Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับโปรแกรม splash Pro 11 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับโปรแกรม splash Pro 11 ครับ

เวลาดูหนังไฟล์ Mini Hd พวก .mkv อะครับภาพมันไม่เต็มจอครับไม่ทราบว่าจะปรับสัดส่วนภาพตรงไหนครับให้มันเต็มจอ

ลองปรับที่ Settings>Video>Fullscreen Display setting แล้วภาพก็ไม่เต็มจอครับ

Originally posted by armyy48 View Post
    เวลาดูหนังไฟล์ Mini Hd พวก .mkv อะครับภาพมันไม่เต็มจอครับไม่ทราบว่าจะปรับสัดส่วนภาพตรงไหนครับให้มันเต็มจอ

ลองปรับที่ Settings>Video>Fullscreen Display setting แล้วภาพก็ไม่เต็มจอครับ
    ภาพไม่เต็มจอยังไงละท่าน เพราะหนังส่วนใหญ่จะไม่เต็มจอ จะมีขอบดำบนและล่าง

Comment

มันมีขอบล่างบอบบนอะครับ ถ้าดูใน Vlc Lan มันจะมีให้ปรับสัดส่วนภาพเป็น 16:9 อะครับแล้วภาพมันจะยืดออกเต็มจอไม่มีขอบล่างขอบบนครับ

เลยอยากทราบว่า Splash Pro ทำได้ไหมครับ

Comment

ไฟล์หนัง21:9รึเปล่า? ถ้าเต็มจอ16:9 ภาพมันจะยืดน่ะ

Comment

ผมก็เจอบ่อยนะ

ตัวหนังเค้าบอกชัดเจนว่า เป็น 16:9

จอผมก็ 16:9

ทำไมมันไม่เต็มจอก็ไม่รู้ *- -

Comment

คงต้องรอเวอร์ชั่นหน้าให้มันปรับ aspect ratio กับเปิดอ่านซับไทยได้แต่โปรแกรมนี้ชัดดีจริงเลยครับ

Comment

Originally posted by Akabana View Post
              ผมก็เจอบ่อยนะ

ตัวหนังเค้าบอกชัดเจนว่า เป็น 16:9

จอผมก็ 16:9

ทำไมมันไม่เต็มจอก็ไม่รู้ *- -
              บางทีตัวหนังบอก 16:9 บางเรื่องมันหมายถึงรวม ขอบดำบนล่างด้วยครับ(ตัวหนังจริงๆคือ21:9) ผมก็ไม่รู้ว่าทำไม เจอค่อนข้างบ่อยเช่นกันไม่รู้ว่าเขียนผิดหรือเค้า Encode มาผิดเลยต้องมาแปะที่ปก

Comment

มันเป็นที่ไฟร์หนัง ครับ หากทำให้เต็มจอ ภาพจะยืดเเล้วผิดสัดส่วนครับ เเต่บ้างไฟร์หนังก็ยืดไม่ได้ครับ เเล้วเเต่คนที่แปลงไฟร์หนังมาเเจกครับ

จอที่ทำได้ใกล้เคียงเเละได้สัดส่วน ส่วนตัว ผมว่า คงต้อง 16 : 10 ครับ เเต่เค้าไม่ผลิตเเล้ว^^!

ส่วนเรื่องโปรเเกรม splash Pro มัน มีเเค่ให้ปรับค่า มาตรฐานครับ ตั้งค่านอกเหนือจากนั้น คงต้องไปใช้โปรเเกรมอืนครับ เช่น MPC

Comment

Working...
                X