Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] ตามสัญญา FiiO D5

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] ตามสัญญา FiiO D5

สวัสดีครับ วันนี้ผมมีเรื่องมาเล่ากันอีกแล้ว
    คราวนี้เป็น USB Soundcard ในราคาเล็กๆ ประหยัดๆ จากค่าย FiiO เช่นเดิมครับ
    คราวก่นผมรีวิวเจ้า D3 ไป คราวนี้ขอรีวิวเจ้า D5 กันบ้างนะครับ

ถ้าใครสนใจอ่านรีวิวเจ้า D3 ตามไปอ่านได้ที่นี่เลยจ้า http://laohaifang.com/node/65
    ตอนแรกผมวางรูปแบบการเทสเป็น D5 เทียบกับ ออนบอร์ด
    แต่ตอนหลังเปลี่ยนเป็น D5 เทียบกับ D3 น่าจะเหมาะกว่า
    เพราะเท่าที่ลองดูแล้วเจ้า D5 ก็มีความต่างกับออนบอร์ดอยู่พอสมควร
    เลยจับเจ้า D5 มาฟัดกับ D3 สนุกๆดีกว่าครับ

แต่ก่อนจะเริ่มเข้าเรื่องหลัก เรามาชมหน้าตา เข้า D5 กันก่อนดีกว่าครับ
    D5 จะมาในแพ็คเกจกล่องเหล็กแข็งแรงแบบตามด้านบนนะครับ
    ซึ่งต่างจาก D3 ที่เป็นกล่องกระดาษ (ผู้ผลิตสองมาตรฐานชัดๆ)

ของถนัดผมละครับ นำเสนอ spec สินค้าด้วยรูปถ่าย 555

ทีนี้เราก็ลองเปิดกล่องดู ก็จะพบแค่คู่มือ
    ตัว USB Soundcard FiiO D5 และสาย USB อีกหนึ่งเส้น

ตัวคู่มือแสดงการใช้งานทั่วไป
    สามารถต่อไมโครโฟนได้ถึงสองตัว
    (แต่ผมไม่ได้เทสจุดนี้ เพราะผมไม่มีไมโครโฟนครับ)

หน้าตาด้านหน้าและด้านหลังนะครับ

โดยที่ด้านหน้าจะมีช่องเสียบหูฟังสีเขียว และช่องเสียบไมโครโฟนสีชมพูสองช่อง
    ส่วนด้านหลังจะมี USB Input และ Line Out และ Coaxial Out
    ซึ่ง M/B ใครไม่มี Coax Out ก็สามารถใช้เจ้านี่แทนได้เลย

ถ้าเอามาเทียบขนาดกัน D5 จะมีลักษณะยาวกว่านิดนึง
    และด้านบนยังมีปุ่มอีกสี่ปุ่มด้วยกันครับ นั่นคือ
    เพิ่มและลด เสียง และอีกสองปุ่มจะเป็น Mute ของไมโครโฟนและหูฟังครับ
    เรียกว่าเจ้า D5 เป็นอะไรที่เอนกประสงค์มากครับ

----------------------------

ทีนี้เรามาดูเนื้อในกันบ้างว่าเจ้า USB Soundcard ตัวเล็กๆเนี่ย จะมีอะไรอยู่ด้านในบ้าง

ขออภัยหากรูปน้อยไปนิดนะครับ _/l\_

----------------------------------

ทีนี้ว่ากันด้วยเรื่องเสียง โดยชุดเทสง่ายๆครับ Ceative T20 S2 เจ้าเก่า
    โดยจะเทสเทียบกันแบบนี้ครับ D5 VS D3 (โดยใช้ ออนบอร์ดจาก D5)
    ขอเล่าซักนิดว่าจริงๆอยากใช้ Coax จากออนบอร์ด แต่ด้วยความเซ่อซ่า
    ทำตัว SPDIF Coax Out ของออนบอร์ดหายไปแล้ว เลยไม่มีใช้
    ถ้าผมจะใช้ Musiland 01 USD มันก็ไม่ใช่เรื่อง
    เลยใช้ FiiO D5 แทนละกัน ตรงนี้ผมไม่ขอวัดผล Coax Out จาก D5 และออนบอร์ดนะครับ
    เพราะด้วยตัว D3 เองคงให้ผลความเปลี่ยนแปลงตรงนี้น้อยมากหรืออาจจะไม่ออกผลเลยก็ได้
    ผมจึงคิดว่าไม่ต้องมานั่งซีเรียสอะไรในจุดนี้ครับครับ

ผมบอกได้เลยว่าเจ้า D3 กับ D5 มีแนวเสียงที่ค่อนข้างต่างกันแบบชัดเจน
    นั่นคือ D3 จะออกไปทางเน้นเบส ส่วนเข้า D5 จะไม่เน้นเบสเหมือนเจ้า D3 ครับ
    แต่น่าแปลกใจที่เจ้า D3 ให้รายละเอียดได้ดีกว่าเจ้า D5
    ในทางกลับกัน D5 ให้ความโปร่งได้ดีกว่า D3
    และ D5 มีโทนัลบาลานซ์ทีดีกว่าเจ้า D3 นั่นเองครับ
    ตรงนี้ทำให้ D5 ฟังได้สบายหูกว่า D3

ในเรื่องเนื้อเสียงนั้น D3 มีความหนาของเนื้อเสียงที่ดีกว่า
    แต่เนื้อเสียงของ D5 จะมีความผ่อนคลายมากกว่า
    ปลายแหลมทำได้พอๆกัน แต่เหมือนว่า D3 จะยาวกว่าจิ๊ดนึง
    แต่ผมกลับชอบปลายแหลมของ D5 มากกว่านะ
    มันเป็นธรรมชาติมากกว่า เรื่องเวทีเสียงผมให้เสมอกัน
    จริงๆมันดูเหมือนว่าจะต่างกันอยู่นิดเดียว
    แต่ตรงนี้ผมถือว่ามันน้อยมากจนไม่อยากจะนำมาเทียบกันอย่างมีนัยสำคัญอะไรครับ

บททดสอบบทนี้อาจจะดูสั้นซักหน่อย แต่ก็มีแต่เนื้อล้วนๆนะคร๊าบ
    ซึ่งใครกำลังตัดสินใจว่าจะเลือก D3 หรือ D5 ผมขอให้คำนึงถึงแนวเสียงที่ท่านต้องการ
    และรูปแบบการใช้งานด้วยนะครับ เพราะทั้งสองตัวมีรูปแบบการใช้งานที่ค่อนข้างแตกต่างกัน
    แต่ก็นับว่าทั้งสองตัวถือว่าเป็น USB Soundcard ที่เอาไว้หัดฟังสนุกๆได้
    ผมว่าเจ้า D3 กับ D5 เป็นอะไรที่น่าเลือกมาลองฟังกันดูเล่นๆ
    หรือถ้าใครอยากมีไว้ใช้ยามพกพาก็น่าเอาไว้ใช้แก้ขัดได้ครับ
    สุดท้ายนี้ขอขอบคุณ www.holysai.com ที่เอื้อเฟื้อให้ผมได้ทำการยืมเจ้าสองตัวนี้มาลองครับ
    ส่วนรีวิวฉบับหน้ายังไม่แน่ใจว่าจะมีอะไร แต่คาดว่าคงมีอะไรที่น่าสนใจให้ท่านๆได้อ่านกันดูอีกครับ
    วันนี้ขอลาไปก่อนจ้า

----------------------------

เครดิต : http://laohaifang.com

เพื่อนๆคนไหนชอบก็แวะไปพูดคุยกันในเวบได้เลยนะครับ
    โดนใช้ Account FB Login แล้วคอมเม้นกันในเวบผมได้เลยครับ ^^
    Last edited by TroRuwA; 30 Sep 2011, 17:44:13.

ต่างจาก D3 มากไหมคับ ?

Comment

ขอบคุณครับ สำหรับ รีวิว ดีๆที่นำมาแบ่งบันให้กับเพื่อนๆ พี่ น้อยอยู่ เสมอๆ เลยครับ

Comment

this is usb soundcard like xonar u1 /u3 /x-fi go etc...

not a dac

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          this is usb soundcard like xonar u1 /u3 /x-fi go etc...

not a dac
          Thx Krab

Comment

900 คุ้มโคตร ถูกกว่านี้ที่มี coax ไม่มี

ลง driver cmedia 108 ได้คล้ายๆ super pro 707

spdif 44.1 /48 / passthrough dts/ac3

แล้ว ชิพดำๆ ด้านขวา ชิพอะไร อ่านเบอร์ได้บ่ ขอรูปชัดๆ

Comment

ท่านเรือครับ มันเล่นเอาอะไรดำๆป้ายปิดไว้ก็ไม่รู้ครับ ประมาณว่ากั๊กไว้ครับ

ส่วนการบ้านคราวที่แล้ว
              http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1479807
              ที่ท่านถามว่า Musiland 01 USD รองรับอะไรบ้าง จัดให้แล้วนะครับ
              และแน่นอนว่าผมลองเล่นทุก sample แล้ว เล่นได้ครบครับ ^^

Comment

เท่าที่เข้าใจจากที่อ่าน D3กับD5 คุณภาพพอกันๆ แต่ต่างแนวเสียงใช่มั้ย?

Comment

link แอบแฝง http://hrock.congdongit.org/?p=85

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
                    เท่าที่เข้าใจจากที่อ่าน D3กับD5 คุณภาพพอกันๆ แต่ต่างแนวเสียงใช่มั้ย?
                    ใช่ครับ เรื่องเสียงไม่หนีกันเลย แต่แนวเสียงต่างกันครับ

Originally posted by battlecruiser View Post
                    link แอบแฝง http://hrock.congdongit.org/?p=85
                    หือ......

Comment

D5 แนวเสียงเป็นยังไงครับ พอดีลองฟัง D3 แล้วเสียงอร่อยมาก

Comment

ตอนแรกผมคิดว่าค่ายนี้บ้าเบสอย่างเดียวไปฟังที่ร้านมั่งคงรุ่นไหนจำมิได้ นุ่มอิ่มขึ้นไม่บ้าเบสด้วย^^

Comment

อยากใด้กล่องเหล็ก ที่เหลือเฉยๆ

ถ้าแจ๊คเป็นชุบทองซักหน่อยจะน่าอู้ฮู้ขึ้นเยอะเลย

Comment

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

Comment

ขอบคุณที่รีวิว

Comment

Working...
                              X