Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนทีครับ Microlab X3 2.1 ถ้าจะเปลี่ยนสายลำโพงใช้ของอะไรที่จะทำให้เสียงใสๆขึ้นครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนทีครับ Microlab X3 2.1 ถ้าจะเปลี่ยนสายลำโพงใช้ของอะไรที่จะทำให้เสียงใสๆขึ้นครับ

รบกวนทีครับ Microlab X3 2.1 ถ้าจะเปลี่ยนสายลำโพงใช้ของอะไรที่จะทำให้เสียงใสๆขึ้นครับ

แล้วปกตินี่ซื้อกันเส้นละกี่เมตรคับ?? วางโต๊ะคอมอ่ะ

เส้นละประมาณ 50 บาทก็พอแล้วครับ
    ผมซื้อมาข้างละ 1.5m เเพื่อขยายไปใช้ขาตั้ง

อย่าลืมสายสัญญาณหล่ะคับ

Comment

สูตร ความต้านทาน=ค่าความนำเฉพาะ x (ความยาวของสายไฟ/พื้นที่หน้าตัดของสายไฟ)
      จากสูตรนี้ จะเห็นว่า 1.ถ้าความยาวสายมากจะทำให้ความต้านทานมาก
      2.ถ้าค่าความนำเฉพาะมาก ความต้านทานก็จะมาก (ค่านี้ขึ้นอยู่กับชนิดของใส้ในสาย)
      3.ถ้าพื้นที่หน้าตัดมาก จะทำให้ความต้านทานน้อยลง แต่ ค่านี้สัมพันธ์กับกระแสที่วิ่งและความต่างศักย์
      สรุปคือ สายที่ใช้ไม่ควรจะยาวมาก ชนิดของใส้ในควรจะเป็นทองแดงหรือเงิน เส้นผ่านศูนย์กลางไม่ควรจะใหญ่มากๆ หรือเวอร์ๆ เพราะถ้าเลยค่าๆนึงไป มันจะไม่มีความหมาย เพราะกระแสเราไม่ได้จ่ายมากมาย

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
        เส้นละประมาณ 50 บาทก็พอแล้วครับ
        ผมซื้อมาข้างละ 1.5m เเพื่อขยายไปใช้ขาตั้ง

อย่าลืมสายสัญญาณหล่ะคับ

ตามนั้นคับผม สายลำโพง ดูที่มานไม่ค่อยแพงมากน่ะท่าน เดี่ยวมานจะแพงกว่าค่าลำโพง^^
        ลักษณะการเลือกสายลำโพงก่ะสายสัญญาณดูในห้องนี้ได้เลยคับผม

Comment

ลองมองๆ สายไฟเหลือๆ ในบ้านครับ พวกไทยยาซากิแกนเดียวขนาด 1.5 มิล มาลองเสียบฟังดู

ถ้าดีหน่อยและเน้นใสๆ ลองสายของ QED หรือ monitor รุ่นเล็กๆ ครับ

Comment

Originally posted by IIM View Post
            ลองมองๆ สายไฟเหลือๆ ในบ้านครับ พวกไทยยาซากิแกนเดียวขนาด 1.5 มิล มาลองเสียบฟังดู

ถ้าดีหน่อยและเน้นใสๆ ลองสายของ QED หรือ monitor รุ่นเล็กๆ ครับ

Comment

สายไฟบ้านก็โอเคน่ะ ถึงคุณภาพทองแดงมันไม่ดี แต่เราใส่เส้นผ่านศูนย์กลางใหญ่ๆ แทนค่าเข้าในสมการข้างบนแล้วทำให้ความต้านทานต่ำลงได้เหมือนกัน

Comment

ลองสายลำโพงของ canare ดูก็ได้ ราคาไม่แพง ที่นี้มี www.avbestbuy.com

Comment

รุ่นนี้เลยขนาดไม่ใหญ่มาก www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?cPath=86_89&products_id=534&language=th ยี่ห้อนี้เสียงจะกลางๆ แต่โดยปกติสายที่ดีขึ้นมักจะได้รายละเอียดของเสียงมากขึ้น ซึ่งสายระดับราคาเริ่มต้นมักจะได้ตรงเสียงแหลมนี้แหละ ที่จะชัดรายละเอียดเยอะมากขึ้น
                  พวกสายแพงหน่อยก็จะได้กลางและทุ้มที่ดีขึ้น

Comment

ขอบคุณคับ

แถวๆเดอะมอลบางกะปิมีร้านไหนขายบ้างมั้ยครับนี่
                    http://www.avbestbuy.com/catalog/pro...34&language=th
                    Last edited by tont_kub; 15 Jan 2008, 20:54:41.

Comment

Originally posted by tont_kub View Post
                      ขอบคุณคับ

แถวๆเดอะมอลบางกะปิมีร้านไหนขายบ้างมั้ยครับนี่
                      http://www.avbestbuy.com/catalog/pro...34&language=th

อยู่แถวเดอะมอลล์เหรอท่าน *0* อยู่ใกล้กานเลย

Comment

Originally posted by tont_kub View Post
                        ขอบคุณคับ

ซื้อในเวปนั้นได้เลยครับ 2 วันก็ได้รับแล้ว เชื่อถือได้ผมซื้อกับเค้าไปหลายหมื่นบาทแล้วครับ ไม่เคยมีปัญหา

Comment

monitor cobra silver 2.5 ครับ สดขึ้น

เปลี่ยนทั้งทีเปลี่ยน ให้เปลี่ยนไปเลยครับ อย่าเปลี่ยนให้เหมือนเดิม

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                            monitor cobra silver 2.5 ครับ สดขึ้น

เปลี่ยนทั้งทีเปลี่ยน ให้เปลี่ยนไปเลยครับ อย่าเปลี่ยนให้เหมือนเดิม
                            สายเท่าไหร่หล่ะครับ
                            จะขอราคาไว้หาข้อมูล

Comment

Originally posted by IIM View Post
                              ซื้อในเวปนั้นได้เลยครับ 2 วันก็ได้รับแล้ว เชื่อถือได้ผมซื้อกับเค้าไปหลายหมื่นบาทแล้วครับ ไม่เคยมีปัญหา
                              ขอรบกวนอีกนิดครับท่าน สายรุ่นนั้นเห็นมันเป็น 4 เส้น(ขาว2แดง2)อ่ะครับ แต่ของเดิมผมมันเป็น 2เส้น(ดำ,แดง)นี่ต้องทำไงอ่ะคับ ผมเข้าใจว่าก็เอาขาวมัดเกลียวกับขาว แดงมัดเกลียวกับแดง แล้วเสียบไปเลยนี่ถูกต้องไหมครับ

แล้วก็อีกอย่าง สายสัญญาณนี่หมายถึงสายจากซาวการ์ดมาตัวซัฟฯใช่รึป่าวครับ
                              ถ้าจะเปลี่ยนด้วยใช้ของอะไรดีครับ (เข้าหัวเองไม่เป็นเด้อ)

ราคาประมาณนี้โอเคเลยอ่ะครับ ถูกดี ชอบ อิอิ ชอบแบบถูกๆและดีๆอ่ะ

แบบว่ามือใหม่(มากก)ด้านนี้ รบกวนด้วยนะครับ
                              แบบว่าแต่ก่อนก็ฟังไปเรื่อยเปื่อยอ่ะ ตอนนี้อยากลองมั่งว่าเสียงดีมันเป็นยังไงอ่ะ หุหุ

Comment

Working...
                              X