Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำสายที่จะนำมาทำสายหูฟังให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำสายที่จะนำมาทำสายหูฟังให้หน่อยครับ

คือมีฟลูไซค์อยู่แต่สายที่มามันยาวแค่เมตรกว่าๆ จะเอามาใช้ตอนดูหนังก็สั้นไปเลยอยากจะทำสายยาวๆมาใช้

ช่วยแนะนำสายให้ทีครับ ยี่ห้อไหน รุ่นอะไร ร้านไหนมีขายทางเน็ตบ้าง

ไม่เน้นเสียงดี เน้นประหยัดเพราะเอามาแค่ดูหนัง ความโตไม่เกิน 6มิล น้อยกว่า 6มิลยิ่งดี สายอ่อนๆไม่แข็ง เอาแบบ 3แกน 4แกน หรือ 2แกนแต่มีซีล ก็ได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

canare or belden ลองหาดูครับ
    ส่วนใหญ่ผมเจอที่ NPE

Comment

พอจะทราบชื่อรุ่นมั้ยครับคุณพงษ์

Comment

Originally posted by nightno1 View Post
        พอจะทราบชื่อรุ่นมั้ยครับคุณพงษ์
        จำได้แต่ราคาครับ อยู้แถวๆ 100 +\- ครับ มีสี่แกนครับ
        ขาวสอง ฟ้าสองครับ

Comment

นี่แน่เลย

Comment

หาซื้อที่ไหนบ้างเนี่ย Mogami 2534 อยากได้สัก 5เมตร ใครชี้เป้าให้ได้บ้าง

Comment

ไว้ผมไปซื้อให้ที่ npe ก็ได้ครับ วันจันทร์
              จะเอา belden หรือ canare ก็แจ้งได้ครับ
              ใส่หัว 3.5mm ได้สบายๆครับ

Comment

สาย mogami รุ่นนั้นน่าจะใหญ่เหมือนกัน
                อีกทีมีสายไมค์ canare L-4e6sหน้าตาคล้ายๆกัน แต่กรานด์ชุบดีบุก จำราคาไม่ได้แหล่ะ แต่เมตรไม่เกินร้อย

ไม่อยากได้เสียงดีบุก ก็ใช้แค่แกนสี่อันด้านใน เป็นไปได้ กราวน์ไปหูฟังซ้าย ขวาให้ใช้คนละเส้นกัน
                สายใหญ่พอตัว เข้าหัวลำบาก(อยากได้หัวใหญ่ๆ ลองไปดูหัวdynacom ร้านสายพิณ)

เอาเล็กกว่านั้นcanare มี 2A2BT 2แกน กราวน์ชุบดีบุก ถ้าของbeldenทรงเดียวกัน(จำรุ่นไม่ได้)จะชุบดีบุกทั้งแกนและกราวน์ สายแข็งกว่าเยอะ

อีกทีเห็นมีหูฟังยี่ห้อหนึ่งเอาสายลำโพงcanare 4s6 ไปทำสายหูฟังเลย ใหญ่ๆมาก

สุดท้ายที่นึกออกก็สายไมค์ร้านตรงข้ามppn ไม่รู้ยี่ห้อ 2แกน กราวน์ทองแดงล้วนเส้นใหญ่เช่นกัน
                ซื้อมาเองว่าจะลองเอาโมสายหูฟังยังไม่ได้ลองเลยแหะ

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                  ไว้ผมไปซื้อให้ที่ npe ก็ได้ครับ วันจันทร์
                  จะเอา belden หรือ canare ก็แจ้งได้ครับ
                  ใส่หัว 3.5mm ได้สบายๆครับ
                  ขอบคุณท่านพงษ์ด้วยครับ
                  เอาเป็นว่าวันไหนท่านต้องไปซื้อของที่ npe pm มาบอกผมหน่อยนะครับ เผื่อยังหาไม่ได้

Originally posted by ManiacMaew View Post
                  สาย mogami รุ่นนั้นน่าจะใหญ่เหมือนกัน
                  อีกทีมีสายไมค์ canare L-4e6sหน้าตาคล้ายๆกัน แต่กรานด์ชุบดีบุก จำราคาไม่ได้แหล่ะ แต่เมตรไม่เกินร้อย

ไม่อยากได้เสียงดีบุก ก็ใช้แค่แกนสี่อันด้านใน เป็นไปได้ กราวน์ไปหูฟังซ้าย ขวาให้ใช้คนละเส้นกัน
                  สายใหญ่พอตัว เข้าหัวลำบาก(อยากได้หัวใหญ่ๆ ลองไปดูหัวdynacom ร้านสายพิณ)

เอาเล็กกว่านั้นcanare มี 2A2BT 2แกน กราวน์ชุบดีบุก ถ้าของbeldenทรงเดียวกัน(จำรุ่นไม่ได้)จะชุบดีบุกทั้งแกนและกราวน์ สายแข็งกว่าเยอะ

อีกทีเห็นมีหูฟังยี่ห้อหนึ่งเอาสายลำโพงcanare 4s6 ไปทำสายหูฟังเลย ใหญ่ๆมาก

สุดท้ายที่นึกออกก็สายไมค์ร้านตรงข้ามppn ไม่รู้ยี่ห้อ 2แกน กราวน์ทองแดงล้วนเส้นใหญ่เช่นกัน
                  ซื้อมาเองว่าจะลองเอาโมสายหูฟังยังไม่ได้ลองเลยแหะ
                  ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล
                  อยากได้ ขนาดไม่เกิน 6มิล แบบอ่อนๆหน่อย ผมไม่เน้นเสียง เน้นถูกเพราะเอามาต่อดูหนังตอนกลางคืน

Comment

canare 2A2BT ค่อนข้างตอบโจทย์ belden แข็งไป

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
                      canare 2A2BT ค่อนข้างตอบโจทย์ belden แข็งไป
                      มีเวปไหนขายบ้างอะครับ ผมคน ตจว หาซื้อลำบาก -*-

Comment

ถ้าให้ฝากผมซื้อก็ได้ครับ วันจันทร์ต้องไปบ้านหม้อแน่นอนครับพี่
                        ราคาผมเห็นล่าสุดประมาณเดือนที่แล้ว canare 4แกน ราคาเมตรละ 90 บางช่วง 100
                        ส่วน belden 140-150 ครับ สองตัวนี้ด้านในคล้ายๆกันต่างกันที่วัสดุฉนวนและชิลล์ครับ

Comment

เน้นยาวเคยเอามาmodกับHeadphoneผมใช้สาย Microphone belden เข้าหัวNeutrikได้พอดีเลยสายนิ่มดีด้วยซื้อจากณัฐพงษ์ http://www.mynpe.com/

Comment

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

พอดีเมื่อกี้เจอสายแลนเก่าอยู่เส้นนึงยาว 4เมตรกว่า ใช้อันนี้หล่ะ ประหยัดดี -*-

Comment

Canare เห็นในหูฟัง Hifiman รุ่น300 ใช้ เบอร์ 4s6 เลยไปนั่งหาข้อมูลซักแปป มีแต่คนเอา 4s11 มาทำสายหูฟัง มันเยี่ยมมากเลยหรอครับ ดูมาจากพวกเวปในไทยนี้ละ

Comment

Working...
                              X