Announcement

Collapse
No announcement yet.

( สอบถาม ) การต่อคอม ออก TV ผ่าน HDMI และต่อลำโพงเพิ่มต่างหาก จะได้ไหม ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ( สอบถาม ) การต่อคอม ออก TV ผ่าน HDMI และต่อลำโพงเพิ่มต่างหาก จะได้ไหม ?

คือผมต่อ คอมออกทีวี ผ่านสาย HDMI ทำให้มีเสียงออกทางทีวีอ่ะครับ และมันปรับเสียงอะไรผ่านคอมไม่ได้เลย ต้องปรับจากทีวีอย่างเดียว อยากทราบว่า ถ้าต้องการต่อ ลำโพงเข้าเพิ่มไปอีก หรือเป็นพวก หูฟัง ไวเลส มันจะทำได้ไหมครับ ให้เสียง หรือ ตัดเสียงทีวี เพื่อออกทาง ลำโพงที่เสียบกับคอม อะครับ

ผมจะอธิบายแบบที่ผมทำเพราะผมก็ใช้ LCD TV 32 เป็นจอคอมด้วย
    เริ่มแรกท่านต้องเซ็ต วินโดว์ ให้เสียงออกจากการ์ดเสียง รวมถึงทุกๆโปรแกรมที่ให้ดูหนังฟังเพลงด้วย แค่นี้เองครับแล้วเสียงทุกเสียงมานจะไปออกที่การ์ดเสียง ท่านก็ต่อลำโพงกับการ์ดด้วยละเดี๋ยวเสียงไม่ออก อิอิอิ

Comment

เปลี่ยนไปต่อช่องvgaง่ายกว่าครับ อิอิ

Comment

หง่ะ ฮ่า ๆ อยากให้มันออกทั้งสองอย่างอ่ะครับ แล่ะ ค่อยหาวิธีปิดเอา อิอิ ไม่มีเลยหรอ แต่ก็ขอบคุณครับ

Comment

ของผมเป็น Win7 นะครับ ใช้สายHDMI ต่อออกไป Tv ก็จะได้ภาพ

ส่วนเรื่องเสียง ผมจะให้ออกทางซาวการ์ดอย่างเดียวคือ ไปที่ Controlpanel > Sound แล้วมันจะให้มีให้เลือกว่าเสียงจะออกทางไหน HDMI หรือ ซาวการ์ด หรือ ซาวออนบอร์ด

Comment

คงต้องเลือกเอาซักอย่างอ่ะ ว่าจะเอาออกทางไหน

Comment

ผมต่อ HDMI จากคอมเข้า Receiver ก่อนแล้วค่อยเข้าทีวีครับ เสียงออกไปตามลำโพงที่ต่อกับ Receiver ที่ทีวีจะมีแต่ภาพครับ

Comment

Working...
              X