Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามครับ ไม่เข้าใจเรื่องวัตอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามครับ ไม่เข้าใจเรื่องวัตอ่ะครับ

คือว่า ผมดูที่เค้าเปิดๆกัน บางครั้ง เครื่องเสียงก็ไหม้ และบางครั้ง ลำโพงก็ไหม้ มันยังไงอะครับ
    ถ้า แอม 1800w แล้ว ลำโพง1000w <<<แบบนี้ถ้าเปิดดังๆหนักๆ ลำโพงจะพังใช่ไหมครับ
    และ ถ้า แอม1800w ลำโพง 2000w <<<แบบนี้แอมจะพังไหมครับ
    แล้วผมเห็นที่เค้าเปิดกัน เปิดไปเลื่อยๆ อยู่ๆ แอมก็ไหม้ซะงั้น -*-
    และที่มากสุดเลยก็ ลำโพง ไหม้ เปิดๆไป ซักพัง มีควัน ซะงั้น แบบนี้อ่ะครับ
    มือใหม่นะครับพอดีจะมาเล่นบ้าง เลยไม่รู้ว่าจะจัดยังไงให้แอมกับลำโพงเข้ากันอะครับ

หรือว่า ที่ไหม้ นั้น ไม่ได้อยู่ที่วัตอ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ เอาแบบละเอียดหน่อยนะครับ พอดีจะเอามา ตุ๊บๆ เลยกลัว เอาตุ๊บๆ แล้วพัง555+

อยากจะถามก่อนเลย ว่า....ที่บอก กี่วัตต์นั้น ดูตรงไหนยังไง โดยส่วนมากถ้าของที่ไม่ค่อยได้คุณภาพ
    จะไม่ได้บอกวัตต์ที่แท้จริง ด้วยเหตุผลทางการตลาด หรือไม่ผู้ผลิตก็ไม่ทราบวัตต์ที่แท้จริง(หมายถึงโรงงานเล็กๆ)
    ถ้าของที่เค้าผลิตออกมาได้มาตรฐานเค้าจะระบุชัดเจน อย่างลำโพงก็จะบอกว่า ควรใช้แอมป์กี่วัตต์ แต่ไม่เกินกี่วัตต์
    ถ้าจะดูความดังก็ไปดูในส่วนอื่น ไม่ได้ดูที่วัตต์อย่างเดียว (ความไว) จริงๆถ้าเปิดหนักๆอะไรก็พังทั้งนั้นล่ะครับ
    ก่อนมันจะพังสังเกตุดีๆ มันจะมีอาการผิดปกติเช่น เบสเริ่มพร่ามัวไม่เป็นลูก เสียงกลางแหลมออกเครียดๆ ฟังแล้วรำคาญ
    ยกตัวอย่างจากที่ท่านบอกด้านบน แอมป์ 1800 วัตต์ เอาแบบเซฟๆใช้นาน ก็เปิดใช้งาน ซัก 70-80% ก็พอแล้ว
    แล้วลำโพงที่ว่า 1000 วัตต์ นี่หมายถึง ทนกำลังขับสูงสุดได้ 1000 วัตต์ ใช้งานจริงเอาแบบเปิดเพราะๆ น่าจะอยู่ที่
    600 วัตต์ ก็หมายความว่า แอมป์เรากำลังขับมากเกินไป เราก็เปิดโวลุ่มซักครึ่งนึงก็พอแล้ว ผมทำงานด้านระบบเสียง
    กลางแจ้งมานาน เจอเครื่องเช่ามาทุกรูปแบบ ผมไม่เคยไปนั่งอ่านหรอกว่ามันกี่วัตต์ สังเกตุเสียงเอาครับ ถ้าถึงลิมิตมัน
    มันจะมีอาการแน่นอน อย่างพาวเวอร์ ถ้ามันไม่ร้อนมากๆ มันไม่พังง่ายๆหรอก ตัวอย่างที่ยกมาด้านบนมันใช้ได้หมดล่ะ
    จะกี่วัตต์ๆ (หมายถึงถ้ามีของอยู่แล้วอ่ะนะ) แต่ถ้ายังไม่มี เราก็ไปดู ลำโพงรุ่นที่เราชอบก่อน พอได้รุ่นที่ชอบก็ดูว่ามันกี่วัตต์
    ถ้าของที่ได้มาตรฐาน จะบอกค่าวัตต์เป็นสามช่วงคือ

1.ค่าวัตต์ขั้นต่ำ บอกให้รู้ว่าไม่ควรใช้พาวเวอร์ต่ำกว่านี้ เพราะถ้าพาว์เวอร์ต่ำเกินไปเราจะต้องเร่งเสียงมาก
    ทำให้พาวเวอร์ทำงานเกินกำลังได้
    2.ค่าวัตต์ที่แนะนำ บอกให้รู้ว่าลำโพงใบนี้ถ้าจะให้ได้ความดัง-ความเพี้ยนตามที่ระบุในสเป็คต้องใช้พาว์เวอร์
    กำลังวัตต์เท่านี้นะถึงจะได้เสียงที่ดีที่สุด
    3.ค่าวัตต์สูงสุดที่รับได้ บอกใว้ให้รู้ว่ากำลังวัตต์สูงสุดที่รับได้ ส่วนใหญ่จะแป็บเดียว

ดูตัวอย่างที่ผมวงใว้ ขั้นต่ำคือ 800 วัตต์ แนะนำคือ 1600 วัตต์ กำลังวัตต์สูงสุดที่รับได้(แป็ปเดียว) คือ 3200 วัตต์

Last edited by fenderfree; 21 Sep 2011, 23:02:48.

Comment

ที่ไหม้ นั้น ไม่ได้อยู่ที่วัตอ่ะครับ
      ของออกแบบมาไม่ดีก็ไหม้ได้

Comment

ขอบคุณหลายๆครับ ช่วยแนะนำ แอม กับ ลำโพง sub ให้หน่อยได้ไหมครับ วัตแอมก็ประมาน 1500-1800

แล้วแอมที่มี sub แยกออกมากนั้นคือ 2.1 ใช่ไหมครับ แล้วแอมที่มีแค่ ซ้ายขาว 2.0 ใช่ไหมครับ

Comment

ค่าความต้านทานของลำโพงก็มีส่วนครับ
          ถ้าต่อลำโพงที่มีค่าความต้านทานน้อยกว่าค่าที่แอมป์ระบุเอาไว้ จะทำให้ได้วัตต์เยอะขึ้น แต่แอมป์ก็จะทำงานหนักขึ้นไปอีก ทำให้ร้อนกว่าปกติ
          ส่วนแอมป์ 2.1 ก็คือแอมป์ที่สามารถต่อซับในแบบ Active ได้ โดยใช้สายสัญญาณ ซึ่งสามารถปรับจุดตัดความถี่ของซับได้
          ส่วนแอมป์ที่เป็น 2.0 ก็สามารถต่อซับเพิ่มได้เช่นกันครับ แต่ต้องต่อในแบบ Passive โดยการใช้สายลำโพงต่อพ่วงกับ output ของแอมป์ที่ต่อออกไปยังลำโพงครับ

รอความเห็นด้านล่างอีกทีก็ดีครับ เผื่อผมเข้าใจผิด อิอิ

(^_^)
          Last edited by Angelprime; 22 Sep 2011, 02:18:40.

Comment

ผมไม่เข้าใจความหมายของคำว่า "แอมป์ที่มีซับแยก" มันคือแอมป์ที่มีช่องต่อลำโพงซับแยกหรือเปล่า
            คือต้องอ่านและสังเกตุขั้วต่อดู ว่าเป็นแบบไหน

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
              ผมไม่เข้าใจความหมายของคำว่า "แอมป์ที่มีซับแยก" มันคือแอมป์ที่มีช่องต่อลำโพงซับแยกหรือเปล่า
              คือต้องอ่านและสังเกตุขั้วต่อดู ว่าเป็นแบบไหน
              น่าจะเป็นอย่างนี้นะครับ นี่คือแอมป์ Stereo ที่สามารถต่อซับแบบ Active ได้โดยใช้สายสัญญาณเสียบช่องที่วงสีแดงไว้อะครับ
              ตัวนี้น่าจะทำแบบ 2.2 ได้นะครับ เพราะมีช่องซับ Pre-out ถึง 2 ช่องด้วยกัน
              แต่ถ้าแอมป์ที่ไม่มีช่องต่อซับแยก แล้วอยากใช้ซับ ก็ต้องต่อพ่วงซับกับลำโพงในส่วนที่วงสีเขียวไว้ครับ
              ซึ่งช่องเสียบด้านหลังของซับส่วนใหญ่จะมีช่องต่อคล้ายๆกับลำโพงมาให้ด้วย (แดง ดำ)

(^_^)
              Last edited by Angelprime; 22 Sep 2011, 04:48:30.

Comment

งบเท่าไรครับ

Comment

ที่ลำโพงไหม้หรือ แอมป์ไหม้สาเหตุส่วนใหญ่มาจากการต่อลำโพง เช่น มีแอมป์สเตอริโอ 1 ตัว แต่มีลำโพง 6 คู่ ก็ต่อขนานกันข้างละ 3 ตู้ คิดว่ายิ่งต่อลำโพงเยอะๆ จะยิ่งดัง
                  สุดท้ายลำโพงก็ไหม้ เพราะค่าความต้านทานของลำโพง (RL) น้อยเกินไป ทำให้รับวัตต์มากเกินไป และอีกแบบ การต่ออนุกรม แอมป์ก็ไหม้ เพราะค่าความต้านทานลำโพง(RL)มากเกินไป ทำให้แอมป์ทำงานหนักเกินไป การต่อต้องดูความสมดุลย์ของวัตต์แอมป์กับวัตต์ลำโพงด้วย ถึงจะไปด้วยกันได้นาน
                  ส่วนแอมป์ 1500-1800 วัตต์ ถ้าเป็นวัตต์ (RMS) โดยทั่วไปสำหรับงาน PA คงไม่เหมาะกับการใช้ในบ้านนะครับ
                  และแอมป์ที่มีซับแยก ก็ชุดลำโพงคอม 2.1 แต่มีแอมป์แยก แต่ถ้าจะให้ดี ก็ AVR เลยครับ มีทั้ง output ช่องซับ และ speaker ไว้ต่อขับซับได้เลย

Comment

Originally posted by darktailmo View Post
                    ขอบคุณหลายๆครับ ช่วยแนะนำ แอม กับ ลำโพง sub ให้หน่อยได้ไหมครับ วัตแอมก็ประมาน 1500-1800

แล้วแอมที่มี sub แยกออกมากนั้นคือ 2.1 ใช่ไหมครับ แล้วแอมที่มีแค่ ซ้ายขาว 2.0 ใช่ไหมครับ
                    จะเอาไปทำอะไรครับ
                    วัตต์เยอะแต่เอาซัพ
                    จะว่าลำโพง P.A. เปิดกลางแจ้งที่ต้องใช้วัตต์เยอะ ก็ไม่น่าใช่น่ะ เขาไม่ใช้ซับกัน (แค่ลำโพงP.A.ธรรมดาก็พื้นสั่นแล้ว)
                    ลำโพงบ้านดูขนาดห้องก่อน ห้องเล็กๆ นี้ไม่กี่สิบวัตต์ก็ล้นห้องแล้ว

Comment

กลางแจ้งใช้ซับครับผม ยกเว้นงานตามบู้ท ที่เราเห็นในห้าง เอาแค่พอฟังรู้เรื่อง ถ้าเป็น PAจริงๆจะมีซับ แล้วซับก็จะเป็นแบบ 2.2 ใช้ครอสโอเวอร์
                      แบบ Active ตัดเสียงก่อนส่งเข้าแอมป์
                      Originally posted by ManiacMaew View Post
                      จะเอาไปทำอะไรครับ
                      วัตต์เยอะแต่เอาซัพ
                      จะว่าลำโพง P.A. เปิดกลางแจ้งที่ต้องใช้วัตต์เยอะ ก็ไม่น่าใช่น่ะ เขาไม่ใช้ซับกัน (แค่ลำโพงP.A.ธรรมดาก็พื้นสั่นแล้ว)
                      ลำโพงบ้านดูขนาดห้องก่อน ห้องเล็กๆ นี้ไม่กี่สิบวัตต์ก็ล้นห้องแล้ว
                      อย่างอันนี้ชุดเล็กๆก็มีซับ
                      Last edited by fenderfree; 22 Sep 2011, 11:19:14.

Comment

^^
                        thxครับ

Comment

Working...
                        X