Announcement

Collapse
No announcement yet.

ได้ลำโพงชุด Leona HTC 888 โมตู้ยังไงได้บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ได้ลำโพงชุด Leona HTC 888 โมตู้ยังไงได้บ้างครับ

ตัวนี้ ได้มาในราคาถูกมั้กๆๆ เลยทำการหาสายลำโพง อย่างดี แล้วลองสลับไปมา เฮ้ย ทำไมใช้ของแพงแล้วไม่ต่าง เลยลองไขน็อตดู เลยเหวอ
    เฮ้ย ใช้ สายกะหลั่วมากๆๆ ครอส ยังหาไม่เจอ คาดว่า คงใช้ c คร่อม เลยถามว่า

-โมยังไงได้บ้างครับ การเปลี่ยนสายเดินภายใน จะทำให้คุณภาพดี ขึ้นกว่าเดิมมากมั้ยครับ

- crossover เนี่ย เราสามารถ คำนวณเอง เพื่อติดตั้งเองได้มั้ยครับ เพราคาดว่าของเดิมไม่มี

ปัจจุบัน

ยกไปที่ร้าน icon audio แล้วเนื่องจาก อยากได้ความรู้ด้วย เลยขอ ทำเอง

ลำโพงของ ใคร น่าจะรู้ดี รับมาจากในเวปนี้ 1200 เอง

ข้างหน้า

ข้างหลัง

บุอย่างดี สาย ปีศาจซะด้วย

แงะออกมาดู ดอก ตาน้อย กับ มิสฉัน

ครอสจ้า ถือว่าโอทีเดียว

บุหนาน่ะ ไม้ก็หนาเลย แต่เราจะโม

เปลี่ยนสาย จ้า belden กับ สายแลน ผสมๆ

ตอนนี้เสร็จไปข้างนึงแล้ว เหลือ อีกข้าง ไว้จะถ่ายข้างในมา

สิ่งที่ได้ จากลำโพง ที่รู้สึกเสียงอั้นๆ ไม่สุด ตอนนี้ กลาง แหลม มา การตัดเสียงแหลม ทุ้ม ยากออกมาชัดเจนขึ้น

next station

Last edited by piioneer; 15 Sep 2011, 01:13:05.

โมแบบบ้านๆสุด ก็เปลี่ยนสายภายในใหม่เส้นใหญ่ๆ เห็นผลครับ
    จริงๆลำโพงทรงนี้อย่างน่อยคู่หน้า น่าจะมีnetwork crossoverมาให้นะ แต่คุณภาพคงไม่ค่อยดี
    หาซื้อแบบเป็นชุดมาต่อเลยก็ได้ มันแบ่งขั้วความถี่ hi medium lowให้แล้ว ยี่ห้อไหนดีไม่รู้นะ รอท่านอื่นๆแนะนำ
    แล้วในตู้มีบุใยสังเคราะห์มาไหมครับ ถ้าไม่มีไปหาซื้อตามร้านขายตู้ปลา ทีนี้เวลาบุเราต้องลองเองครับไม่มีสูตรตายตัวเพราะมันขึ้นกับการออกแบบตู้-ปริมาตร
    (ส่วนตัวผมแปะที่รอบๆมุมทั้ง4ด้านทั้งบน-ล่างครับ เบสนุ่มลึกขึ้นกว่าเดิม จริงๆมีคนแนะนำให้แปะแผ่นแดมป์ปิ้งหรือทาพริ้นโค้ตให้ทั่วทั้งตู้ด้วย
    แต่ผมไม่ได้ทำ กลัวงบบานปลาย อิอิ)
    โมแค่นี้ไม่เสียตังมากเพราะดอกลำโพงคุณภาพมันตามราคาครับ คงหวังผลอะไรมากไม่ได้

Comment

Originally posted by just View Post
      โมแบบบ้านๆสุด ก็เปลี่ยนสายภายในใหม่เส้นใหญ่ๆ เห็นผลครับ
      จริงๆลำโพงทรงนี้อย่างน่อยคู่หน้า น่าจะมีnetwork crossoverมาให้นะ แต่คุณภาพคงไม่ค่อยดี
      หาซื้อแบบเป็นชุดมาต่อเลยก็ได้ มันแบ่งขั้วความถี่ hi medium lowให้แล้ว ยี่ห้อไหนดีไม่รู้นะ รอท่านอื่นๆแนะนำ
      แล้วในตู้มีบุใยสังเคราะห์มาไหมครับ ถ้าไม่มีไปหาซื้อตามร้านขายตู้ปลา ทีนี้เวลาบุเราต้องลองเองครับไม่มีสูตรตายตัวเพราะมันขึ้นกับการออกแบบตู้-ปริมาตร
      (ส่วนตัวผมแปะที่รอบๆมุมทั้ง4ด้านทั้งบน-ล่างครับ เบสนุ่มลึกขึ้นกว่าเดิม จริงๆมีคนแนะนำให้แปะแผ่นแดมป์ปิ้งหรือทาพริ้นโค้ตให้ทั่วทั้งตู้ด้วย
      แต่ผมไม่ได้ทำ กลัวงบบานปลาย อิอิ)
      โมแค่นี้ไม่เสียตังมากเพราะดอกลำโพงคุณภาพมันตามราคาครับ คงหวังผลอะไรมากไม่ได้
      -มีใยบุครับ มี cross สำเร็จรูปด้วยเหรอครับ อืมน่าสน เพราะ ผมมองแล้ว ถ้ายกไป ร้าน มันหนักมากๆ แล้วก็ใหญ่ด้วย แล้วกลัวร้าน แบะท่าใส่ว่า ลำโพงแบบนี้
      โมก็ไม่คุ้มอ่ะ

ส่วนดอกลำโพง คงไม่เปลี่ยนแล้วมั้ง โดยตัวของมันเอง คุณภาพอยู่ แต่ อาจติดที่ tweeter มันอยู่บ้าง

Comment

รอเพื่อเป็นแนวทางไปยำ onlyo ของเรา ผมเปลียน c ไปแล้วเมื่อวานเสียงเปลี่ยนเลยครับ แหลมใสช้เจนไม่ขุ่นมัวเลยครับ ของผมมันมีแค่ตัว c ตัวเดียวเอง network crossoverไม่เห็นมันมีเลย

เราจะหามาใส่มันดีหรือไม่ครับ

Comment

Originally posted by cleaning View Post
          รอเพื่อเป็นแนวทางไปยำ onlyo ของเรา ผมเปลียน c ไปแล้วเมื่อวานเสียงเปลี่ยนเลยครับ แหลมใสช้เจนไม่ขุ่นมัวเลยครับ ของผมมันมีแค่ตัว c ตัวเดียวเอง network crossoverไม่เห็นมันมีเลย

เราจะหามาใส่มันดีหรือไม่ครับ
          ก็ไอ C ตัวนั้นแหละ crossover

Comment

Originally posted by poh1998 View Post
            ก็ไอ C ตัวนั้นแหละ crossover
            ไม่ใช่แล้ว
            มันเป็น C high pass filter

Comment

http://piyanas.com/forum/index.php?t...sg1120#msg1120

แปะเอามาให้อ่านเล่นๆครับ "คลิ๊กที่รูปนะครับ"

เรื่องเกี่ยวกับการ Bi wire

Comment

ภาค 2 จ้า ตัวแรกเสร็จไปแล้ว

คู่หลัง ด้านหน้า

คู่หลัง ด้านหลัง

center

แกะออกมาดู วัดความยาวสาย

เห็นสายแล้ว เอ๋อเลย กะหลั่วมากๆ แต่ดอกลำโพง ใช้ได้เลย

แกะๆ คู่หน้า 8" 2 ตัวเลย

แกะ center ลำโพงดีน่ะ แล้วก็มี cross ด้วย

กองไว้ก่อน

ปอกสาย belden เป็นอะไรที่เหนื่อยมาก ใช้สายไปทั้งหมด 8 เมตร ครับ ไม่รวมสาย lan

Last edited by piioneer; 16 Sep 2011, 22:02:34.

Comment

Originally posted by milestone View Post
                  ไม่ใช่แล้ว
                  มันเป็น C high pass filter
                  มันก็คือครอสโอเวอร์แหละครับ

Comment

ไปหาซื้อ crossove network มาใส่ก็จบ(น่าจะหาซื้อได้ตามนัฐพงษ์) เอาพวก c คร่อมตามที่ต่างๆออกให้หมด ส่วนพวกสายตามสะดวก

Comment

ผมเห็นที่นัฐพงษ์ราคาหลักร้อยครับมีอยู่ในตู้ตั้งแต่อันเล็กจนถึงอันใหญ่ครับ

Comment

Originally posted by piioneer View Post
                        [ATTACH=CONFIG]1345826[/ATTACH]

ตัวนี้ ได้มาในราคาถูกมั้กๆๆ เลยทำการหาสายลำโพง อย่างดี แล้วลองสลับไปมา เฮ้ย ทำไมใช้ของแพงแล้วไม่ต่าง เลยลองไขน็อตดู เลยเหวอ
                        เฮ้ย ใช้ สายกะหลั่วมากๆๆ ครอส ยังหาไม่เจอ คาดว่า คงใช้ c คร่อม เลยถามว่า

-โมยังไงได้บ้างครับ การเปลี่ยนสายเดินภายใน จะทำให้คุณภาพดี ขึ้นกว่าเดิมมากมั้ยครับ

- crossover เนี่ย เราสามารถ คำนวณเอง เพื่อติดตั้งเองได้มั้ยครับ เพราคาดว่าของเดิมไม่มี

ปัจจุบัน

ยกไปที่ร้าน icon audio แล้วเนื่องจาก อยากได้ความรู้ด้วย เลยขอ ทำเอง

ลำโพงของ ใคร น่าจะรู้ดี รับมาจากในเวปนี้ 1200 เอง

ข้างหน้า

ข้างหลัง

บุอย่างดี สาย ปีศาจซะด้วย

แงะออกมาดู ดอก ตาน้อย กับ มิสฉัน

ครอสจ้า ถือว่าโอทีเดียว

บุหนาน่ะ ไม้ก็หนาเลย แต่เราจะโม

เปลี่ยนสาย จ้า belden กับ สายแลน ผสมๆ

ตอนนี้เสร็จไปข้างนึงแล้ว เหลือ อีกข้าง ไว้จะถ่ายข้างในมา

สิ่งที่ได้ จากลำโพง ที่รู้สึกเสียงอั้นๆ ไม่สุด ตอนนี้ กลาง แหลม มา การตัดเสียงแหลม ทุ้ม ยากออกมาชัดเจนขึ้น

next station

หมดนี่ 1200.- หนือครับ
                        โอว์......แม่จ้าว สุดยอดการซื้อขายแห่งปี

Comment

ตัวเล็ก 1200
                          ตัว 5.1 2000 ครับ ^^

Comment

ขอเสริมเรื่อง แพสซีพคอสโอเวอร์นะครับ

ถ้าคิดว่าของเดิมไม่พอใจ และถ้าขี้เกียจทำเองอะไรมาก
                            ลองหากล่องแพสซีพ จากเวปบอร์ดเครืองเสียงรถยนต์อ่ะครับ มีขายแยกเยอะแยะเลยครับ ไม่กี่ร้อยครับ ส่วนมากจะเป็นของเบรนเนมด้วยครับ

แต่ถ้าเกิดไม่อะไรมาก หา C คร่อม ตัด HPF/LPF ก็พอแล้วมั้งครับ มันมีการคำนวณอยุ๋ครับว่า จะตัดที่เท่าๆรต้องใช้ C ค่าไหนอ่ะครับ

Comment

โอ้ว เปลี่ยนดอกลำโพงเลยหรือครับ ดูดีขึ้นมากเลย

Comment

Working...
                              X