Announcement

Collapse
No announcement yet.

front a ต่อลำโพงคู่หน้า แล้ว front b ใน avr มันเอาไว้ทำอะไรหรือครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• front a ต่อลำโพงคู่หน้า แล้ว front b ใน avr มันเอาไว้ทำอะไรหรือครับ

avr แบบ 5.1 ครับ
    เราจะหาลำโพงมาต่อให้ครบเปิดพร้อมกันได้หรือเปล่าครับ
    แล้ววางข้างหน้า ข้างๆ ข้างหลัง (แทน surround) หรือแล้วแต่ชอบ?

ขอบพระคุณครับ
    Last edited by aroonsawat; 24 Sep 2011, 23:07:21.

สำหรับ zone 2 เอาไว้ติดตั้งห้องอื่นหรือลำโพงอีกชุดไว้แยกฟังเพลงครับ

-----

เพิ่มเติม font b ในบางรุ่นอาจจะเอาช่วยขับลำโพงคู่หน้าแบบ bi-wire ได้
    Last edited by JO; 24 Sep 2011, 23:11:59.

Comment

สำหรับ zone 2 แปลว่าอะไรครับ หากเปิดพร้อมกันทั้ง a b มันจะเป็นยังไงครับ

Comment

Originally posted by aroonsawat View Post
        สำหรับ zone 2 แปลว่าอะไรครับ หากเปิดพร้อมกันทั้ง a b มันจะเป็นยังไงครับ
        อธิบายง่ายๆ
        amp ที่มี zone a และ b ในตัวสามารถขับลำโพง 2ชุดและสามารถแยกกันแหล่งรับสัญญาณและทำงานพร้อมกันได้

ยกตัวอย่าง
        zone a ห้องดูหนังหลักของเรา ที่ติดตั้งลำโพงหลัก ซึ่ง amp จะรับสัญญาณมาจาก dvd
        zone b ห้องครัว ที่ติดตั้งลำโพงอีกชุด ซึ่ง amp จะรับสัญญาณมาจาก cd

Comment

แจ่มแจ้งครับ ขอบคุณครับ

อ้าว ขับลำโพงคู่หน้าแบบ "bi-wire" มันคืออะไรอีกล่ะครับตัวนี้

Comment

Originally posted by aroonsawat View Post
            แจ่มแจ้งครับ ขอบคุณครับ

อ้าว ขับลำโพงคู่หน้าแบบ "bi-wire" มันคืออะไรอีกล่ะครับตัวนี้
            ลำโพงที่มีรองรับ bi-wire ก็คือมีขั้วรับสัญญาณจาก amp 2ชุด
            -ชุดแรกรับสัญญาณเสียงแหลม
            -ชุดสองรับสัญญาณเสียงต่ำ
            ซึ่งจะทำให้กำลังที่อัดเข้าลำโพงสูงขึ้นและทำให้เสียงมีพลังมากขึ้นครับ
            (ในลำโพง Hi-End บางรุ่นรองรับถึง tri-wire แยกขับ สูง , กลาง , ต่ำ)

Comment

Working...
            X