Announcement

Collapse
No announcement yet.

AUDYSSEY คืออะไรครับ แล้วมีวิธีใช้งานอย่างไร ( ONKYO HT-R518 )

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AUDYSSEY คืออะไรครับ แล้วมีวิธีใช้งานอย่างไร ( ONKYO HT-R518 )

ผมได้เจ้า ONKYO HT-R518 มาประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว ยังเซ็ตเสียงไม่ได้เลยครับ ได้ลองพยายาม ค้นหาใน google และสอบถามตามเวปบอร์ดต่างๆ
    เปลี่ยนสาย coax ให้ใหญ่ขึ้นก็แล้ว สรุปว่าไม่ดีขึ้นเลยครับ ดูหนังจากไฟล์ .MVK ยังพอทน (ถ้า sub ไม่ทำงานเสียงเบสแทบไม่มี แต่พอเปิด sub ก็ยังพอถูใถไปได้)
    .....แต่พอฟังเพลง (ไฟล์.flac) เสียงมัน วิทยุ ธานินทร์ชัดๆ ผมงงมากกับการเซ็ตเสียง ONKYO HT-R518
    .....และผมได้ไปอ่านบทความจาก http://www.dvdgameonline.com/forums/...owtopic=111848 (พี่ๆในเวปนี้ให้ผมมา)
    ได้กล่าวถึงวิธีการ set audyssey eq
    แล้ววิธีการ set audyssey eq มันต้องทำอย่างไรหรือครับ ( AVR ตัวนี้เป็นตัวแรกในชีวิตผมเลยก็ว่าได้ ) หน้าตา AUDYSSEY มันเป็นอย่างไรครับไม่เคยเห็นจริงๆ
    ......และเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้มันคืออะไรครับ คนขายเขาให้มาด้วยมันทำหน้าที่อะไร ...ใช้งานอย่างไร

ขอบคุณครับ

มันคือตัวเซ็ทอัพของลำโพงครับ วางตัวกลมๆนั้นตรงจุดที่เรานั่งดูทีวีแล้วเสียบแจ็คเข้ากับ avr ตอนเสียบเข้าไประบบของ avr มันก็จะเริ่มทำงานล่ะ คือมันจะเซ็ทลำโพงของเราทุกตัว ความดัง ระยะ***ง และความถี่..มั้ง ไม่แน่ใจ ง่ายๆคือมันจะทำให้กลมกลืนกันมากขึ้น แต่ตอนเซ็ทต้องให้เสียงโดยรอบๆห้องเงียบที่สุดนะครับ เวลาเซ็ทลำโพงมันจะดังของมันเองเป็นระยะๆ พอเสียงเงียบไปสังเกตุหน้าจอทีวีหรือ avr มันจะให้ทำการเซฟ นั้นก็เสร็จสิ้นการเซ็ทอัพแล้วล่ะครับ คร่าวๆก็ประมาณนี้น่อ..

Comment

ต้องวางให้อยู่ในระดับหูเราด้วยนะครับ ใช้ขาตั้งกล้องช่วย แต่ผมใช้แล้วเหมือนเสียงมันไม่ค่อยดีเท่าไหร เสียงยังกับลำโพงตัวไม่กี่ร้อย รายละเอียดเสียงหายหมด (หรือว่าผมใช้ไม่เป็น) เลยปรับเองดีกว่า ค่อยๆปรับไปครับ

Comment

มันเป็นไมท์เอาไว้รับเสียง เสียบที่ช่องรับเสียงหน้าตัวเครื่อง (เปิดทีวีด้วยนะครับ จะมีคำแนะนำ) จุดวางไมท์ก็คือจุดนี่เรานั่งดูหนังนั่นแหละ เครื่องจะปล่อยเสียงออกมาเองที่ละแชนแนล แล้วจะใช้ไมท์วัดเสียงเพื่อเอาไปปรับค่า EQ. (audyssey eq ) ให้แบบอัตโนมัติ มันให้วาง 3 จุด คือนั่งดูหนังจาก 3 ที่หรือ 3 คน เพราะฉะนั้นมันจะปล่อยเสียงจนครบแชนแนล 3 รอบ สังเกตหน้าจอทีวีด้วย ว่ามันให้กดอะไรต่อไป ดูหน้าจอทีวีไปด้วยจะเข้าใจเองครับ

Comment

ใช้สำหรับแก้ไข้ปัญหา หรือจูนเสียงแบบออโต้ครับ จะเน้นในการปรับ TCR ครับ

ผมก็ใช้แต่ในรถน่ะครับ ผมดูแล้วน่าจะแนวๆเดียวกัน ผมใช้ โปรเสสเซอร์ของอัลพาย เค้าจะใช้ชื่อว่า imprint sound ครับ
          คือมันจะปรับ TCR EQ แล้วก็ X-over ครับ ลำโพงกี่ทาง EQ กี่แบรนก็ว่ากันไปครับ

Comment

Working...
          X