Announcement

Collapse
No announcement yet.

Biamp กับ Biwire อย่างไหนดีกว่า มาแชร์กันหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Biamp กับ Biwire อย่างไหนดีกว่า มาแชร์กันหน่อยคับ

ใครเคยลอง, มีคำแนะนำมาช่วยๆ กัน comment เป็นแนวทางให้คนที่คิดจะต่อ,คิดจะซื้อสาย, AVR ตัวใหม่ ที่รองรับ Biamp นะครับ ว่าต่อ Biamp หรือ Biwire อย่างไหนออกมาแล้วเสียงเป็นยังไงกันบ้าง

note : ขอไม่เอาตอบแบบต้องลองทั้งสองแบบแล้วแต่คนชอบนะครับ อิ อิ เผื่อไว้ให้คนที่ยังไม่ได้ซื้อสายหรือซื้อลำโพงหรือซื้อ AVR ที่รองรับ Biamp กับ Biwire คับผม

มาแชร์ ๆ กันนะค๊าบบบบบบบบบบบบบบบบ

เอาแบบนี้ดีกว่า
    บางคนชอบซิงเกิล
    บางคนชอบไบวาย

บางคนชอบซิลเกิล คู่บนหมด บางคนก็คู่ล่างหมด
    บางคนก็สลับคู่บนกับล่างอย่างละสี
    Last edited by TroRuwA; 2 Oct 2011, 20:55:22.

Comment

^
      ^
      สรุปต้องลองด้วยตัวเอง ใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ +1 ครับ

Comment

คือ จขกท บอกว่าห้ามตอบแล้วแต่คนชอบ
        คือของแบบนี้ถ้าไม่ลองมันไม่รู้ เพราะแค่เลือกแอมป์กับลำโพงก็อยากแล้ว
        ที่จะให้โดนใจ แถมยังต้องมาลองเรื่องซิงเกิล หรือไบไวอีก สรุปคือถ้าจะเล่นแยกชิ้น
        ยังไงก็ต้องลองเล่นในจุดนึ้ก่อน แต่มันก็ไม่ยาก เพราะที่โชว์รูมมีให้ลออยู่แลเว

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
          คือ จขกท บอกว่าห้ามตอบแล้วแต่คนชอบ
          คือของแบบนี้ถ้าไม่ลองมันไม่รู้ เพราะแค่เลือกแอมป์กับลำโพงก็อยากแล้ว
          ที่จะให้โดนใจ แถมยังต้องมาลองเรื่องซิงเกิล หรือไบไวอีก สรุปคือถ้าจะเล่นแยกชิ้น
          ยังไงก็ต้องลองเล่นในจุดนึ้ก่อน แต่มันก็ไม่ยาก เพราะที่โชว์รูมมีให้ลออยู่แลเว
          ตามนี้ก็ ความคิดเหมือนกันครับ

ลำโพงบางตัว ต่อ ไบวาย ฟังแล้วชอบมากกว่า ซิงเกิล

แต่ลำโพงบางตัว ต่อ ซิงเกิล ฟังแล้วชอบกว่า ไบวาย ก็มี

เลยบอกไม่ได้เหมือนกันว่า แบบไหนดีกว่ากัน สรุป " ต้องลองครับ "

Comment

อ่านคำถามแล้วงง
            ขอให้ความเห็นอย่างนี้ครับ
            การต่อสายลำโพงมี bi-wire มี 2 แบบ คือ 1. ต้นทาง single wire ปลายทาง bi wire วิธีนี้ใช้กรณีแอมป์มีชุดขับ คู่เดียว แต่ลำโพง 1 ตู้ มีขั้ว 2 ชุด
            2. bi-amp --> bi-wire อันนี้แอมป์ต้องมีชุดขับ 2 ชุด ขับลำโพง 1 ตู้ มีขั้ว 2 ชุด อันนี้แอมป์จะขับแยกระหว่าง ลำโพงดอกทุ้มและแหลม
            ถ้าลำโพง 1 ตู้ มีขั้วต่อสายแค่ 1 คู่ bi-amp หรือ bi-wire ไม่สามารถทำได้ครับ

ถ้าเล่น bi-amp ก็ต้องต่อแบบ bi-wire อยู่แล้วครับ ของมันคู่กันอยู่ กำลังขับก็จะได้เพิ่มมา 2 เท่า ตามทฤษฏี แต่ลำโพงและสายลำโพงบางคู่ เล่นแบบนี้แล้วเสียงไม่น่าฟังครับ เสียงมันจัด-เครียด (ตามประสบการณ์ที่เคยเจอครับ)

ซื้อ avr แบบ bi amp ลำโพงคู่หน้าได้ ซื้อไปเถอะครับ มีแต่ได้ ไม่มีเสียหรอก จะเสียก็เสียตังค์เพิ่ม อิอิ
            Last edited by m-1; 3 Oct 2011, 15:54:23.

Comment

ถามไว้เผื่อเพื่อน ๆ ที่กำลังตัดสินใจครับ ว่าจะซื้อ AVR ที่รองรับ Biamp ดีป่าว......ส่วนผมจัดมาแล้วครับ เหอะ ๆ ผ่อน 0% กานไปปปปปปปปปปป

Comment

Originally posted by m-1 View Post
                อ่านคำถามแล้วงง
                ขอให้ความเห็นอย่างนี้ครับ
                การต่อสายลำโพงมี bi-wire มี 2 แบบ คือ 1. ต้นทาง single wire ปลายทาง bi wire วิธีนี้ใช้กรณีแอมป์มีชุดขับ คู่เดียว แต่ลำโพง 1 ตู้ มีขั้ว 2 ชุด
                2. bi-amp --> bi-wire อันนี้แอมป์ต้องมีชุดขับ 2 ชุด ขับลำโพง 1 ตู้ มีขั้ว 2 ชุด อันนี้แอมป์จะขับแยกระหว่าง ลำโพงดอกทุ้มและแหลม
                ถ้าลำโพง 1 ตู้ มีขั้วต่อสายแค่ 1 คู่ bi-amp หรือ bi-wire ไม่สามารถทำได้ครับ

ถ้าเล่น bi-amp ก็ต้องต่อแบบ bi-wire อยู่แล้วครับ ของมันคู่กันอยู่ กำลังขับก็จะได้เพิ่มมา 2 เท่า ตามทฤษฏี แต่ลำโพงและสายลำโพงบางคู่ เล่นแบบนี้แล้วเสียงไม่น่าฟังครับ เสียงมันจัด-เครียด (ตามประสบการณ์ที่เคยเจอครับ)

ซื้อ avr แบบ bi amp ลำโพงคู่หน้าได้ ซื้อไปเถอะครับ มีแต่ได้ ไม่มีเสียหรอก จะเสียก็เสียตังค์เพิ่ม อิอิ
                อ่านแล้วงงเหมือนกัน....เอาเป็นว่าตามด้านบนเลยครับ.........

Comment

Working...
                X