Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม สงสัยเรื่องเสียง 5.1 ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม สงสัยเรื่องเสียง 5.1 ???

คอมมีซาวการ์ด 5.1 แร้วก็ต่อก่าเครื่องเสียงที่เป็น 5.1
    แต่... ไฟล์เสียงของเราไม่ได้เป็น 5.1 เสียงมันจะออกทั้ง 5 ลำโพงมั้ยครับ???

มีมากมายหลายวิธี

ที่จะเล่นเสียง 2 channel ธรรมดาๆ ให้ออกลำโพง 5.1 ครบทุกลำโพง

ไม่ว่าจะเป็นเพลง 2 hannel ปรับที่โปรแกรมฟังเพลง ให้ออก 5.1

หนัง 2 hannel ปรับที่โปรแกรมดูหนัง ให้ออก 5.1

หรือปรับที่ soundcard ก็ได้

หรือที่ ชุดลำโพง 5.1 ส่วนมาก ก็จะมีฟังก็ชั่นเดียวกันนี้

Comment

ไม่น่าจะ ยกเว้นว่า
      1.มีไดว์เวอร์/โปรแกรมจำลองให้มันเป็น 5.1
      2.เครื่องเสียงมีฟังชั่นจำลองให้ไฟล์ 2.0 แชแนลเป็น 5.1 ได้ (ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้นะ)

Edit: ไม่ใช่จำลอง "ไฟล์เสียง" แต่เป็นการ "ลิ้งสัญญาญ" ให้ออกครับทั้ง 5.1 ลำโพง
      Last edited by fenderfree; 19 Nov 2011, 18:03:38.

Comment

ตัวอย่าง ไฟล์ 2 ออกลำโพง 5.1 เรียกว่า up mix

ถ้า ไฟล์ 5.1 ออก 2 ลำโพง เรียกว่า downmix

Dolby prologic และ DTS NEO 6 ที่ติดมากับการ์ด asus ไว้ทำให้ 2 ออก 5.1

ตัวอย่าง pot player 2 ออก 5.1

ตัวอย่าง foobar 2 ออก 5.1

Comment

ซาวการ์ดออนบอร์ดธรรมดาอะครับ เครื่องเสียงเก่าแร้ว คงไม่มีฟังชั่้นจำลอง
          แต่ผมใช้โปรแกรม k-lite อ่ะครับ มันใช้ปรับให้ออก 5.1 ได้ป่าวครับ ???
          ผมลองเข้าไป ไม่รู้จักปรับมันตรงไหน เยอะแยะไปหมด ><

Comment

คือเครื่องเสียงอาจจะไม่ได้จำลองเสียง 5.1 หรอก แต่อาจจะมีปุ่มลิ้งเสียงให้มันออกครบทั้ง 5.1 ช่องน่ะครับ
            Originally posted by bank_sota View Post
            ซาวการ์ดออนบอร์ดธรรมดาอะครับ เครื่องเสียงเก่าแร้ว คงไม่มีฟังชั่้นจำลอง
            แต่ผมใช้โปรแกรม k-lite อ่ะครับ มันใช้ปรับให้ออก 5.1 ได้ป่าวครับ ???
            ผมลองเข้าไป ไม่รู้จักปรับมันตรงไหน เยอะแยะไปหมด ><

Comment

อยากได้ k-lite จัด k-lite

ปรับตาม

ผมเปิด osd สีเขียวให้ดูด้วย ว่า เล่นไฟล์ 2 ออก 5.1

Last edited by battlecruiser; 19 Nov 2011, 18:09:16.

Comment

มันก็ upmix พื้นๆ หลักการเดียวกัน dolby prologic DTS neo 6

เอาคู่หน้า ไปรวมเป็น center

คู่หลัง กลับเฟส musicmode movie mode แค่ % ที่โยกไป center กับ surround ต่างกัน แค่นั้น

Comment

ขอบคุณท่าน battlecruiser มากๆครับ ^^

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                    มันก็ upmix พื้นๆ หลักการเดียวกัน dolby prologic DTS neo 6

เอาคู่หน้า ไปรวมเป็น center

คู่หลัง กลับเฟส musicmode movie mode แค่ % ที่โยกไป center กับ surround ต่างกัน แค่นั้น
                    เซียนตัวจริง ^ ^

Comment

Working...
                    X