Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยฮะ Sound Card Asus Xonar DG 5.1 ผมต่อ ไมค์ ก่ะ กีตาร์ ทำไมมัน Delay จัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยฮะ Sound Card Asus Xonar DG 5.1 ผมต่อ ไมค์ ก่ะ กีตาร์ ทำไมมัน Delay จัง

ผมเพิ่งซื้อมาน่ะครับ ปกติใช้ On Board อยู่คับ

หลายๆ ท่านบอกไว้ว่า sound Card แยก ดีกว่า แบบ On Board แน่นอน ก็เลยซื้อมาคับ...

ราคาตัวนี้ก็ไม่ได้แพงอะไรมาก เพราะผม ก็ไม่ได้ อะไรมากมายกับ Sound Card มากมายอยู่แล้วคับ แต่ก็นะ ขอซักนีสนึง

แปลกจัยอยู่อย่างนึงว่าทำไม เจ้าตัวนี้ ไม่แยก Mic กับ Line in มาให้ น้อ.... - -*
    ..............

ขอเข้าเรื่องครับ

ก่อนหน้านี้ผมใช้ ON Board ของ ก้ามปู ต่อ กีตาร์ ต่อ ไมค์ ...... ไม่มีคำว่า Delay เลยครับ เคาะไมค์ปุ๊บ ดังปั๊บ เรียกได้ว่า Latency เป็น 0 เลย เหมือนเอาไมค์ ต่อเครื่องเสียงปกติเลยครับ

พอเผลี่ยนมาใช้ การ์ดแยก ภุงหูผมจะไม่ได้เทพ ><" ผมก็พังออกว่า ไมค์ผม กีตาร์ผม มัน Delay พยายาม Search google แล้ว .. เค้าบอกว่า
    ใช้ Guitar rig+ASIO4all ไปปรับ ค่า Latency เอา จะไ้ไม่ Delay .... ผมก็ทำแล้วนะครับ

ดีกว่าเดิมนิดหน่อย แต่ก็ยัง Delay อยู่ ยังสู้ On Board ไม่ได้เลย = =a

พยายามมา 2 วันแล้วคับ ไม่ไหวแร้ว T^T ขอตั้งกระทู้ถามดีกว่าฮะ

ผมจะทำยังไง ไม่ให้เสียง ไมค์ กับ เสียงกีตาร์ มัน Delay เหมือน On Board คับ ช่วยด้วยย
    ...........................................................................................................

สิ่งที่เห็นได้ชัดสำำหรับผมคือ เวลาบันทึกเสียง... Sonnd Card เสียงดีกว่าเห็นได้ชัดเลย คับ ^.^ อันนี้ ชอบบ

http://brainbit.wordpress.com/category/uni-xonar/ <<< มีท่านนึงแนะนำมาแล้วคับ ...

ดีขึ้นนิดหน่อยคับ แต่ ก็ ยังดีสู้ onboard ไม่ได้ อ่ะคับ T^T........sound onboard ของผมเป็น ก้ามปู น่ะคับ.. เมนบอร์ด ตัวละ 1200 เอง = =a
    .....
    ......

ช่วยหน่อยคร๊าฟฟฟ...

ช่วยหน่อยน๊าาา

Comment

ดันนน

Comment

Xonar DG 5.1 มี Driver ASIO2.0 ให้อยู่แล้วนิครับ
        จะใช้ ASIO4all ไปทำไหมล่ะครับเพราะ ASIO4all มันเป็นแค่
        Software Emulator เฉยๆ ใช้ ASIO ที่ติดมากับ Driver Xonar DG 5.1 ดีกว่าครับ

Comment

ไม่เคยใช้ของ Xonar
          ตอนนี้ใช้ Creative titanium pro อยู่
          มีให้เลือก 3โหมด คือ Entertain , Gaming , Audio Creation

ถ้าต่อกับเครื่องดนตรีต้องเลือก Audio Creation จะไม่มีเสียงแตก Delay
          แต่ถ้าเป็นอีก2อันที่เหลือ จะตั้ง ASIO ต่ำยังไงก็Delay

ไม่รู้ว่า Xonar มีแบบนี้ป่าว บอกไว้เผื่อได้ไอเดีย

Comment

Originally posted by MONOLAB View Post
            Xonar DG 5.1 มี Driver ASIO2.0 ให้อยู่แล้วนิครับ
            จะใช้ ASIO4all ไปทำไหมล่ะครับเพราะ ASIO4all มันเป็นแค่
            Software Emulator เฉยๆ ใช้ ASIO ที่ติดมากับ Driver Xonar DG 5.1 ดีกว่าครับ
            ใช้ยังไงคับ... ผมหาไม่เจอเลยคับท่าน....
            คือ
            ปกติ ถ้า จะเปิด ASIO4all ผมก็ใช้ Guitar Rig เปิดตัวโปรแกรม ASIO4all
            จากนั้นก็จะมี ASIO4all ให้เลือกคับ แต่ ผมไม่เห็นมี ASIO2.0 เลยคับ ไม่รุ้จะเลือกใช้ยังไง งง แต๊บ....หรือว่าผมต้อง
            ไปโหลด ASIO2.0 มาก่อน...แต่ ผมลองหาดูแล้วนะคับ ใน google ม่ายมี

Originally posted by hinosuke View Post
            ไม่เคยใช้ของ Xonar
            ตอนนี้ใช้ Creative titanium pro อยู่
            มีให้เลือก 3โหมด คือ Entertain , Gaming , Audio Creation

ถ้าต่อกับเครื่องดนตรีต้องเลือก Audio Creation จะไม่มีเสียงแตก Delay
            แต่ถ้าเป็นอีก2อันที่เหลือ จะตั้ง ASIO ต่ำยังไงก็Delay

ไม่รู้ว่า Xonar มีแบบนี้ป่าว บอกไว้เผื่อได้ไอเดีย
            การ์ดราคาระดับนั้น ><" หุๆ

ของผมมันไม่มีน่ะค๊าฟฟ T^T....
            ......................................................................

ผมต่อ กีตาร์ เข้ากับคอม ปกติ...ยังไม่ได้จะบันทึกเสียง หรือ เปิดโปรแกรมอะไร ....
            แค่อยากเล่นกีตาร์ ให้เสียงมันออกลำโพงเฉยๆ น่ะคับ.... ผมก็ยังแก้ให้มันหาย Delay ไม่ได้เลย

ทำไม ทำไม ทำไม ทำไม น้ออออ???
            แต่ เสียบช่อง Onboard .... ผมเล่นยังไง ก็ไม่ Delay...
            ทำไม ทำไม ทำไม ทำไม การ์ดแยก ห่วยกว่า Onboard แว๊.....
            ............

ขอบคุณคับ... ดันต่อๆ ไป

เผื่อท่านไหน เคยใช้ เคยลอง อิอิ

Comment

แต่ก่อนหน้านั้นก็ใช้ Xtreme Gamer มันก็ทำได้เหมือนกันนะ

Comment

ลบ ASIO4all ออกแล้วลง Driver ใหม่ของ ASUS น่าจะมีขึ้นมาให้ใช้นะครับลองดู

Xonar DG

ASIO 2.0 Driver Support :
                44.1K/48K/96KHz @ 16bit/24bit

http://www.asus.com/Multimedia/Audio...specifications

Comment

Originally posted by MONOLAB View Post
                  ลบ ASIO4all ออกแล้วลง Driver ใหม่ของ ASUS น่าจะมีขึ้นมาให้ใช้นะครับลองดู

Xonar DG

ASIO 2.0 Driver Support :
                  44.1K/48K/96KHz @ 16bit/24bit

http://www.asus.com/Multimedia/Audio...specifications

อ้ออ..... OK คับ... ไม่ Delay แล้วคับ >.<" ขอบคุณมากๆ เลยคับ...

แต่ผม Config ASIO ไม่ได้เลยอ่ะนะฮะ...ไม่รุ้ว่า ASIO 2.0 คือแบบในรุปรึเปล่าน้อ.?? >.<"

..........................

ขณะนี้ปัญหาการ Delay หมดไปแล้ว...แต่ แต่ แต่

1.ถ้าผมจะเล่น จะร้องเฉยๆ ผมต้องเปิดโปรแกรม GUITAR RIG ทุกครั้งเลย! ใช่มั้ยครับ เพื่อให้โปรแกรมเรียก ASIO มาใช้งานได้
                  2.เวลาเปิด GUITAR RIG แล้วเรียกใช้ ASIO 2.0(มั้ง) .... เสียงอื่นๆ จะเงียบหมด เช่น ผมเปิด Winamp ...ก่ะว่าจะแกะเพลง... หรือ เล่นตามเพลง.... เพลงใน Winamp ไม่ดังซะงั้น
                  ผมลองเปิด Youtube ดู... เสียงก็ไม่ออกเหมือนกัน... กำ - -* ลองเปิด หนังดู ก็ยังเงียบฉี่... แต่กีตาี์ร์ กับไมค์ ดังปกติดีทุกอย่าง ไม่ Delay = =?
                  3.พอผมปิด GUITAR RIG เสียง Youtube ที่เปิดไว้ เพลงใน Winamp ที่ก่ะว่าจะแกะ หนังที่เปิดเทสเสียงดู ..... ... กลับมาดัง พร้อมๆ กัน.. หุๆ ..ส่วนกีตาร์ กลับมา Delay เหมือนเดิม

.............เซงเป็ด คับ..............

ขายครับ...ผมว่าผมกลับไปใช้เหมือนเดิมดีก่า - -* ใช้ On Board ซึ่งไม่ Delay ไม่มีปัญหา ถ้าจะเปิดเพลงใน Winamp แล้วเล่นตาม ก็ทำได้สบายๆ เสียงยังคงอยู่
                  หรือจะดู youtube สอนการเล่น ผมก็สามารถ เล่นตามได้เลย เพราะเสียงใน youtube ก็ออก เสียงกีตาร์ก็ออกปกติ แถมไม่ต้องเปิด GUITAR RIG ด้วย
                  ......................................
                  Last edited by lasterest; 5 Sep 2011, 18:27:37.

Comment

ไม่ต้องไปง้อ winamp
                    เคยใช้ foolbar มั้ย เปิดผ่าน ASIO ได้ เสียงแหล่มๆ

http://www.foobar2000.org/

Comment

Originally posted by lasterest View Post
                      ขณะนี้ปัญหาการ Delay หมดไปแล้ว...แต่ แต่ แต่

1.ถ้าผมจะเล่น จะร้องเฉยๆ ผมต้องเปิดโปรแกรม GUITAR RIG ทุกครั้งเลย! ใช่มั้ยครับ เพื่อให้โปรแกรมเรียก ASIO มาใช้งานได้
                      2.เวลาเปิด GUITAR RIG แล้วเรียกใช้ ASIO 2.0(มั้ง) .... เสียงอื่นๆ จะเงียบหมด เช่น ผมเปิด Winamp ...ก่ะว่าจะแกะเพลง... หรือ เล่นตามเพลง.... เพลงใน Winamp ไม่ดังซะงั้น
                      ผมลองเปิด Youtube ดู... เสียงก็ไม่ออกเหมือนกัน... กำ - -* ลองเปิด หนังดู ก็ยังเงียบฉี่... แต่กีตาี์ร์ กับไมค์ ดังปกติดีทุกอย่าง ไม่ Delay = =?
                      3.พอผมปิด GUITAR RIG เสียง Youtube ที่เปิดไว้ เพลงใน Winamp ที่ก่ะว่าจะแกะ หนังที่เปิดเทสเสียงดู ..... ... กลับมาดัง พร้อมๆ กัน.. หุๆ ..ส่วนกีตาร์ กลับมา Delay เหมือนเดิม

.............เซงเป็ด คับ..............

ขายครับ...ผมว่าผมกลับไปใช้เหมือนเดิมดีก่า - -* ใช้ On Board ซึ่งไม่ Delay ไม่มีปัญหา ถ้าจะเปิดเพลงใน Winamp แล้วเล่นตาม ก็ทำได้สบายๆ เสียงยังคงอยู่
                      หรือจะดู youtube สอนการเล่น ผมก็สามารถ เล่นตามได้เลย เพราะเสียงใน youtube ก็ออก เสียงกีตาร์ก็ออกปกติ แถมไม่ต้องเปิด GUITAR RIG ด้วย
                      ......................................

ผมคิดว่าน่าจะเกิดปัญหาจากเจ้า Xonar DG มันออกแบบ Driver มาแบบนั้นอะครับมันแขร์ Audio Pipeline
                      ข้ามตัวอื่นไม่ได้ต้องใช้ตัวไดตัวหนึ่ง เลย = ='' คงเป็นเพราะมันเป็น Lowprofile ด้วยล่ะมั้งครับ
                      ผมก็ไม่แน่ใจเพราะไม่เคยใช้ Xonar DG ด้วย
                      แต่ใน X-Fi ASIO ไม่เป็นแบบนั้นนะครับเปิดข้ามกันได้สบายมาก

Comment

Working...
                      X