Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเปลี่ยน opampให้กับZ2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเปลี่ยน opampให้กับZ2

ผมชื้อ opamp มาเปลี่ยนปกติมันจะมีสัญลักษณ์ตรงมุมมาให้แต่อันที่ผมชื้อมาเขาใส่ตัวแปลงขามาให้ด้วยแต่มันไม่มีสัญลักษณ์ตรงมุม
    และถ้าใส่กลับด้านจะทำให้เสียเลยหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by cleaning; 27 Aug 2011, 20:58:49.

ใส่ผิดเจ๊งครับ

รอพี่ๆมาตอบคร้าบ

Comment

ไม่รู้ว่าหมายถึงตัวถังแบบไหน

แต่เดาจากกระทู้เก่าคงหมายถึงlme 49720 ha ที่เป็นตัวถังเหล็ก วงกลม มันจะมีติ่งมาร์คขา8แบบในรูป

ถ้าตัวถังแบบ ของเดิมติดz2 มาจะเป็น opa2132ตัวถังพลาสติค สี่เหลี่ยม จะมีวงกลมมาร์คขา1 หรือ รอยบุ๋มระหว่างขา1กับขา8
      เสียบให้ขามันอยู่ตำแหน่งตรงกันกับของเดิม

ถ้าเสียบถูกเสียงไม่น่าจะเบากว่าเดิมน่ะ ถ้าคิดว่าเสียบถูกแล้วแต่มันยังเบา ลองโยกมันดูบางทีมันยังไม่แน่น
      Last edited by ManiacMaew; 27 Aug 2011, 13:17:53.

Comment

มันมีเครื่องหมายครับ
        วาง opamp ตัวใหม่ในตำแหน่งเครื่องหมายเดียวกันได้เลยครับ

Comment

เครื่องหมายตรงมุมมันไม่มีครับเป็นแบบตัวถังเหล็กครับแล้วเขาใส่ขาแปลงมาให้ครับ เรียบร้อยแล้วครับ ถ้าเสียบผิดพังเลยหรือ

Comment

เสียบค้างไวแล้วเปิดเพลงสักพัก เจ๊งครับ แต่แป๊ปเดียวคงไม่เป็นไร

Comment

Originally posted by cleaning View Post
              เครื่องหมายตรงมุมมันไม่มีครับเป็นแบบตัวถังเหล็กครับแล้วเขาใส่ขาแปลงมาให้ครับ เรียบร้อยแล้วครับ ถ้าเสียบผิดพังเลยหรือ
              ตัวถังเหล็ก ดูดีๆครับต้องมีติ่งที่ขา8ครับ

adaptor ขาแปลง ลองดูที่แผ่น pcb เขามักจะมีเลเบลเลข1 เป็นขีดขาวไว้ หรือรูบัดกรีเป็นสี่เหลี่ยม รูที่ไม่ใช่ขา1จะมีเป็นวงกลม
              หรือทำเป็น รูปสี่เหลี่ยมมีรอยบุ๋มด้านหน้า เป็นสัญลักษณ์ว่าด้านนั้นหันไปด้านหน้า
              Last edited by ManiacMaew; 27 Aug 2011, 13:36:28.

Comment

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1292187

ลองอ่านดูครับ

Comment

ไม่มีสัญลักษณ์ใดๆครับผมจะเอาตรงติ่งไว้ด้านหน้าที่รอยบุ๋มด้านหน้าตามภาพด้านบนครับ ถูกต้องหรือไม่ครับ เอาติ่งไว้ตรงด้านหน้ารอยบุ๋มครับ ส่วนการเสียบลงบน z2 ผมจะดูรอยบุ๋มให้ตรงกันครับ
                  Last edited by cleaning; 27 Aug 2011, 13:50:47.

Comment

^
                    ถูกครับ เอาเอาติ่งไว้ตรงด้านเว้าพอครับ

Comment

ไม่มีกล้องอยู่วุ้ย เอารูปจากreviewของคุณtroruwa วาดในpaintให้ดูไปก่อน

Comment

Originally posted by TroRuwA
                        http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1292187

ลองอ่านดูครับ

ดูที่PCB ริมมุมบนซ้าย จะมีมาร์คบอกขา1 พิมพ์เป็นวงกลมเล็กๆสีขาว
                        TO-99 จะมีติ่ง ในรูปจะอยู่ที่ริมบนมุมขวา

Comment

ตามภาพครับ ถ้าแบบนี้ถูกต้องผมจะเอาลงบน Z2 โดยยึดรอยบุ๋มให้เหมือนกันนะครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับความมีน้ำใจและติดตามช่วยเหลือผมขอบคุณมากๆครับ

มันไม่มีสัญลักษณ์จริงๆครับมันเป็นขาแปลงของถูกครับ 20 บาท
                          Last edited by cleaning; 27 Aug 2011, 21:06:54.

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
                            ไม่มีกล้องอยู่วุ้ย เอารูปจากreviewของคุณtroruwa วาดในpaintให้ดูไปก่อน
                            [ATTACH=CONFIG]1320982[/ATTACH]
                            ขอบคุณมากครับถ้าแบบนี้แสดงว่าผมเสียบถูกแล้วครับจะได้ทดลอง
                            ขอบคุณมากๆครับ ติ่งอยู่ด้านบนตามภาพที่ทำมาให้ดูครับ
                            Last edited by cleaning; 27 Aug 2011, 21:07:28.

Comment

ภาพจำลองให้ดูเลย เพื่อคนถามอีก

ดูติ่งเป็นหลักครับ สกรีนบนตัวถังมันไม่ได้บอกตำแหน่งขาเลย ลองดูรูปของคุณkeangเทียบ
                              สกรีนคนละทาง กับรูปคุณcleaningเลย

Comment

Working...
                              X