Announcement

Collapse
No announcement yet.

SB0090 Audigy1 ที่ผมใช้อยู่มีปัญหา sub bass center/rear R/L ไม่ออก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SB0090 Audigy1 ที่ผมใช้อยู่มีปัญหา sub bass center/rear R/L ไม่ออก

SB0090 Audigy1 ที่ผมใช้อยู่มีปัญหา sub bass center/rear R/L ไม่ออก
    SB0090 Audigy1 a400 sb1394 EAX HDadvance เท่าที่เห็นมันเขียนไว้แค่นี้
    เดิมทีฟัง 2.1 อยู่ดีๆ ไปซื้อลำโพง 5.1ของ Edifier มากะว่าหนุกหนานแน่นอน แต่แล้วก็ต้องพบกับความผิดหวัง เพราะเวลาเปิด File หนัง 5.1 แล้ว เสียงพูดหรือเสียงยิงของตัวหลักจะออกที่ center แต่ทีนี้ bass กลับไม่ยอมดังจาก center จะดังเฉพาะ FL/FR ลองโหลด KX มาใช้แล้วก็ยังเหมือนเดิมไม่มรอะไรเปลี่ยนแปลง(ผมไม่มี driver ตรงตัวนะครับ) โหลดจากในเว็บก็เหมือนโปรแกรมไร้ค่า(ของ sound blaster น่ะ) ผมควรใช้ driver ของอะไรดีครับช่วยโพสลิ้งให้ผมเข้าไปโหลดทีล่ะขอร้อง T^T จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ

เบสไม่ออกให้เข้าไปติก Bass redirection เเล้วมันจะออกเองครับ
    ส่วน Driver ผมว่าเปลี่ยนไปลงตัวธรรมดาน่าจะดีกว่า

Comment

ดูท่าทางไม่ได้ปรับเป็น 5.1

Comment

Bass redirection ไม่น่าจะเกี่ยว มันเอาไว้ปรับ cross over หรือ อะไรซักอย่างนี่แหล่ะ

ปรับ ความถี่ของ bass ว่าจะให้มัน cut ที่ความถี่เท่าไหร่

ส่วนเสียง ch อื่นๆไม่ออก ลองปรับเป็น 4.1 , 5.1 หรือยังครับ

Comment

ปรับเป็น 5.1 แล้วครับ เสียงก็แยกสัญญาณถูกต้อง ที่ไม่มาคือเสียง bass พอปรับเป็น 4.1 ไม่มีปัญหาอะไรแน่นอนอยู่แล้วเพราะเสียงพูดมันออกทุกลำโพงไงครับ รวมทั้ง FL FR ด้วย ซึ่งตัวนั้น bass ก็ออกเป็นปรกติ ส่วน driver ตัวธรรมดานั้นผมไม่มีอ่ะครับ อยากได้ driver ของรุ่นนี้ หรือที่ใช้กันได้จริงๆ ตอนนี้ใช้ KX อยู่ครับ แต่ 5.1 bass ไม่ออกง่ะ ตัว center เสียดังแหง่วๆๆ เลย เหมือนลำโพง 199 อะำไรอย่างงั้น

Comment

ถ้าตั้ง 6channel จาก powerdvd แล้ว

Surrounder ปรับ 5.1 ตั้ง surround เป็น off

แล้วติ๊กที่ sub woofer output

หากต้องการ lowpass filter เพื่อให้เบสไปลงซับให้หใด ติ๊กที่ bass redirect ด้วย

ส่วนถ้าฟังเพลง แล้วต้องการให้มันออกครบ ผมแนะนำ coppy

ส่วน เกมส์ KX ให้คำตอบไม่ได้

Comment

ลง driver ตัวของ Creative ก่อนครับ เพราะผมไม่เคยใข้ KX เลยไม่รู้จะบอกยังไง
              พอลง Driver เเล้วให้ลง Surround Mixer ด้วยเเล้วปรับเป็น 5.1
              เบสไม่ออกให้เข้าไปติก Bass redirection ปรับไว้ 100 HZ เเล้วมันจะออกเองครับ

Comment

Surround mixer + Audio HQ

http://www.tempf.com/getfile.php?fil...pplication/rar

Comment

จะลองทำทุกวิธีที่โพสมาครับ แล้วตัว surround mixer นี้เราจะหาได้จากไหนคับ
                  ป.ล. ผมไม่มี driver ของตัว creative นะครับ ขอบคุณทุกคนคับ

Comment

driver ลงก่อน ค่อยลง Audio hq + surround mixer

http://ccfiles.creative.com/manualdn..._2_09_0016.exe

Comment

โหลดตัวนี้ไปลง ด้วยนะครับ ตามลิ้ง
                      1. Creative Sound Blaster Audigy, Audigy 2 series and Audigy 4 series Driver 02.09.0016 (39.37 MB)
                      5. Creative Surround Mixer driver update (10.47 MB)
                      9. Audigy Web Update - Creative Audio HQ (6.85 MB)
                      http://asia.creative.com/support/dow...pe=0&x=17&y=10
                      ลงตัว 1. เเล้วลงตัว 9. เเล้วลงตัว 5.

Comment

surround mixer ใช้ได้ผลครับ เริ่มมี bass ออกทาง center เล็กน้อย ส่วนที่ให้ลง 1-9-5 9กับ 5 ผมลงไม่ได้อ่ะคับ เลยใ้ช้ไฟล็ของคุณbattlecruiserแทน ก็ดีขึ้นมาในระดับหนึ่งครับ ผมอยากทราบเรื่องเกี่ยวกับ Mod เป็น audigy4 ว่าตัวของผมสมารถทำได้ไหมน่ะคับ ช่วยแนะนำทีนะคับ

Comment

Originally posted by champontherain View Post
                          surround mixer ใช้ได้ผลครับ เริ่มมี bass ออกทาง center เล็กน้อย ส่วนที่ให้ลง 1-9-5 9กับ 5 ผมลงไม่ได้อ่ะคับ เลยใ้ช้ไฟล็ของคุณbattlecruiserแทน ก็ดีขึ้นมาในระดับหนึ่งครับ ผมอยากทราบเรื่องเกี่ยวกับ Mod เป็น audigy4 ว่าตัวของผมสมารถทำได้ไหมน่ะคับ ช่วยแนะนำทีนะคับ
                          ทำได้ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=113779

สิ่งที่ได้เพิ่มคือ Graphic EQ ห่วยๆ

Bass booster และ THX Console หากไม่ต้องการ

ก็ลงแค่ driver จากเวป Surroundmixer2+ Audio HQ ก็พอเพียงแล้วครับ สำหรับ audigy 1

Comment

9. ให้ทำการ Extract Files ด้วย Winrar ก่อนครับเเล้วเข้าไปใน Folder ที่ Extract ชื่อ AHQ20031017เข้าไป AudioHQ เเล้ว ก็คลิกที่ตัว Setup
                            5. ทำเหมือนกับ 9. เข้า SMIX_PCAPP_2_00_52 เข้า SurMix2 คลิกที่ตัว setup
                            ใช้ได้ชัวๆ เพราะผมก็เคยใช้ SB0090 กับ Driver พวกนี้ครับ

Comment

มันเป็นตัว setup มาอยู่แล้วคับ เพียงแต่ว่ามัน cannot detect ประมาณว่าหาไม่เจอ ทั้งๆที่โปรแกรมอื่นๆก็หาเจอน่ะครับ ตอนนี้โหลดไฟล์ surround mixer มาใช้ก็พอถูไถแต่ผมว่าเสียงยังไม่ดีเท่าไร ผมว่ามันสามารถดีได้มากกว่านี้น่ะคับ
                              สำหรับ mod ที่แจกในลิ้งนั้นน่ะคับ ผมพยายามโหลดแล้วแต่ก็ไม่เส็ดซะที อยากทราบว่าอะไรคือสิ่งที่ดีที่สุดที่ผมควรทำกับระบบเสียงที่มีอยู่ตอนนี้ครับ ที่โหลดมาลงก็ยังแก้ปัญหาระบบเสียง center ได้ไม่เท่าไร ตอนที่ผมลองไปฟังลำโพงของผมที่ขายอยู๋พันทิพย์ชั้น4เสียงมันเหนือกว่านี้น่ะคับ เลยเกิดอาการเคลือบแคลงสงสัยว่าพอจะมีวิธีแก้ไขทางด้าน softwareบ้างไหม ขอบคุณที่เข้ามาแนะนำนะคับ
                              Last edited by champontherain; 30 Jan 2008, 20:05:30.

Comment

Working...
                              X