Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่กำลังตัดสินใจ ระหว่าง sound card กับ avr และพาวเวอร์แอมป์ เลือกไม่ถูก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่กำลังตัดสินใจ ระหว่าง sound card กับ avr และพาวเวอร์แอมป์ เลือกไม่ถูก

เดิมทีผมจะสถิตย์อยู่บอร์ดพวก IT เน้นการปรับแต่ง โอเวอร์คล็อกเอามันใช้งานได้จริงซะเป็นส่วนใหญ่
    แต่เมื่อเทคโนโลยี่เสียงแบบ HD เข้ามาเลยเกิดกิเลสจึงอยากลองทำชุดโฮมขึ้นมาด้วยตัวเองดู
    โดยใช้คอมเป็นศูนย์กลาง
    ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงหรือระบบเสียงมากนัก หรือแทบไม่มีเลยก็ว่าได้

ลักษณะการใช้งาน ส่วนใหญ่คือ ฟังเพลง(แนวเพลงหลากหลาย ไทย สากล พวกเพลงสังเคราะ อย่างแดนซ์ เบสหนักๆ)
    ดูหนัง (จะเอามาดูหนังพวก Blu-ray หนังพวก HD ทั้งหลาย) และเกม (พวกที่รองรับเสียงรอบทิศทาง) ทั้ง 3 อย่าง ใช้งานพอๆ กัน ไม่หนักหรือเน้นไปด้วนใดด้านหนึ่ง
    และ out put อยากได้เป็น 7.1CH

ก่อนที่จะถามต่อไป ผมขอควบคุมเรื่องตัวแปร "ลำโพง" ก่อนนะครับ เดียวจะมีถามว่า มีลำโพงหรือยัง (จะใช้ลำโพงที่มีอยู่เดิมหรือใช้ของแบนด์ หรือทำขึ้นมาเองผมขอตัดสินใจอีกที)
    ขอให้ตัดเรื่องลำโพงไปก่อน หรือ ถ้าอยากแนะนำ ก็แนะนำได้ครับ ไม่ผิด รวมถึง ซับ แนะนำกันได้ครับ

แนวทางที่จัดเป็นทางเลือกไว้(แต่ก็ยังเลือกไม่ได้สักที)คือ (ขอย้ำนะครับว่าใช้คอมเป็นศูนย์กลาง)
    1. ไม่ต้องมี ซาวการ์ด ใช้่ปล่อยสัญญาญ ดิจิตอล ผ่าน Coax ให้ avr รับหน้าที่ถอดรหัสไปเลย ง่ายดี
    2. ก็มี ซาวกร์ด ก็ได้ ใช้ arv ร่วมด้่วย (ของเดิม มี SB46A อยู่)ซะเลย
    3. (ในข้อนี้ผมเอนเอียงมาเยอะครับ ไม่มีเหตุผล แต่ชอบเฉยๆ) คือ เปลี่ยนซาวการ์ด ให้ซาวการ์ดถอดรหัส แล้วใช้พาวเวอร์แอมป์ช่วย
    ซาวการ์ดที่เล็งๆ ไว้มีสองรุ่นคือ Xonar HDAV1.3 Deluxe และ X-Fi Titanium HD

ในกรณีผมเลือกข้อ 3 ผมก็มีคำถามต่อไปอีกครับ
    3.1 ถ้าเลือกข้อ 3 ได้แล้ว เลยสงสัยต่อว่าหากไม่ใช้ avr แต่ใช้พาวเวอร์แอมป์แบบ ทำขึ้นมาเอง(ผมทำไม่เป็นหรอกครับ ลองอ่านในหมายเหตุ) ขับแบบ 8 CH (รวมซับด้วย)
    ในทางปฏิบัติแล้วมันทำได้มั๊ยครับ

หมายเหตุ : จากข้อ 3.1 ผมเลยเห็นพวกซับ+ลำโพง 5.1, 7.1 มีขายอยู่มากมายเลยมีแนวคิดที่ว่า น่าจะทำพาวเวอร์แอมป์แบบ 7.1 แบบ DIY ได้ (ผมไม่ได้ทำเอง แต่ให้คนที่ทำเป็นทำ)
    3.2 หากข้อ 3.1 ทำได้ การทำ พาวเวอร์แอมป์ แบบ ฟอนท์+ซับ มีกำลัง ประมาณ 100W/ch(ในกรณีที่ทำซับขึ้นมาเอง) ส่วนอื่นๆ ประมาณ 50-70W/ch ทำกันได้มั๊ยครับ
    3.3 ผมมีแอมป์ ของเชอร์แมน จำรุ่นไม่ได้่ เข้า 2 จำลองออก 5 จะสามารถดัดแปลงเป็น 7.1 ได้หรือไม่

3.4 จากข้อ 3.1-3.3 หากทำได้ ถ้าจะทำให้มันรับได้ทั้ง อนาล็อก 7.1 แล้วขาย และรับ สัญญาณ ดิจิตอลผ่าน Coax ได้ด้วย มันจะทำได้มั๊ยครับ แค่มีความสงสัยน่ะครับ ความคิดนี้เกิดจาก การเห็น avr มันรับได้ทั้งภาค ดิจิตอลและอนาล็อค ทั้งสองทางครับ

ผมไม่รุ้จริงๆ ครับ ผิดพลาดหรือใช้ศัพท์เทคนิคผิดขออภัยด้วยครับ อีกอย่างเรื่องตัวแปล "งบประมาณ" ผมไม่ได้วางไว้ เพราะไม่ทราบไม่อยากเป็นตัวกำหนดจนเกินไป

ตอบให้แบบไม่ละเอียดนะครับ
    ถ้าให้ SC ถอดรหัส จะยุ่งยากเรื่องการเซ็ตค่าและต่อ power amp ตรงๆไม่ได้ครับ
    ต้องมี pre มาคั่น ไม่งั้นจะเพิ่มลดเสียงไม่ได้ ทำให้ยุ่งยากครับ
    coax เป็นการส่งข้อมูลแบบ digital ครับแต่มันไม่รองรับพวกเสียง hd นะครับ
    แบนวิธมันไม่พอ ถ้าชอบฟังเพลงผมแน่นอนเล่น 2ch แบบเต็มระบบดีกว่า
    ถ้าไม่สะใจอาจจะหาซับมาเพิ่มอีกตัวนึงครับ

แต่ถ้าอยากดูหนังแบบเสียงรอบทิศทาง
    ผมแนะนำว่าใช้ VGA passthough ไปให้ AVR ถอดรัสดีกว่าครับ
    สะดวกกว่าเยอะ แต่ถ้าอยากฟังเพลงดีดีก็หา int amp
    หรือ dac มาเติมในระบบก็ในระบบก็ได้ครับ

สิ่งที่คุณต้องทำการบ้านมาเพิ่มคือเรื่อง VGA เรื่องระบบเสียงในหนัง
    เรื่อง digital และ analog เป็นสำคัญด้วยครับ เป็นพื้นฐานที่ต้องรู้อย่างมาก
    จะได้รู้ว่าสายอะไรใช้กับ port อะไร ถ้าเข้าใจเรื่องนี้ ต่อไปเจอเครื่องไหนก็ใช้งานเป็น
    เรื่องหน้าที่ของการถอดรหัสผมว่าคุณพอมีความรู้บ้างแล้ว ถือเป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ
    ส่วนเรื่องปรับแต่ง software กับเซ็ตอัพลำโพงและเลือกใช้สายต่างๆ
    เอาไว้ตอนซื้อแล้วค่อยศึกษาทีหลังได้ครับ

สุดท้ายคำถามของผมคืองบประมาณครับ
    มันต้องกำหนดครับ ถ้าไม่ได้กำหนดมันก็แนะนำบองให้เลือกลำบากครับ
    ซึ่งถ้าจะเล่นก็ต้องมีประมาณ 20k
    แต่ถ้าอยากได้ดีดีแบบเอาจริงเอาจังหน่อยก็ 40-50k ครับ
    ปล.เรื่องระบบไฟไว้ทีหลังสุด

Comment

เคยแอมป์5.1 เชอร์แมน รุ่นถูกสุด ต่อเข้ากับ SB0460
      กับแอมป์ 5.1บ้านหม้อ(SKG)ต่อเข้ากับ SB0460
      สรุปแล้ว แอมป์ 5.1บ้านหม้อดีกว่า เสียงที่มาจากการ์ดทำได้สดกว่า
      แอมป์5.1 เชอร์แมน รุ่นถูกสุด เหมือนเสียงที่ออกมาจากโดนแปลง
      ฟังแล้วไม่ได้เรื่องเลย
      พาวเวอร์แอมป์ น่าจะให้ความสดของเสียงต้นทางได้ดีกว่า AVR
      (พูดถึงภาคอนาล็อค ต่อ 5.1 แบบ 3 สาย)

Comment

เป็นผมเลือกข้อ 1

ขาย SB460A รวบรวมเงินทั้งหมดไปลง avr เอารุ่นใหญ่เท่าที่งบจะซื้อได้ แล้วค่อยเลือกลำโพงที่เข้ากับ avr อีกที

หา VGA ระดับกลางๆที่มี hdmi ก็พอแล้วผมใช้แค่ 4550 ก็ดูหนังได้ลื่นแล้ว

ถ้าท่านเลือกข้อ 3 จะบานปลาย แล้วจะยุ่งยากแบบท่านพงษ์ว่า

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
          ตอบให้แบบไม่ละเอียดนะครับ
          ถ้าให้ SC ถอดรหัส จะยุ่งยากเรื่องการเซ็ตค่าและต่อ power amp ตรงๆไม่ได้ครับ
          ต้องมี pre มาคั่น ไม่งั้นจะเพิ่มลดเสียงไม่ได้ ทำให้ยุ่งยากครับ
          coax เป็นการส่งข้อมูลแบบ digital ครับแต่มันไม่รองรับพวกเสียง hd นะครับ
          แบนวิธมันไม่พอ ถ้าชอบฟังเพลงผมแน่นอนเล่น 2ch แบบเต็มระบบดีกว่า
          ถ้าไม่สะใจอาจจะหาซับมาเพิ่มอีกตัวนึงครับ

แต่ถ้าอยากดูหนังแบบเสียงรอบทิศทาง
          ผมแนะนำว่าใช้ VGA passthough ไปให้ AVR ถอดรัสดีกว่าครับ
          สะดวกกว่าเยอะ แต่ถ้าอยากฟังเพลงดีดีก็หา int amp
          หรือ dac มาเติมในระบบก็ในระบบก็ได้ครับ

สิ่งที่คุณต้องทำการบ้านมาเพิ่มคือเรื่อง VGA เรื่องระบบเสียงในหนัง
          เรื่อง digital และ analog เป็นสำคัญด้วยครับ เป็นพื้นฐานที่ต้องรู้อย่างมาก
          จะได้รู้ว่าสายอะไรใช้กับ port อะไร ถ้าเข้าใจเรื่องนี้ ต่อไปเจอเครื่องไหนก็ใช้งานเป็น
          เรื่องหน้าที่ของการถอดรหัสผมว่าคุณพอมีความรู้บ้างแล้ว ถือเป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ
          ส่วนเรื่องปรับแต่ง software กับเซ็ตอัพลำโพงและเลือกใช้สายต่างๆ
          เอาไว้ตอนซื้อแล้วค่อยศึกษาทีหลังได้ครับ

สุดท้ายคำถามของผมคืองบประมาณครับ
          มันต้องกำหนดครับ ถ้าไม่ได้กำหนดมันก็แนะนำบองให้เลือกลำบากครับ
          ซึ่งถ้าจะเล่นก็ต้องมีประมาณ 20k
          แต่ถ้าอยากได้ดีดีแบบเอาจริงเอาจังหน่อยก็ 40-50k ครับ
          ปล.เรื่องระบบไฟไว้ทีหลังสุด
          ได้สิครับทำอยู่ แต่ต้องเบาเสียงสดๆ อ่ะ ไม่งั้นลำโพง จะพังเอา
          ภาคปรีที่เป็น software เลย ข้อดีก็มีน่ะ อย่างที่ว่า ระบบเสียง ยิ่งผ่านอะไรได้น้อยที่สุด มันก็ทำให้เสียง ที่ออกมาดีสุด ใน sound จริงๆ การมี opamp ก็เหมือนมีปรีแล้วนั้นแหละ

Comment

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ถึงคุณ TroRuwA
            ผมไปเจอบทความนี้
            http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=141080
            อยากขอความคิดเห็น ส่วนงบประมาณ ผมมองๆ ไว้ว่า(ถ้าเลือกข้อ 3 + Xonar HDAV1.3 Deluxe) เพดานสูงสุดน่าจะไม่เกิน 20k เพราะถ้ามากกว่านั้นคงมอง avr ระดับกลาง มือ 1 มือ 2 ไปเลย
            ทีแรกผมนึกว่า Coax จะสามารถส่งสัญญาณเสียงพวก
            DTS-HD
            Dolby True HD
            ได้เพียงเส้นเดียว (ทำให้ต้องจำใจตัด X-Fi titanium HD ออกไปเลย

ถึงคุณ piioneer
            ผมว่าเห็นท่านโมดิไฟ พวกแอมป์ อยุ่นะครับ แนะนำที
            ผมเห็นมีแต่คนทำ DAC แอมป์หลอด แต่ไม่เห็นมีใครทำ pre amp แบบ 7.1 ซะที อยากเห็นนะครับ

ในทุกความคิดเห็นผมเก็บมาคิดพิจารณาหมดนะครับ ขอบคุณทุกท่านจริงๆ

Comment

Originally posted by mass View Post

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=141080
              อยากขอความคิดเห็น ส่วนงบประมาณ ผมมองๆ ไว้ว่า(ถ้าเลือกข้อ 3 + Xonar HDAV1.3 Deluxe) เพดานสูงสุดน่าจะไม่เกิน 20k เพราะถ้ามากกว่านั้นคงมอง avr ระดับกลาง มือ 1 มือ 2 ไปเลย
              ทีแรกผมนึกว่า Coax จะสามารถส่งสัญญาณเสียงพวก
              DTS-HD
              ได้เพียงเส้นเดียว (ทำให้ต้องจำใจตัด X-Fi titanium HD ออกไปเลย

ผมว่าเห็นท่านโมดิไฟ พวกแอมป์ อยุ่นะครับ แนะนำที
              ผมเห็นมีแต่คนทำ DAC แอมป์หลอด แต่ไม่เห็นมีใครทำ pre amp แบบ 7.1 ซะที อยากเห็นนะครับ

ในทุกความคิดเห็นผมเก็บมาคิดพิจารณาหมดนะครับ ขอบคุณทุกท่านจริงๆ
              ผมตความรู้แค่หางอึ่งครับ ผมว่าที่ใครไม่ทำกันเนี่ย เพราะเขาขี้เกียจ ทำภาครีโมทมั้งครับ คิดดูเวลาดูหนังแล้ว ข้างหลัง เสียงค่อยไป ต้อง หยุดหนังแล้วเดินมากปรับ มันไม่ค่อยดีเท่าไหร่ อีกอยาก ปร ส่วนมากคนที่เล่น มันทำ ปรีหลอดใช้กันครับ ผมไปหาในเวป ก็ไม่เคยเจอ ผมว่าน่ะ ถ้าใช้ต่อกับคอมและ source มาจากคอมอย่างเดียว ปรีก็ไม่จำเป็นน่ะ

Comment

มันไม่สะดวกไงครับ ถ้าจะต่อ power ตรงๆผมแนะนำซื้อ HDD player
                ที่มึ analog 7.1 out ดีกว่าครับ อีกอย่างที่อยากแนะนำ avr เพราะว่า
                avr มีฟังก์ชั่นที่ค่อนข้างจำเป็นครับ ถ้าห้องกลาง-ใหญ่หรือเล่นชุดกลาง-ใหญ่
                เราสามารถหน่วงเวลาแต่ละ channel ได้ครับ ให้เสียงที่สมดุลกว่าครับ
                คือบางทีเสียงไม่เพี้ยนมันก็ดีครับ แต่บางทีคนเราก็ชอบทานอาหารที่ปรุงรสครับ ^^
                ยิ่งเป็นมือใหม่ผมยิ่งอยากแนะนำแบบเบสิกก่อนดีกว่าครับ

Comment

ไปลองฟังตามพาวเวอร์บายก่อนเลยครับ พวก onkyo yamaha ที่ขายเป็นชุดๆ

แล้วกลับมาถามใหม่ ถ้าอยากได้มากกว่าพวกนั้น งบประมาณจะเป็นตัวกำหนดคุณภาพทุกอย่าง

ถ้าพอใจก็จัดไปเลยครับ

True-HD DTS-HD ต้องถามตัวเองก่อนครับว่าพร้อมไหมที่จะเล่น

เพราะมันเปลืองกว่า แต่สำหรับบางคนเสียงมันไม่ต่างกันเลย

Comment

Originally posted by mass View Post

DTS-HD

จริงอย่างท่าน piioneer ว่าครับ pre amp 7.1 มันจะปวดหัวเรื่องเซ็ตระดับเสียงมากครับ
                    ส่วนเรื่องที่ท่านถาม HDAV 1.3 DELUXE ออกทางอนาลอค โดยให้โปรแกรมถอดรหัสเสียง
                    ได้เสียงที่ดีกว่า AVR ตัวละสองหมื่นบาทครับ แต่จะสิ้นเปลืองค่าสายสัญญาณหน่อย
                    แต่ที่ลำบากสุดคือเรื่องตั้งค่า driver และ software ครับ
                    ค่อนข้างจุกจิกครับ จริงๆเรื่อง software ผมไม่ถนัดเลยครับ
                    ส่วน ati 5xxx ได้เสียงที่แย่กว่าแต่มันติดตั้งและเซ็ตง่ายกว่าครับ
                    แต่ถ้าถามว่าตัวไหนบินได้สูงกว่าก็ต้องตอบว่า HDAV ครับ
                    ให้ passthough ไปให้ AVR ตัวท๊อปๆครับ เสียงดีกว่าใช้ ati5xxx ครับ
                    (ผมไม่เคยลองนะ ฟังเค้ามา + ทฤษฎีน่าจะเป็นเช่นนี้จริงๆครับ)

เรื่องงบก็โอเคนะ แต่ลำโพงคงต้องหามือสองถึงจะบินได้สูงครับ
                    จริงๆงบนี้ผมอยากให้ไปลองดูลำโพง 2.1 + DAC หรือ 2.0 + DAC น่าจะเวิคกว่า
                    เพราะว่าได้น้ำเสียงที่คุณภาพดีกว่าเยอะครับ แค่ดูหนังอาจจะไม่ตกใจตอนผีแอบมาด้านหลัง
                    หรือไม่ต้องเอียงตัวหลบกระสุนครับ คือผมเห็นว่าชอบฟังเพลงมากกว่า
                    คือผมมันคนส่วนน้อยครับ ยังดูหนังจาก 2.0 อยู่เลย
                    Last edited by TroRuwA; 31 Oct 2011, 21:20:25.

Comment

AVR = Decoder+Pre+AMP - -*

Comment

แอมป์บ้านหม้อ 5.1 ประมานเท่าไหร่อ่อครับ (20w)

Comment

Originally posted by คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต View Post
                          แอมป์บ้านหม้อ 5.1 ประมานเท่าไหร่อ่อครับ (20w)
                          อยากรู้เหมืแนกัน รอๆๆๆ

Comment

2500-3000 บ้านหม้อมีเยอะเลยครับ 80-100 w RMS

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                              2500-3000 บ้านหม้อมีเยอะเลยครับ 80-100 w RMS
                              เห้นด้วยกับท่านเสือ และถ้าต้นเสียง เสียงดีผ่าน SC หรือ DAC เอามาฟังเพลงก็ใช้ได้ครับ

เห็นร้านไพศาลขายอยู่ครับ ราคาที่ท่านเสือว่าไว้ครับ

Comment

Working...
                              X