Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ Cubase sx3 ช่วยสอนผมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ Cubase sx3 ช่วยสอนผมหน่อยครับ

ผมกำลังหัดใช้ Cubase ทำเสียงกลอง พอเริ่มใส่ทำนองเสียงกลอง แล้วพอถึงตอน Save มันทำยังไงครับ เพราะ ผมเข้าไปใน export ให้ออกมาเป็น mp3 แล้ว พอมาเปิดดูไฟล์ที่เซฟมันไม่ได้ยินอะรเลยครับ
    ปล.ถ้าใครมีวิธีใช้แบบละเอียด จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

เลือก location หรือยังครับ ตรงแทบด้านบน เหมือนกั้นซ้ายกัั้นขวาน่ะครับ

Comment

Originally posted by patiwath View Post
      ผมกำลังหัดใช้ Cubase ทำเสียงกลอง พอเริ่มใส่ทำนองเสียงกลอง แล้วพอถึงตอน Save มันทำยังไงครับ เพราะ ผมเข้าไปใน export ให้ออกมาเป็น mp3 แล้ว พอมาเปิดดูไฟล์ที่เซฟมันไม่ได้ยินอะรเลยครับ
      ปล.ถ้าใครมีวิธีใช้แบบละเอียด จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ
      ตอนทำเสียงกลอง คุณใช้เสียงจากใหน
      1. เสียง GM จากซาวด์การ์ด หรือ
      2. เสียงจากปลั๊กอิน VSTi
      หากใช้เสียงจากข้อ1 ก็ถูกแล้วที่คุณ Export แล้วไม่มีเสียง เพราะ Cubase ไม่สามารถ render เสียงจาก GM โดยตรง
      คุณต้องไปปรับ Control panel โหมดการอัดเสียงของซาวด์การ์ดคุณให้อยู่ในโหมด What u heare หรือ โหมด อัดทุกเสียงที่คุณได้ยิน (อ้างอิงจากซาวด์การืดของ Creative ตระกูล SB Live )
      จากนั้น คุณต้องสร้าง Audio Track ในคิวเบส เลือก Input ให้ถูกต้อง
      กดปุ่มอัด ที่ Trasport panel
      Cubase จะทำการอัดเสียงกลองของคุณเข้าไปใน Audio track
      เมื่ออัดเสร็จ ให้คุณกำหนด Locator L-R ตามต้องการ หรือ ตามความยาวของเพลง
      ไปที่เมนู File > Export > Audio Mixdown แล้วเลือกฟอร์แมตของเสียงที่ต้องการ MP3 Wave อะไรก็ว่าไปครับ

Comment

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบดีๆ ตอนนี้ผมหาโหลด vdo ของพี่ช้าง มาดูแล้วก็ทำตามแล้วครับ แต่ก็ยังมีปัญหาอื่นอีก ไม่จบซักที
        ปัญหาคือว่า เวลาเสียบกีตาร์เล่นกับ Amplitube และ guitar Rig แล้ว เสียงไม่ออก ไม่รู้ว่าตั้งค่าอะไรผิดหรือเปล่า งมมา3วันแล้ว ผมใช้การ์ด creative sb Live 5.1 ลง kx driver ลองเอา กีตาร์เสียบหทุกช่องแล้ว ยกเว้นช่องสีเขียว วันนี้จะลองดูใหม่อีกที ถ้าไม่หายจะลงโปรแกรมใหม่ทั้งหมด แล้ว set ค่าต่างๆดูใหม่ ครับ ใครเคยใช้ เคยเจอปัญหาก็บอกกล่าวกันด้วยครับ

Comment

Originally posted by patiwath View Post
          ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบดีๆ ตอนนี้ผมหาโหลด vdo ของพี่ช้าง มาดูแล้วก็ทำตามแล้วครับ แต่ก็ยังมีปัญหาอื่นอีก ไม่จบซักที
          ปัญหาคือว่า เวลาเสียบกีตาร์เล่นกับ Amplitube และ guitar Rig แล้ว เสียงไม่ออก ไม่รู้ว่าตั้งค่าอะไรผิดหรือเปล่า งมมา3วันแล้ว ผมใช้การ์ด creative sb Live 5.1 ลง kx driver ลองเอา กีตาร์เสียบหทุกช่องแล้ว ยกเว้นช่องสีเขียว วันนี้จะลองดูใหม่อีกที ถ้าไม่หายจะลงโปรแกรมใหม่ทั้งหมด แล้ว set ค่าต่างๆดูใหม่ ครับ ใครเคยใช้ เคยเจอปัญหาก็บอกกล่าวกันด้วยครับ
          ผมว่านะครับ
          ลองใช้ Asio4All มาใช้ดูดีกว่า
          ได้ Latency ที่พอๆกัน

Comment

เคยใช้ asio4all แล้วครับ มีดีเลย์
            ไม่เป็นไร พรุ่งนี้วันหยุด จะลองดูใหม่ครับ

Comment

Working...
            X