Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่่ยวกับ Xonar DS ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่่ยวกับ Xonar DS ครับ

จากการที่ได้หาข้อมูล Sound Card อยู่พักใหญ่ ก็ได้สั่งซื้อ Xonar DS จาก HWH
    ชิพ Sound เป็น AV66...งานเข้าแล้วครับ จากที่ได้ข้อมูลมามันเป็น AV200 นี่หว่า
    แต่ทำไงได้ล่ะครับ...สั่งของเค้ามาแล้ว ก็จำเป็นต้องเอา พอมาฟังเสียงความรู้สึกที่ได้มันไม่ต่างจาก Onboard Realtek? ALC888 เลย
    ก็เลยอยากทราบว่า ชิพ AV100 ต่างจาก AV66 มากมั้ยครับ

ของผมก็ ชิบ AV66 ฟังกับลำโพงกระป๋องผมว่ามันดีขึ้นกว่า realtek 889 ที่มีอยู่พอสมควรเลยครับ

Comment

AV66 ใช้กับ H 500 ยังพอไหวเลย เปลี่ยน op amp 627

Comment

ds lot ใหม่ เป็น av66 ครับ อะไหล่บางตัวคนละยี่ห้อกันบ้าง pcb ยัง rev.เดิม
        แต่ everestยังเห็นเป็น c-media ตัวเดิม ใช้ ไดร์เว่อร์จากc-mediaหรือ uni-xonarได้

_____

เรื่องเสียง ฟังต่างไม่ต่างจากออนบอร์ด ปัจจัยมันหลายอย่างน่ะ
        ลำโพง-หูฟังที่ใช้ , ทักษะการสังเกต, ไฟล์เสียงที่ทดสอบต้องคุ้น บลาๆ

ถ้าคิดว่าลำโพงหรือหูฟังที่ใช้ขี้ฟ้องพอลอง ใช้ไปสักสัปดาห์-2สัปดาห์ก่อน ให้หูมันชินก่อน(+เบิร์นซาวน์การ์ดด้วย)
        แล้วลองกลับไปฟังออนบอร์ดอีกที

Comment

งั้นผมคงต้องซ้อมหูอีกมากเลย ตอนนี้ยังแยกไม่ค่อยออกซักเท่าไหร่ กะว่าใช้ Sound Card จะเห็นความแตกต่าง
          ที่สั่งรุ่นนี้มาก็เผื่อว่าจะเปลี่ยน Opamp แต่ ตจว.หาซื้อ Opamp ดีๆหน่อยยากมาก
          ลำโพงตอนนี้ Microlap M200 Mo นิดหน่อย พวก C Bicap Input
          ตอนนี้กะว่าจะหา Altec 4621 เห็นว่าเสียงน่าจะหวานและใสขึ้น

เพิ่มเติมครับ ใช้มาได้สัปดาห์แล้วครับ บางวันเปิดเบินร์นทิ้งไว้ตลอด 24 Hr เผื่อจะดีขึ้น...ความรู้สึกก็น่าจะดีขึ้นครับ
          ความรู้สึกนะครับ แต่คิดว่าน่าจะดีกว่านีี้นะครับ
          Last edited by bigboy2010; 17 Sep 2011, 23:42:44.

Comment

= =" ผมไม่คิดว่าลำโพงท่านจะฟ้องได้น่ะ

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
              = =" ผมไม่คิดว่าลำโพงท่านจะฟ้องได้น่ะ
              ผมก็คิดเหมือนท่าน ปลายเดือนว่าจะหาลำโพงใหม่มาลองดูใหม่(อีกซักตั้ง)
              ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นครับ

Comment

Working...
              X