Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม้เช็คไฟรั่ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม้เช็คไฟรั่ว

ขออนุญาตตั้งกระทู้ห้องนี้นะครับ อาจเป็นประโยชน์กับสมาชิกในช่วงน้ำท่วม และเซฟชีวิตได้

บ้านผมไกล้น้ำท่วม เห็นข่าวคนโดนไฟดูด. อ่านเจอข่าว ดร.ปลอดประสพ ทำตัวเช็คไฟรั่ว เลยsearchเจอในสมาชิกพันทิปโพส
    ลองทำดูเผื่อสมาชิกได้เอาไปทำประโยชน์ได้

อุปกรณ์ ไขควงเช็คไฟ,ลวดทองแดง,ท่อใส

ทำแล้วต้องน้ำหนักเบา ทดลองทำเลยคืนนี้..พรุ่งนี้จะทำให้ยาว2 เมตรใช้ท่อ PVC 4 หุน

เอาแหย่ปลั๊กไฟ ไฟติด OK ครับ

เยี่ยมเลยครับ ^^

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

แจ่ม

Comment

พี่พงษ์...เตรียมการรับแล้วหรือ...555+

Comment

^เตรียมการไว้แล้วครับ น่าจะท่วมเป็นเดือน

เดอะมอนบางแค โลตัสบางแค น้ำท่วมครึ่งล้อรถ

คู่ขนานกาญจนาภิเษกขาออกหน้า ม.เอเวอร์กรีน ท่วม 40 cm

ซ.กำนันแม้น อยู่เลยคลองภาษีเจริญ ซึ่งตรงจุดนี้จะมีการดูดน้ำไปออกแม่น้ำท่าจีน คงจะกระทบน้อยกว่า

ยังไงก็เตรียมตัวไว้ติดเกาะจะไม่ลำบากจนเกินไป

Comment

ไขควงงมันเท่าไรเหรอครับ วันนั้นเพือนบอกแถวบ้านโดนดูดไป 24 คน

Comment

ใช้เป็ดน้อย ผูกเชือกห้อยไม้แล้ว ยื่นไปเช็คดู

ไม้นี้เวอร์ชั่นสองจะมีปลายแหลมเอาไว้แทงสู้จรเข้ และแทงปลาได้ถ้าเจอ

Comment

Originally posted by naraklive View Post
                  ใช้เป็ดน้อย ผูกเชือกห้อยไม้แล้ว ยื่นไปเช็คดู

ไม้นี้เวอร์ชั่นสองจะมีปลายแหลมเอาไว้แทงสู้จรเข้ และแทงปลาได้ถ้าเจอ
                  หายากเหมือนกัน

ลิงต์เป็ดน้อยกู้ภัย
                  http://www.innnews.co.th/%E0%B9%80%E...318028_38.html

จรเข้เจอคนก็เผ่นแล้ว ในเมืองหลุดมาก็จรเข้เลี้ยงหากินไม่เป็น.. สัีตว์แพทย์.บอกว่าถ้าท่วมมิดไม่มีที่เกาะจรเข้ก้ไปไม่เป็น เพราะมันเป็นสัตว์เลือดเย็นต้องมีพื้นแห้งให้ตากแดดปรับอุณหภูมิ และจรเข้ราคาค่าตัวสูง มีมนุษย์ไล่ล่าซะด้วย
                  Originally posted by panyasama View Post
                  ไขควงงมันเท่าไรเหรอครับ วันนั้นเพือนบอกแถวบ้านโดนดูดไป 24 คน
                  ไขควงเก่าซื้อมานานแล้ว เคยเห็นที่ร้านไพศาล ริมคลองหลอดขายเป็นของฟิลลิปส์ราคา 59 บาทมั้งครับ

จะให้ดีใช้ท่อ PVC ยาวซัก 3 เมตร ระยะน่าจะปลอดภัยดี
                  Last edited by mujaarm; 2 Nov 2011, 21:19:03.

Comment

ตัวที่ใช้งานได้จริง

อุปกรณ์

ไขควงวัดไฟ,ลวดทองแดง,จุกค๊อก

ใช้วัสดุอื่นๆตามที่หาได้ ทำไว้ดูเป็นไอเดีย ลวดทองแดงของผมเป็นแบบเคลือบ จุดที่จะให้ไฟเดินใช้มีดขูดเคลือบออก ใช้สายไฟธรรมดาก็ได้

ความยาว 3 เมตร

เทส

OK PASS
                    Last edited by mujaarm; 2 Nov 2011, 17:07:52.

Comment

ปลั๊กที่ใช้ทดสอบนี่ Vintage มากๆเลยครับ 5555+

Comment

Originally posted by thaiwebon View Post
                        ปลั๊กที่ใช้ทดสอบนี่ Vintage มากๆเลยครับ 5555+
                        เดี๋ยวต้องมีคนถาม " ปลั๊กนี้ ขายมั๊ยครับ "

Comment

^เปลี่ยน plug ไฮโซ .ให้ดูดีแล้วครับ
                          Last edited by mujaarm; 3 Nov 2011, 01:11:05.

Comment

เหมือนว่าวิธีนี้จะใช้ไม่ได้นะครับ เท่าที่ผมรู้คือ เวลาเราเอาไขควงจิ้มเข้าไปใน L(ไฟ) เราต้องเอานิ้วไปแตะที่ตูดไขควงเพื่อให้ไฟครบวงจรแล้วไฟในไขควงก็จะติด แต่ถ้าเวลาน้ำท่วมนั้นปลั๊กจะถูกน้ำท่วมทั้ง L และ N ซึ่งก็คือ 2 รูนั้น และถ้าเราไปวัดมันจะไม่ได้เพราะไฟจะวิ่งจาก L ไป N แต่ก็มีบางส่วนที่รั่วออกมา ถ้าวัดในขณะที่ตัวแห้งจะไม่เกิดปัญหาแต่ถ้าตัวเปียกแล้วอันตรายมากครับ แต่ที่ผมเห็นในทีวีเขาจะมีเป็ดน้อยเตือนภัยอันนั้นเขาจะใช้หลักการนำไฟฟ้าโดยมีไฟที่รั่วเป็นตัวกลางระหว่างแท่งอีเล็กโทดอะครับ

Comment

^ขอบคุณที่ให้ข้อคิดเห็น เพิ่มข้อควรระวังแล้วครับ

ข้อควรระวัง
                              -ควรทำด้ามยาว 3 เมตร จะได้พ้นรัศมีไฟรั่ว
                              -ผุ้ที่เช็คไฟควรจะตัวแห้ง ไม่สัมผัสกับน้ำโดยอาจจะใส่รองเท้า BOOT

มาทดลองของจริงเลยครับ ทฤษฎีถ้าไม่ปฏิบัติก็ไม่รู้ครับ

เสียบไฟ AC220V

ไขควงเช็คเป็นแบบกดทั่วไป

SAFETY
                              Last edited by mujaarm; 2 Nov 2011, 18:40:56.

Comment

Working...
                              X