Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะถามเรื่องการเบิร์นหูฟังอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะถามเรื่องการเบิร์นหูฟังอะครับ

พอดีซื้อตัว g930 ไม่ทราบว่าต้องเบริ์นกี่ชม
    แล้วเบริ์นยังไงดีที่สุดอะครับ

ของผมฟังเพลงปกติอะ แต่ช่วงเบิร์นจะฟังแต่ CD หรือไม่ก็ไฟล์ Flac ล้วนๆ จะไม่ค่อยฟัง mp3 เท่าไหร่ เปิด Vilumn ดังกว่าปกติที่ฟังนิดหน่อย+แอมป์ ผมว่ามันช่วยขับเสียงให้ออกมาครบกว่า ง่ายๆแค่นี้ล่ะ ไม่รู้ว่าว่าถูกวิธีมั้ยนะแต่ก็ทำแบบนี้มับทุกตัวที่ใช้เลยล่ะ

Comment

เปิดเพลงไปเรื่อยครับ
      ใจร้อนก็อัดไฟล์เบินไปซะ

Comment

1 อาทิตย์อย่างต่ำ เปิดทิ้งไว้ทั้งคืนก็ได้

Comment

เปิดเสียงดังแค่ไหนอะครับ

Comment

Originally posted by deava View Post
            เปิดเสียงดังแค่ไหนอะครับ
            เท่าที่...ระดับที่เราฟัง....ปกติ...

ลองแผ่นเทสเสียงของค่ายต่างๆ ทั้งหูฟังลำโพงเครื่องเสียง

เพราะแผ่นพวกนี้ได้ถูกคัดเลือกเพลงมาอย่างดี ครบทุกแนว(เสียง) โดย sound engineering ของแต่ละบริษัท

เช่น แผ่นของ ULTRASONE

Last edited by jinn; 20 Aug 2011, 00:47:13.

Comment

แล้วแบบนี้ใช้ ULTRASONE มาเบริ์นตอนนอนได้มะคับ ><

Comment

Originally posted by deava View Post
                แล้วแบบนี้ใช้ ULTRASONE มาเบริ์นตอนนอนได้มะคับ ><
                ได้ครับ ผมก็ทำเหมือนกัน ตอนจะนอนผมก็จะเปิดทิ้งไว้ให้มันวนไปเรื่อยๆแล้วไปนอน ตื่นเช้ามาค่อยปิด
                อีกคืนก็เหมือนกัน ซักอาทิตย์ 2 อาทิตย์

Comment

เข้า google หาคำว่า ไฟล์เบริน์ลำโพง จะเจอครับ แล้วเอามาเปิดทิ้งไว้ไม่ต้องฟังนะเพราะมันฟังไม่ได้มันเป็นไฟล์เสียงความถี่ต่างๆกัน ผมเคยทำมาแล้วหลายลำโพงไม่มีอันตรายครับ และเมื่อวานผมเองก็พึ่งโหลดจากบิทมีคนเอามาปล่อยเป็นไฟล์เบริน์โดยเฉพาะ ซึ่งเห็นเขาว่าแผ่นหนึ่งราคาหลายพันอยู่ครับ ซึ่งมันก็เป็นไฟล์เสียงชนิดเดียวกันกับที่หาโหลดจากเน็ต แต่ที่โหลดจากเว็ปต่างๆมันเป็น mp3 ไฟล์เล็กๆที่ริบมาจากแผ่นแท้ แต่ที่ผมโหลดมาเขาเอามาจากแผ่นแท้เป็นไฟล์ wav ครับ ขนาด 500 mb ซึ่งตามคู่มือจะมีบอกว่าให้ทำอย่างไร และใช้ได้ทั้งหูฟังและลำโพงโดยไม่มีอันตรายใดๆครับ
                  แต่บางคนอาจจะไม่แนะนำบอกว่าไม่ดี ก็แล้วแต่คิดครับ ผมเองว่าไม่มีปัญหาอะไรถ้ามีปัญหาแผ่นคงไม่มีราคาเกินพันหรอกครับ
                  ลำโพงผมยังไม่พ้นเบริน์ผมได้มาแล้วผมลองไป 1 รอบ กินเวลา 1 ชั่วโมง พอผมเปิดเพลงผมรู้สึกว่าเสียงมันดีขึ้นครับ หรือว่าผมอุปทานไปเองครับ

ถ้าจะใช้เพลงทั่วๆไปก็ได้แต่ของให้เป็นเพลงที่เร็วๆแรงๆกระแทกๆเพื่อที่จะให้ตัวดอกลำโพงมีการขยับตัวเยอะขึ้น ถ้าเพลงช้าๆเรียบๆเสียงต่ำไม่ค่อยออกก็แทบไม่ค่อยจะได้ประโยนช์และใช้เวลานานครับ

Comment

^
                    ^
                    pruist audio (pad) ชัวเลย ใช่ปะครับ

เห็นว่ากันว่า จะย่นเวลาการเบินไป เพราะมันเบินอย่างหนัก

Comment

Originally posted by poh1998 View Post
                      ^
                      ^
                      pruist audio (pad) ชัวเลย ใช่ปะครับ

เห็นว่ากันว่า จะย่นเวลาการเบินไป เพราะมันเบินอย่างหนัก
                      ถูกต้องนะครับ ผมจัดไปรอบเมื่อคืนแต่เปิดได้เบาๆเองเพราะเกรงใจข้างบ้านและคนในบ้านเสียงมันไม่น่าฟังๆแล้วปวดหูครับ พอครบรอบเปิดเพลงอืมแจ๋มขึ้นเลย หรือเอาไว้ล้างสนามแม่เหล็กประจำเดือนก็ได้ครับตามคู่มือแนะนำ เห็นเขาว่าย่นได้ 4 เท่าครับ โดยมีตารางเลยว่าจัดไป 6 ช.มพัก 1 ช.ม

Comment

Originally posted by cleaning View Post
                        ถูกต้องนะครับ ผมจัดไปรอบเมื่อคืนแต่เปิดได้เบาๆเองเพราะเกรงใจข้างบ้านและคนในบ้านเสียงมันไม่น่าฟังๆแล้วปวดหูครับ พอครบรอบเปิดเพลงอืมแจ๋มขึ้นเลย หรือเอาไว้ล้างสนามแม่เหล็กประจำเดือนก็ได้ครับตามคู่มือแนะนำ เห็นเขาว่าย่นได้ 4 เท่าครับ โดยมีตารางเลยว่าจัดไป 6 ช.มพัก 1 ช.ม
                        เวลาเปิด เห็นวเขาว่ากันว่าต้องเปิดตามระดับเสียนงที่ฟังปกตินะครับ ห้ามเบาเสียง
                        ผมใช้หูฟังเลยสบายไม่ต้องเกรงใจใคร เพราะดังก็ดังนออกมานิดเดียว เสียงคงไม่มีทางออกไปนอกบ้านได้ อิอิ

ปล.เงินเหลือๆก็ซื้อแอมป์หลอดราคา 10000 up มาลองซักตัวจิครับ

Comment

แล้วถ้าจะใช้ก็เอามาใช้ได้เลยหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องเบริ์นให้เสร็จก่อนอะ

Comment

แล้วถ้าจะใช้ก็เอามาใช้ได้เลยหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องเบริ์นให้เสร็จก่อนอะ
                            งงครับ
                            แผ่นนี้ก็เพื่อ burn ไม่ใช่เหรอ *-*

Comment

คือผมหมายถึงว่าถ้าจะใช้งานก่อนเอามาใช้ก่อนได้มั๊ย หรือว่าต้องให้เบริ์นเสร็จก่อนอะครับ
                              หรือว่าผมงง

Comment

Working...
                              X