Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมส์ผ่าน AVR ให้ออก 5.1 ใช้ DD Live หรือ DTS Interactive เสียงต่างกันไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกมส์ผ่าน AVR ให้ออก 5.1 ใช้ DD Live หรือ DTS Interactive เสียงต่างกันไหมครับ

ตอนนี้ใช้ X-Fi music ต่อ SPDIF อยู่ เวลาดูหนัง เสียงออกได้ทั้ง DD และ DTS ครบ 5.1 ดีทุกอย่าง แต่ถ้าเวลาเล่นเกมส์
    มันจะออกเป็น stereo ธรรมดา อันนี้พอเข้าใจ เลยต้องการจะเปลี่ยนไปใช้ SoundCard ที่มี DD Live / DTS Interactive
    เลยสนใจ SoundCard อยู่ 2 รุ่น คือ (asus D1/DX/DS) กับ X-Fi Titanium กล่องเขียว ราคาแตกต่างแน่นอน

คำถาม

- ผมต้องการใช้ผ่าน AVR โดยผ่านสาย Digital เส้นเดียว ให้เล่นเกมส์ได้ 5.1 แท้ SoundCard ที่ยกมาถามนั้นมีผลต่างกันไหมครับ หรือว่าพอต่อเป็น SPDIF Out แล้ว ไม่มีผลกับเสียง เพราะถ้าทั้ง DD Live / DTS Interactive ให้เสียงไม่ต่างกันขนาดแยกออกชัดเจน ผมจะได้ใช้ตัวที่ถูกที่สุดใช่ไหมครับ

- ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ผมใช้ onkyo 3400 ต่อผ่าน HDMI เล่นเกมส์ได้ 5.1 นะครับ แต่ว่าเป็น PCM 5.1
    แต่ต่อ optical นี่ไม่รู้แฮะ

Comment

ของผมใช้ onkyo 5205 ผ่าน coaxial อยู่ครับ ถ้าดูหนังออกได้แค่ DD / DTS แต่เล่นเกมส์มันขึ้นแค่ PCM 48 kHz
      จริงๆ AVR ผมก็รับ HDMI ได้ หรือต้องใช้การ์ดเสียง ที่ออก HDMI ถึงจะออกใช้ไหมครับ (รามถึงพวก VGA HD 6xxx ด้วยไหมครับ)

Comment

ที่ผมได้ลองคือ D2 นะครับ ต่อ optical เข้า AVR
        เสียงของ DD กับ DTS ต่างกันครับ DTS จะใสกว่าแต่ความดังจะเบากว่าต้องเร่งวอลลุ่มขึ้นมามากกว่า DD
        แต่ HDMI สำหรับเล่นเกมส์ผมไม่เคยต่อได้ 5.1 เลยอ่ะ ออกแค่ 2.1 แต่ถ้าดูหนังออก 5.1
        ส่วนเสียงxfiกับxonar แบบดิจิตอลผมว่ามันน่าจะต่างกันนะ ผมก็ไม่เคยลองต่อออพติคจากxfi แต่คิดว่าตัวไหน encode ได้ดีกว่าก็คงได้เสียงที่ดีกว่า

Comment

ผมเคยแต่ใช้ DD Live ต่อ SPDIF เล่นเกม เสียงมาครบหมดครับ

แต่ดูหนังก็ใช้ DTS /DD ส่วนใหญ่เป็นหนังไทย

เพราะสัญญาณออกไปที่ AVR เราจะรู้ครับว่ามันออกมาแบบไหน ลองๆสังเกตุดู!

Comment

ขอบคุณมากครับ ผมก็อยากลอง D2 เหมือนกันนะ แต่ตอนนี้รู้สึกจะหายากมากเลยครับ

Comment

Originally posted by doovdoo View Post
              ผมใช้ onkyo 3400 ต่อผ่าน HDMI เล่นเกมส์ได้ 5.1 นะครับ แต่ว่าเป็น PCM 5.1
              แต่ต่อ optical นี่ไม่รู้แฮะ
              optical - coax 1เส้นส่ง pcmได้แค่ 2ch เอา5.1ต้องformat dts หรือDD(ac3) ถ้าไฟล์ต้นฉบับไม่ได้อยู่ในformat dts/ac3 ต้องมีพวก DD live/Dts interactiveช่วย
              เอารายละเอียดรอท่านอื่นล่ะกัน ไม่ได้ใช้เอง อ่านๆมา

Comment

ว่าตามเทคนิค dtsเสียงดีกว่าdolbyอยู่แล้วครับ
                เล่นทั้งทีเอาตัวที่มีdts interactiveเลยดีกว่าครับ เพราะใช้ยาว
                หรือกลับกันต้องถามว่าเวลาคุณดูหนัง-เสียงจากไฟล์mkv แยกเสียงdolbyกับdtsออกไหมว่าอะไรดีกว่า ถูกใจกว่า
                ก็ตามนั้นครับ

Comment

ต้องแยก กันใช่ครับ

DTS ดูหนังสะใจมาก

เปิด DD Live เล่นเกม มันจะได้เห็นเป็น 5.1

เท่านี้เองท่านที่ผมใช้

ฟังเพลงปรับก็อีกแบบนึงเป็น 2CH

Comment

ยังไม่ได้อ่าน spec นะ

ถ้า onkyo รับ LPCM

ก็ซื้อ VGA card ทีี่ มี HDMI onboard รุ่นใหม่ รุ่นล่างๆ ราคาประมาน 1500 มาเสียบเพิ่ม แล้ว set ให้ audio default device ออกที่ hdmi ของ VGA ตัวนี้น

เสียงออกเป็น LPCM multichannel เต็มๆ bitrate ไม่ผ่านการ encode

หรือ หา xonar dx มือ2 ราคาแค่้ 900-1000 ออก dts จบ

Comment

หรือ Dolby Digital Live and DTS Connect Pack

เป็น option ซื้อเพิ่มของ creative จะลองดูใหม มันใช้กับ x-fi ได้ทุกรุ่น

ราคาแค่ 4.72 USD = 140 บาทเอง

http://buy.soundblaster.com/_creativ...DDN6Z2H2ADDEZD

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                        หรือ Dolby Digital Live and DTS Connect Pack

เป็น option ซื้อเพิ่มของ creative จะลองดูใหม มันใช้กับ x-fi ได้ทุกรุ่น

ราคาแค่ 4.72 USD = 140 บาทเอง

http://buy.soundblaster.com/_creativ...DDN6Z2H2ADDEZD

อันนี้กระจ่างเลยขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                        X