ASIO อย่างเดียวถึงจะดี จริงๆ audio4all ลงกับอะไรก็ได้ครับ
      แต่มันเป็น Software นะครับมันใช้ CPU Buffer ช่วยได้ครับปรับซัก 200-100ms น่าจะพอได้
      แต่ก็สู้พวกที่เป็น ASIO Hardware ที่อยู่ใน EMU หรือ X-Fi ไม่ได้หรอกครับ
      พวกนั้นกดลงต่ำเหลือ 10-5ms ยังเล่นได้สบาย

Comment

อันนั้นจะมีปัญหาแค่การ monitoring เท่านั้น ซึ่งต่อหูฟังตรงๆจากกลองก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่ปัญหาที่ จขกท. เจอนั้นน่าจะเป็นที่
        คอมพ์ต้องรันโปรแกรมที่ใช้ทรัพยากรเครื่องสูงทีเดียวพร้อมกันสองโปรแกรม ทำให้ ซาวด์การด์(หรือ audiointerface)กับซีพียูทำงานไม่ทันมันเลย maping
        ได้บ้างไม่ได้บ้างลองปิดโปรแกรม EZ ก่อนแล้วดูว่าอาการดีขึ้นมั้ย แล้วอีกอย่างคือ sonar มันจะมองเห็น medeli 501 เป็น audio interface
        ตัวนึงทำให้การทำงานของทั้งระบบไม่ได้ยุ่งเกี่ยวกับซาวด์ออนในเครื่องเลย แต่ก็ไม่รู้ว่า จขกท. ต่อระบบยังไง เซ็ทค่า sonar ยังไง และการ mornitoring
        ทำยังไงผ่านตัวใดบ้าง แต่ถ้าใช้ medeli 501 เป็น sound interface มั่นใจว่าเร็วกว่าการ์ดเสียงที่มีขายทั่วๆไปแน่นอน เพราะออกแบบมาเฉพาะทางกว่า
        (การ์ดเสียงทั่วไปออกแบบมาให้ฟังเพลง audio interface ออกแบบมาให้ใช้งาน ซอร์ฟแวร์ดนตรีโดยตรง)
        Originally posted by MONOLAB View Post
        อาการที่ว่าน่าจะมีผลจาก Latency ของ SoundOn มันสูงครับเป็นคอขวด อัดผ่าน WDM
        มันก็จะเป็นอาการอย่างว่าครับ อืดๆหนึด กดแล้วกว่าเสียงจะดัง 0.5 วิอะไรแบบนั้น
        ใน Sonar ไม่มี Direct Sound ให้เล่นครับ
        ต้อง ASIO อย่างเดียวถึงจะดี จริงๆ audio4all ลงกับอะไรก็ได้ครับ
        แต่มันเป็น Software นะครับมันใช้ CPU Buffer ช่วยได้ครับปรับซัก 200-100ms น่าจะพอได้
        แต่ก็สู้พวกที่เป็น ASIO Hardware ที่อยู่ใน EMU หรือ X-Fi ไม่ได้หรอกครับ
        พวกนั้นกดลงต่ำเหลือ 10-5ms ยังเล่นได้สบาย

Comment

เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้อยากจะใช้ MIDI Controller จากเจ้า E-DRUM เพื่อบันทึก Sequencer
          ลงในตราง Sonar โดยให้ MIDI Out จาก E-DRUM-> ส่งไปให้ ezdrummer
          ซึ่งเป็น Software VSTi ทำการ sampling เพื่อใช้เป็น มอนิเตอร์เสียงโดย
          map ตราง instrument ของ E-DRUM ให้เป็น GM ปัญหาอยู่ที่ว่า ezdrummer
          ซื้อเป็น Software VST AudioOut มันไปออกที่ไหนอะครับถ้ามัน
          ไปออกที่ WDM ของ SoundOn ยังไงก็หน่วงครับ แต่ถ้ามี Audio interface ต้องดูด้วยว่า
          เจ้า Audio interface ตัวนั้น รองรับอะไรบ้างเช่น Midi Input/Output Ch Audio Output / Input
          ซึ่งแน่นอนว่าถ้า Audio interface ที่เอามาต่อนั้นมี Audio Output / Input ต้องดูด้วยว่ามันใช้
          API อะไรในการส่งผ่านตรงจุดนี้เพราะอย่างที่รู้อยู่ว่า Sonar รับ API ที่ใช้จัดการ
          ในส่วนของ Audio Output / Input แค่ 3 ตัวเท่านั้น Wave MME / WDM / ASIO เท่านั้น
          เพราะฉนันต้องดูในส่วนของ medeli 501 ว่ารองรับ Audio interface แบบไหนถ้ามีการ รับ
          Audio Output / Input ต้องดูด้วยว่ารับ API ตัวไหนแต่ยังไงก็หนีไม่พ้น ASIO อยู่แล้วก็ปรับแต่ง Sonar
          ให้ถูกต้องครับมันก็จะมองเห็น medeli 501 เป็นซาวการ์ดดีๆตัวหนึ่งเอง แต่ถ้า medeli 501 มีแค่
          interface ที่เป็น Midi Input/Output ก็ทำได้แค่ส่ง MIDI ไปให้มัน sampling ที่ตัว Synth ของ
          medeli 501 ให้มีเสียงเท่านั้นเองแบบนี้ไม่หน่วงแน่ แต่จะไม่ได้เสียงของ ezdrummer ครับ

ถ้าmap ไปหา soundon น่าจะเป็นแบบนี้
          E-DRUM (midi)-> Sonar-> ezdrummer -> AudioOut API-> Soundon

map ไปหา medeli 501 (ถ้ามี Audio interface Audio in / Out)
          E-DRUM (midi)-> Sonar-> ezdrummer -> AudioOut API-> medeli 501

map ไปหา medeli 501 (ถ้ามีแต่ MIDI interface in / Out)
          E-DRUM (midi)-> Sonar-> MIDI Out -> medeli 501

ลองดูครับ

Comment

driver กลองไม่มีอ่ะครับ ของมันเองก้อไม่มี
            ไม่น่าเกี่ยวกับ ezdrum มากนะ ผมจะไปลองอีกทีนะครับ

Comment

ตอบตามตรง ผมอ่าน ของพวกพี่แล้ว งง อ่ะครับ เพราะผม ความรู้น้อย

เดี๋ยวผมจะลองเอา อัดแบบ ไม่มี ez ก่อนนะครับ (แต่เหมือน ไม่น่าเดียว เพราะ ตอนแรก อัดแบบไม่มีก้อเป็น)

จะให้ผม ไปทดสอบ อะไรเพิ่มป่ะครับ จะได้ช่วยให้ พวกพี่ช่วย วิเคราะ กันต่อไปได้

Comment

ช่วยลงรายละเอียดการต่อสายอุปกรณ์ต่างๆ และการตั้งค่าโปรแกรมทีครับ พูดตามตรงการทำดนตรีกับพวก midi นี่ผมไม่ถนัดเอาซะเลย
                ผมมันคนโบราณน่ะครับ ^^

Comment

แปบนะ เดี๋ยวไปถ่ายรูปให้

รายละเอียดคร่าวๆๆ

e-drum module
                  ช่องเสสียบก็จะมี

1. usb (ต่อเข้าคอม)
                  2. mixing (ไม่ได้ต่อ ไม่รู้มันคือ ช่องอะไรอ่ะ)
                  3. ouput (ไม่ได้ต่อ น่าจะเป็น audio output)
                  4. phone (อันนี้ ต่อออกหูฟัง)

ผมไปอ่านด้านหลังกลองมา

เดี๋ยวจะไป capture มาให้นะครับ เอาคร่าวๆ การ set ก่อนนะ

1. จังหวะ midi in/ midi out มันมีให้เลือก e-drum ผมก้อเลือก มันหมดเลย e-drum.
                  2. set channel 10. ให้เป็น General MIDI (instrument)
                  3. เวลา map drum ก้อ map กับ ezdrum ที่เค้าให้มาแล้ว แล้ว out port เป็น ezdrum
                  4. สร้าง track จาก ezdrum ให้ input เป็น edrum-omni output เป็น master

ถ้าเป็น master จะ export เป็น file mp3 ไฟเสียงได้
                  ถ้าเป็น readtek hd (เข้าใจว่าเป็น audio ใน sound card on board) จะได้ยินเสียงจาก คอม แต่เวลา export, file จะ เสียอ่ะ ไม่มีเสียง

Comment

อยากรู้เพิ่มด้วยครับอีกนิดใช้ notebook ใช้ตัวไหน
                    Spec เท่าไร ram เท่าไร CPU อะไร
                    ใช้ Windows อะไร 32 หรือ 64
                    Sonar เวอร์ชั่นเท่าไร

Comment

Specifications of Sony Vaio YB Series

* 1.6 GHz AMD Dual Core E350 APU processor, even runs on Windows 7 Professional
                      * 11.6 inches screen with Radeon HD 6310 graphics
                      * RAM 4 GB with HDD of 500 GB
                      * Bluetooth 2.1
                      * Wi-Fi connectivity 802.11 b/g/n
                      * Weighing 1.46 kg
                      * Availability of ASSIST button
                      * Availability of webcam and microphone
                      * Battery life around 6 hours

sonar version 8 ครับผม

Comment

window 7 32 bit อ่ะครับ

Comment

ทำได้แล้วอ่ะครับ พอดีผมสร้าง track แบบไม่ผ่าน vsti (ezdrum) แล้วอัดใ้มันเป็น midi ก่อน เสร็จแล้ว copy มันลงไป ที่ track ezdrum พอได้อยู่ครับ

ขอบพระคุนทั้ง 2 ท่านมาก ตอนแรกนึกว่าต้องเสียตังซื้อ sound card ซะอีก

Comment

อืม.... ถ้าจะให้ดีลองหาไดว์เวอร์ของมันมาลงด้วยก็ดีครับ ไม่แน่อาจจะรองรับ asio ก็ได้

Comment

Working...
                            X