Announcement

Collapse
No announcement yet.

พึ่งซื้อลำโพงมาใหม่ แต่ทำไม ฟังเพลงแล้วรู้สึก ล้าหู ฟังนานๆไม่ได้ แก้ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พึ่งซื้อลำโพงมาใหม่ แต่ทำไม ฟังเพลงแล้วรู้สึก ล้าหู ฟังนานๆไม่ได้ แก้ได้ไหมครับ

ผมพึ่งซื้อ Creative T3 มาประมาณ 1 อาทิตย์ ใช้คู่กับ sb0460
    ก็ชอบนะคับ รายละเอียดเสียงครบดี
    ก็ฟังได้น่าจะประมาณ 50+ ชม. แล้วอ่าครับ (เบิร์น เปิดทิ้งไว้ซะมากกว่า เพราะฟังนานๆ แล้วล้าจริงๆ )
    แต่ผมรู้สึก ล้าหูมาก เวลาฟังเปิด volumn ปกติประมาณ 3-4 เพลง แล้วต้องลด volumn ลงมาเลย เพราะฟังต่อมะไหว ทั้งๆ ที่ลำโพงตัวเก่าตัวละพันกว่าๆ เปิดฟังนานๆ ก็ไม่เป็นไรนะครับ ร้สึกสบายหูกว่ากันเยอะเลย

ที่ถามเพราะความไม่รู้จริงๆ นะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร เป็นกับผมคนเดียวหรือป่าว , หรือ sub มันเยอะไปอาจทำให้ล้าไวขึ้น, หรือระยะเบิร์นยังไม่เยอะพอ, หรือว่าเป็นที่ตัวลำโพงของมันเองอยุ่แล้ว (ลำโพงตัวตั้ง 7000 มันน่าจะดีกว่านี้นา) และพอจะแก้ได้ไหมครับ

ปล. พึ่งไปทานข้าวมาเห็นที่ร้านก็เปิดเพลงเหมือนกัน ฟังแล้วต้องหันดูเลยเค้าใช้อะไรอยู่ ฟังแล้วไพเราะมาก ทุกอย่างกลืนกันดี พอขึ้นมาที่ห้องเปิดเพลงเดียวกัน -> อะไรวะเนี่ยะ - -"

ปิด Crytalize ดูยังครับ ตัวนี้ผมว่าเปิดฟังแล้วเสียงมันพุ่ง ฟังนานๆจะล้าหูง่ายนะ

Comment

ผมว่านะคับ ก็ฟังไปเรื่อยๆอ่ะคับ ไม่ต้องไปโฟกัสหรอกว่า ต้องเปิดตลอด ให้ครบชั่วโมง อยากฟังม่ะไหร่ก็เปิด อ่าคับ มันก็เหมือนเปนการ เบรินไปในตัวแล้วอ่ะคับ เปิดดังบ้าง เบาบ้าง เด่วมันก็เข้าที่อ่าคับ

Comment

ฟังบ่อยๆ เด่วจาเบื่อนะคับท่าน ^^

Comment

ผมเบิร์น 2 เดือนถึงจะเข้าที่อ่ะนะ ซัพแข็งชมัดกว่าจะเบิร์นเข้าที่

ผมก็เหนื่อยหู ถึงแม้มันจะพ้นเบิร์นแล้วก็เถอะ

เสียงกลางน้อยมาก ไม่นุ่ม หนักมาเป็นก้อนๆ ฟังแล้วเหนื่อยสุดๆ

แต่เสียงแหลมนี่สุดยอดมาก ชอบครับ ไม่เสี้ยน เบสก็เล่นเกมส์มันส์อย่าบอกใคร

ที่เหลือสอบตก -*- ฟังเพลงแนว relax ไม่ผ่าน

อาจจะอยู่ที่สภาพแวดล้อมด้วยก็ใด้มั้ง

Comment

ครับ ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบนะครับ

ตัวนี้ ซับแข็งจิงๆ ครับ ผมก็คงจะเปิดฟังไปเรื่อยๆ เผามันไปเรื่อยๆ คิดอยู่ในใจ มันต้องดีกว่านี้

ว่าแต่ตัว Crytalizer มันทำให้ล้า หู หรือนี่ - -" ผมก็ยัง งงๆ อยุ่นะครับว่าไอ้ตัวนี้มันใช้ทำอะไรกันแน่ เห็นเค้าบอกบอกว่าดีกัน ปรับแล้วเสียงดีขึ้น ผมก็ตามกระแสอ่ะปรับไป 85% เลย ถามว่าต่างมั้ย ส่วนตัวผมไม่ค่อยเห็นว่าต่างเลยอ่ะ แต่ก็เอาวะ ปรับไว้ก่อน ปรับเพื่ออะไรมะรู้ - -"

แต่ตอนนี้ปิดแล้วครับ จะลองดูว่าอาการล้าหูจะหายมั้ย ว่าแต่อาการ ล้าหู นี่มันมีผลกระทบทางลบต่อหูไหมอ่าครับ

Comment

ผมว่าการฟังก็เหมือนการกินนะ ถ้าเรากินต้มยำรสจัดๆ มากๆ กินคำแรกโห..อร่อยมาก แต่พอกินไปกินไปลิ้นมันจะชาและไม่รู้สึกอะไร แล้วเริ่มเย็นตัวลง กินอีกที แม่งโคดเค็ม...ก็เหมือนกับเสียงบางทีฟังแวบแรกตามร้านโหฟังดีฟังมันจังเรย เบสตึ๊บ แหลมกรุ๊งกริ้ง เลยตัดสินใจซื้อ พอมาฟังจริงจังผ่านไป 3 เพลง มันน่ารำคาญ ปิดดีกว่า

ปล.การเลือกซื้อควรฟังให้เยอะครับ ส่วนตัวผมเลือกที่จะชอบฟังแบบที่ฟงัแล้วรู้สึกผ่อนคลายมากกว่า จี๊ดจ๊าดมันสะใจ ครับ

Comment

bose ไม่ล้าหู

Comment

เบสแข็งด้วยครับ ผมปิดไปเลย

ถ้าเป็นซี่รี่ เมกกะเวิกร์หรือกิกกะเวิกร์ พอไหวหน่อยครับ

แต่ลำโพง sat รายละเอียดครบดีครับ
                  Last edited by mooh; 29 Sep 2011, 14:51:44.

Comment

ถ้าไม่เปลี่ยนลำโพง ลอง หา DAC ดีๆ มาลองดูนะครับ อาจจะเปลี่ยนความล้ามาเป็นความหลงได้

ผมใช้ MX6021 ตอนแรกฟังแล้วเครียดมาก เลยหา DAC แจ่มๆ มาต่อ เฮ้ย!!! เสียงคนละเรื่อง เหมือนลำโพงคนละตัวเลยครับ

Comment

ชุดที่ลองฟังดูจืด ๆ เสียงเฟลชๆ มักจะฟังได้นาน ส่วนที่ฟังตอนแรกหวือหวามักจะฟังแล้วเหนื่อย

ล้าหูเพราะอะไรขาด-เกินยังไง ลองขยายความอีกหน่อย เผื่อจะช่วย ๆ กันแก้ครับ

Comment

ลองนึกถึงสภาพชุดโฮมที่มีแต่ Sub กับลำโพงลูกที่มีแต่ Sat ( ควักดอก midrange ออก )

นั่นเหละสไตล์ของ T3 ล่ะ

Comment

ขอบคุณ ทุกท่าน ที่แสดงความคิดเห็นนะคับ

หลังจากลองใช้มาซักพัก และลด Crytalizer ลงเหลือ 65 ลดเบสลงบ้าง อาการเจ็บหู ก็ลดลงไปจิงๆ ครับ เริ่มฟังสบายขึ้นบ้าง

แต่ว่า ลำโพงตัวนี้ เป็นอย่างที่ทุกท่าน XsoeIIsJ บอกจิงๆ เสียงกลางหาย และไม่นุ่ม หรือ เบส กลบก็ไม่รู้ เร่ง Volumn ก็พอมีมาบ้าง แต่ก็ตามมาด้วยเบสที่สั่นหวั่นไหวเลยยย

จะพอมีวิธีแก้ไขบ้างไหมครับ สำหรับจุดนี้

Comment

ถ้าแนวเสียงของลำโพงตัวนี้มันเป็นประเภท สด จัดจ้าน ประมาณว่า...ให้รายละเอียดเยอะแต่พุ่ง เนื้อเสียงบางย่านหนา บางย่านบางจนทำให้ขาดความสมดุลหรือความกลมกลืน

ตอบได้คำเดียวว่า...ต้องทำใจครับ จริงๆ แล้ว สำหรับลำโพงคอมโดยเฉพาะลำโพงคู่หน้า ใช้เวลาเบิร์น 50 ชั่วโมงก็พอเห็นหัวเห็นหางแล้วว่าเสียงมันจะไปทิศทางใด

ถ้าตอนนี้เสียงมันเป็นแบบนี้ ต่อให้เบิร์นจนครบ 200 ชั่วโมง เสียงก็ไม่ได้ต่างจากนี้มากเท่าไหร่แล้วครับ อยากมากก็ดีกว่าตอนนี้อีกสัก 10-20%

และเท่าที่เคยฟังหูฟังและลำโพงของ Crative มา 2-3 รุ่น เขาจะเน้นตลาดคนที่ชอบเล่นเกมหรือดูหนังเสียส่วนใหญ่

เสียงที่เกิดขึ้นจึงค่อนข้างจัดจ้านและเน้นการให้รายละเอียดของเสียงย่านสูงเพื่อตอบสนองเสียง effect ต่างๆ ทั้งในเกมและในหนัง

จากจุดนี้เอง...ถ้าเราเอาลำโพงประเภทนี้มาฟังเพลง เสียงแหลมมันอาจจะพุ่งและเยอะจนเกินพอดี ซึ่งเป็นเหตุที่ทำให้เราเกิดอาการล้าหูได้

ส่วนเสียงย่านต่ำของลำโพงประเภทนี้ ก็จะให้ปริมาณที่มากหรือเน้นความสะใจมากจนเกินไป ซึ่งถ้าเอามาฟังเพลงมันอาจจะมีปริมาณเบสที่มากจนเกินพอดีอีกเช่นกัน

ทางแก้ก็คือ...ลองหาไฟล์เพลงดีๆ ตัว player ดีๆ อย่าง Cplay หรือ Foobar มาใช้ (ซึ่งจุดนี้น่าจะช่วยได้แบบไม่ต้องเสียตังค์อะไรสักแดงเดียว)

ถ้ายังไม่หาย...เวลาฟังเพลงลองปิดพวก effect ต่างๆ ใน Software ที่มากับ Soundcard เพราะพวกนี้บางทีแต่งเสียงเยอะจนเกินพอดี (หมายถึงถ้าเอามาฟังเพลงน่ะ)

ถ้ายังไม่หาย...ลองทำใจร่มๆ แล้วรอเวลาให้ลำโพงเข้าที่ แล้วกลับมาฟังอีกที

ถ้ายังไม่หาย...มีงบก็ลองเปลี่ยนต้นทางจาก Soundcard เป็น DAC และหาสายทองแดงฝอยมาเป็นตัวนำสัญญาณจาก DAC เข้าลำโพง

ถ้าทุกอย่างที่กล่าวมายังไม่หาย...ก็ตัวใครตัวท่านแล้วหล่ะฮ๊าฟฟฟฟ

ยังไงก็ขอให้ทุกอย่างเป็นไปได้ด้วยดี
                            Last edited by maxxx77; 29 Sep 2011, 16:55:18.

Comment

ทำใจครับ

ขนาดผมยัด DAC ดีๆ เข้าไปยังทำใด้แค่เปลี่ยนแนวเสียงนิดหน่อยเท่านั้นเอง บุคลิคโดยรวมก็ยังดิบเถื่อนเช่นเดิม

จะโมก็ไม่คุ้มกับประกันที่เสียไป แถมไปใด้ไม่ไกลเท่าที่ควร คงใด้แค่ไช้ต่อไปหรือขายทิ้งเท่านั้นเอง

ลองย้ายที่วางหลายๆ ตำแหน่ง แล้วก็ทนไช้ไปสักพักให้พ้นเบิร์น(ทั้งลำโพงและหูคน)ครับ เมื่อปรับตัวใด้แล้วอาจจะชอบขึ้นมาก็ใด้

Comment

Working...
                              X