Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมงงเรื่องลำโพงมากเลยครับ MM1 vs. C20 vs. M2 vs. C3-5

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมงงเรื่องลำโพงมากเลยครับ MM1 vs. C20 vs. M2 vs. C3-5

คือตอนนี้อยากได้ลำโพงฟังเพลงอะครับ

หาข้อมูลเเต่งงมาก เนื่องจากความรู้น้อย 555555555555

ขอข้อเเรกเลยคือ ถ้า คอมผมเป็น Notebook เนี่ย เเล้วใช้ สาย 3.5mm ธรรมดาเสียงนี่ Drop เเน่นอนใช่ไหมครับเมื่อเทียบกับ สาย Speaker ของ PC คือ การใช้งานผมน่จะเป็น iPod กับ Notebook อะครับ

ตอนเเรกดู Bose C3 เเละ 5 ไว้ เเต่คือจะซื้อจากเมืองนอก หิ้วไปไม่ไหวเเน่นอน

วันนี้มาดูก็เจอ C20 กับ M2 ซึ่งความเเตกต่าง มันอยู่ตรงไหนหรอครับ ทำไม M2 ถึงเเพงกว่า (เเล้ว C2 ถูกสุดมันไม่ดีตรงไหนหรอ) เเล้วอีกข้อคือ C3 กับ 5 ดีกว่า C20 มากไหม

โจทย์ต่อไปคือ MM1 ดีไหมครับ เมื่อเทียบ กับ C20 (ชอบ Design MM1 มากกว่า) เเล้ว MM1 มี ที่ Control ไหมครับ

สุดท้ายเเล้วขอถามนอกเรื่องเลยว่า Sounddock Portable ถ้าเทียบเรื่อง คุณภาพเสียงเเล้ว สู้ พวก Computer Speakers ของ Bose ได้ไหม

เเล้วสุดท้ายอีกข้อคือ ขอเน้น ลำโพงสวยถ้จะเเนะนำรุ่นอื่นนะครับ 5555

ขออภัยถ้าถามเยอะ หรือว่าถามอะไรโง่ๆไป 555 ยังไงก็ช่วยตอบด้วยนะครับ

ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกกครับบบบ
    Last edited by campano234; 23 Nov 2011, 05:45:40.

ข้อแรกน่าจะเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ สาย speaker ของ PC ก็เหมือนๆกับของ notebook นั่นหล่ะครับ 3.5 mm เหมือนกัน
    ถ้ามันจะดรอป ก็ดรอป เหมือนๆกับ PC

ประการต่อมาเรื่องลำโพงคอมรอท่าน Toruwa หรือ หาข้อมูลด้วยตัวเองได้ที่
    http://www.overclockzone.com/forums/...%B8%A2-TroRuwA

ข้อสุดท้าย Sounddock ยังไงก็ตอบสนองความถี่ได้ไม่เท่าลำโพงรูปแบบธรรมดาๆ ที่ใช้กันมานานได้หรอกครับ

Comment

MM-1 มีรีโมทไร้สายครับ

ถ้าเป็นไปได้ลองไปหาฟังก่อนดีกว่า

C20 กับ MM-1 ราคาต่างกันหลายอยู่

ถ้าชอบเสียง C20 จะได้ประหยัดงบ

ส่วนตัวผมใช้ MM-1 อยู่ ผมว่ามันเสียงดีมากๆเลยนะ

Comment

แนะนำแค่ M2 + DAC
        MM-1
        XS 2.1
        แค่นั้น ที่เหลือตัดทิ้ง

Comment

ไปพารากอนเลยครับ ได้ฟัง Bose หมดทุกรุ่นเลย ฟังให้ครบแล้วถอยออกมาซื้อข้างนอก (ตามเว็บถูกกว่า)

bose แต่ละรุ่นมันเสียงมันแนวเดียวกัน ราคาดีมากขึ้นตามเสียงที่ได้รับ

ส่วน MM1 ฟังที่ istudio ก็ได้ครับ บางสาขามีขายมีให้ลอง

ถ้าเล่นใหม่ๆ ผมแนะนำ c3 ครับ มันครบถ้วนดี ต่อไปภายภาคหน้าขยับขยายตอนรู้ใจตัวเองว่าชอบ 2.1 หรือ 2.0

Comment

จริงๆผมเคยลองฟัง MM-1 ที่ istudio นะ
            ปรากฎว่าไม่ได้เรื่องเลย ไม่รู้เค้าต่อผ่านอะไร เสียงค่อยข้างแย่
            ถ้าใช้เองต่อผ่าน USB เสียงดีมากครับ

Comment

เครื่องเสียง หากไม่ได้ฟัง อย่าซื้อ !!

แต่ละคนมีความชอบไม่เหมือนกัน ไม่มีหูใครเป็นบรรทัดฐานให้กับหูใครได้

***ข้อดีของ Bose ไม่ว่าคุณจะลงเอยที่รุ่นไหน C3 C5 M2 C20 สุดท้ายหากไม่ชอบก็ขายต่อได้ง่ายๆ ไม่เจ็บตัวมาก ^^

Comment

ลำโพงบางตัว

แค่ฟังในที่อึกทึกครึกโครม กับฟังเงียบๆ เสียงต่างกันคนละเรื่องก็ยังมีครับ

Comment

ตามคำแนะนำผมนะครับ

Bose C20 เสียงจะเน้นไปแบบ เล่นเกมได้ ดูหนังได้ ฟังเพลงก็ดีครับ จะไม่เน้นไปทางด้านใดด้านหนึ่ง สาเหตุที่ ถูกกว่าเพราะว่าเสียงจะไม่เน้นการฟังเพลง
                  แต่จะเน้นการใช้งานที่หลากหลายและสร้างบรรยากาศ เหมาะกับการฟังเพลงสบายๆครับ ด้วยขนาดที่ใหญ่กว่า M2 ทำให้ราคาแพงกว่านิดหน่อยครับ

Bose M2 เน้นการฟังเพลงเป็นหลัก ดูหนัง กับเล่นเกมไม่ค่อยดีครับ เนื่องจากเสียงเบสไม่มี แต่เสียงร้อง กับรายละเอียดจะดีที่สุดในลำโพง Bose
                  เหมาะกับการพกพาเป็นอย่างยิ่งครับ ฟังเพลงถ้าเน้นแนว Bossa/Jazz/Vocal ตัวนี้เลยจ้า ถ้าเน้น พวก Pop/Rock/อื่นๆหลากหลาย ก็อาจจะ C20

Bose Companion 3 เสียงดีครับ เรียกว่า ระหว่างกลาง M2 และ C20 แต่ที่เมืองนอกตกรุ่นแล้วนะครับ ไม่มีขายแล้ว เมืองไทยยังขายอยู่เนื่องจาก
                  เน้นขายของเก่าให้หมดมั้งครับ ไม่แนะนำ

Bose Companion 5 ดูหนังอย่างเดียวครับ เล่นเกม ไม่แนะนำฟังเพลงเลย

Bose Sounddock เสียงสู้ M2/C20 ไม่ได้แม้แต่น้อยครับ เน้นเสียบ ipod ลูกเดียว

มาถึงพระเอก B&W MM-1 กันบ้าง ตัวนี้อย่างที่คุณ TroRuwA บอกครับ เสียงดีที่สุดในการฟังเพลงของลำโพง 2.0

สำหรับ Computer ก็ว่าได้ครับ มี Dac ในตัว และฟังเพลงดีเยี่ยม เรียกว่า M2 กับ C20 ชิดซ้ายครับ

แต่แลกกับค่าตัวที่แพงมากในไทย อยู่ที่ 26000 ครับ ถ้าซื้อในตลาด hi fi ของเว็บจะตกที่ 21000 ครับ

ส่วนเรื่องประกัน B&W มีประกันไม่มี ก็ไม่ต่างครับ ที่ศูนย์ไทยเหลือรับประทานในการเคลมของโด่งดังมากครับ หุหุ

Comment

Originally posted by P&G Hi-Fi View Post
                    ตามคำแนะนำผมนะครับ

Bose C20 เสียงจะเน้นไปแบบ เล่นเกมได้ ดูหนังได้ ฟังเพลงก็ดีครับ จะไม่เน้นไปทางด้านใดด้านหนึ่ง สาเหตุที่ ถูกกว่าเพราะว่าเสียงจะไม่เน้นการฟังเพลง
                    แต่จะเน้นการใช้งานที่หลากหลายและสร้างบรรยากาศ เหมาะกับการฟังเพลงสบายๆครับ ด้วยขนาดที่ใหญ่กว่า M2 ทำให้ราคาแพงกว่านิดหน่อยครับ

Bose M2 เน้นการฟังเพลงเป็นหลัก ดูหนัง กับเล่นเกมไม่ค่อยดีครับ เนื่องจากเสียงเบสไม่มี แต่เสียงร้อง กับรายละเอียดจะดีที่สุดในลำโพง Bose
                    เหมาะกับการพกพาเป็นอย่างยิ่งครับ ฟังเพลงถ้าเน้นแนว Bossa/Jazz/Vocal ตัวนี้เลยจ้า ถ้าเน้น พวก Pop/Rock/อื่นๆหลากหลาย ก็อาจจะ C20

Bose Companion 3 เสียงดีครับ เรียกว่า ระหว่างกลาง M2 และ C20 แต่ที่เมืองนอกตกรุ่นแล้วนะครับ ไม่มีขายแล้ว เมืองไทยยังขายอยู่เนื่องจาก
                    เน้นขายของเก่าให้หมดมั้งครับ ไม่แนะนำ

Bose Companion 5 ดูหนังอย่างเดียวครับ เล่นเกม ไม่แนะนำฟังเพลงเลย

Bose Sounddock เสียงสู้ M2/C20 ไม่ได้แม้แต่น้อยครับ เน้นเสียบ ipod ลูกเดียว

มาถึงพระเอก B&W MM-1 กันบ้าง ตัวนี้อย่างที่คุณ TroRuwA บอกครับ เสียงดีที่สุดในการฟังเพลงของลำโพง 2.0

สำหรับ Computer ก็ว่าได้ครับ มี Dac ในตัว และฟังเพลงดีเยี่ยม เรียกว่า M2 กับ C20 ชิดซ้ายครับ

แต่แลกกับค่าตัวที่แพงมากในไทย อยู่ที่ 26000 ครับ ถ้าซื้อในตลาด hi fi ของเว็บจะตกที่ 21000 ครับ

ส่วนเรื่องประกัน B&W มีประกันไม่มี ก็ไม่ต่างครับ ที่ศูนย์ไทยเหลือรับประทานในการเคลมของโด่งดังมากครับ หุหุ

ขอถามอีกข้อคือ ตัว M2 นี่ถ้าต่อด้วย 3.5mm นี่ใช้ Remote ได้ไหมครับ

เเล้วขอข้อสรุปหน่อยคือตอนนี้เหมือนจะเอียงไปทาง M2 เเต่ว่าคือผมเป็นคนฟังเพลงทั้ง Bossa Jazz Pop Rock House Bossa อะครับ M2 กับ C20 อันไหนตอบสนองได้ดีกว่าหรอครับ

ป.ล. DAC นี่ทำให้เสียงดีขึ้นปะครับ สงสัยจัด M2 + DAC เเบบที่ท่าน Troruwa บอกดีกว่า
                    Last edited by campano234; 24 Nov 2011, 03:08:08.

Comment

สำหรับผม
                      ฟังเพลง M2 กินขาดเลยครับ
                      เบส มันก็มีครับ กับการฟังเพลงทั่วไป ผมถือว่ามีเพียงพอเลย
                      ยกเว้นว่า วันไหนอยากจะฟังแล้วให้ได้อารมณ์แบบในผับ หนักๆ
                      มันให้ไม่ได้เหมือน 2.1 แค่นั้นเองครับ
                      และหนัง ที่จะให้เสียงระเบิด ให้ความรู้สึกสะใจ มันให้ไม่ได้ครับ
                      ข้อดีก็ตาม rep บนว่าเลยครับ

ประมาณนี้ล่ะครับ

Comment

เรื่องรีโมทไม่เกี่ยวกับสายครับ
                        ยกเว้น mm-1 ที่ฟังก์ชั่นการควบคุมเพลงต้องต่อ usb
                        ถ้าต่อ 3.5mm ก็ใช้ได้แค่ vol ครับ

นอกนั้นท่าน จขกท คงเข้าใจแล้ว ^^

Comment

Originally posted by TroRuwA View Post
                          เรื่องรีโมทไม่เกี่ยวกับสายครับ
                          ยกเว้น mm-1 ที่ฟังก์ชั่นการควบคุมเพลงต้องต่อ usb
                          ถ้าต่อ 3.5mm ก็ใช้ได้แค่ vol ครับ

นอกนั้นท่าน จขกท คงเข้าใจแล้ว ^^
                          ก็จริงเพราะเมื่อกี้เพิ่งรู้ว่า Remote M2 มันไม่มีเปลี่ยนเพลง -_-"

ข่วยตอบคำถามเรื่อง DAC หน่อยครับ ว่า มันช่วยทำให้เสียงดีขึ้นหรอครับ?
                          Last edited by campano234; 24 Nov 2011, 03:39:32.

Comment

เข้าไปอ่านเล่นๆดุครับ ถึงจะไม่ได้อะิบายว่า DAC ไว้ทำอะไร
                            แต่ก็จะมีรีวิว DAC รุ่นต่างๆครับ
                            laohaifang.com

Comment

ถ้า คอมผมเป็น Notebook เนี่ย เเล้วใช้ สาย 3.5mm ธรรมดาเสียงนี่ Drop เเน่นอนใช่ไหมครับเมื่อเทียบกับ สาย Speaker ของ PC คือ การใช้งานผมน่จะเป็น iPod กับ Notebook อะครับ

เสียง Drop ที่ว่านี่หมายถึงเสียงเบาลงหรือว่าคุณภาพต่ำลงล่ะครับ สำหรับลำโพง Computer แล้ว ส่วนมากจะทิ้งสาย 3.5 mm ไว้ให้ครับ และข้อสำคัญของลำโพงคอมก็คือมันจะมี Amplifier มาให้ในตัวเลยและมีขนาดไม่ใหญ่มาก การใช้งานที่จะใช้กับ iPod และ Notebook มีข้อแตกต่างกันนิดหน่อยคือ Notebook จะต่อผ่านช่อง หูฟังได้อย่างเดียว แต่สำหรับ iPod แล้วเราสามารถต่อผ่านช่องหูฟังหรือว่าผ่าน Dock ก็ได้ครับ ข้อแตกต่างระหว่างการต่อผ่านช่องหูฟังและ Dock ของ ipod ก็คือถ้าต่อผ่าน Dock สัญญาณจะ Clean กว่าและไม่ผ่านภาคขยายภายในของ ipod แต่ก็ไม่สามารถนำไปขับหูฟังได้โดยตรงเพราะว่ากำลังขับไม่พอ แต่ถ้าเอามาต่อเข้ากับลำโพงคอมล่ะก็ไม่มีปัญหาครับ (อย่างที่กล่าวไปข้างต้น ลำโพงคอมมี Amplifier ในตัว)

ตอนเเรกดู Bose C3 เเละ 5 ไว้ เเต่คือจะซื้อจากเมืองนอก หิ้วไปไม่ไหวเเน่นอน วันนี้มาดูก็เจอ C20 กับ M2 ซึ่งความเเตกต่าง มันอยู่ตรงไหนหรอครับ ทำไม M2 ถึงเเพงกว่า (เเล้ว C2 ถูกสุดมันไม่ดีตรงไหนหรอ) เเล้วอีกข้อคือ C3 กับ 5 ดีกว่า C20 มากไหมโจทย์ต่อไปคือ MM1 ดีไหมครับ เมื่อเทียบ กับ C20 (ชอบ Design MM1 มากกว่า) เเล้ว MM1 มี ที่ Control ไหมครับ

สำหรับ Bose นั้นผมมีความเห็นเช่นเดียวกับคุณพี่ P&G HiFi ครับ คือไม่ว่าจะรุ่นไหนก็มี Character คล้ายๆกัน ไปในทำนองเดียวกัน ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของลำโพง Bose ครับ สิ่งหน้าทึ่งที่ Bose ทำก็คือ ลำโพงตัวเล็กเสียงใหญ่ ครับ สามารถสร้างเสียง Bass ได้ค่อนข้างอลังกาฬเมื่อเทียบกับขนาดของดอกลำโพง

C20 ผมเข้าใจเองว่าเป็น Version ใหม่ของ C2 เพิ่ม Volumn Control เข้าไป ดอกอาจจะใหญ่กว่า C2 นิดนึง เสียงแน่นกว่าเดิมจิ๊ดนึง ส่วน M2 นั้นเค้าเคลมว่าเป็นลำโพงที่เล็กที่สุดน่ะครับ ดังนั้นที่ M2 แพงกว่าน่าจะเป็นเพราะค่าออกแบบ เพราะถึงจะมีดอกลำโพงเล็กแต่ก็ยังสามารถให้เสียงดูมีพลังได้ อย่างไรก็ตามถ้าพอมีพื้นที่ก็ซื้อตัวใหญ่ๆวางดีกว่าครับ เสียงมันครบกว่ากันเยอะ มาว่ากันต่อที่ MM-1 ตัวนี้ของแพงครับเพราะมันคือ B&W ของเค้าแพงอยู่แล้วครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะทำออกมาได้ดีหมดทุกรุ่น ตัวนี้ผมคิดว่าเสียงก็ครบดี อยู่ในพิกัดเดียวกันกับ C20 จาก Bose (เจ้า M2 มันคนละรุ่นกัน ไม่ต้องเทียบเลยครับ)

เจ้า C3 และ C5 เนี่ยประมาณว่าพี่ใหญ่กับน้องรองครับ ไม่ได้ต่างกันมาก ถ้าไม่ได้ดูหนัง C3 ก็พอแล้วครับ สิ่งที่ทำให้ C5 มีความสามารถเหนือกว่าก็คือมันมี USB DAC ติดมาให้ด้วย ซึ่งก็เหมือนมี Sound Card เพิ่มมาให้อีกตัวนึง อย่างไรก็ตาม เจ้า DAC ของ C5 มีการประมวลผลสัญญาณเสียงทำให้เกิดมิติกว้างขึ้นถึงแม้ว่าจะวางลำโพง Sat สองตัวเล็กไว้ใกล้กัน หลายๆท่านซื้อ C5 ไปแต่ว่าไม่ได้ใช้ USB DAC ก็ถือว่าใช้ไม่คุ้มค่าที่ซื้อมาครับ

สุดท้ายเเล้วขอถามนอกเรื่องเลยว่า Sounddock Portable ถ้าเทียบเรื่อง คุณภาพเสียงเเล้ว สู้ พวก Computer Speakers ของ Bose ได้ไหม เเล้วสุดท้ายอีกข้อคือ ขอเน้น ลำโพงสวยถ้จะเเนะนำรุ่นอื่นนะครับ 5555

Sound Dock Portable เรื่องคุณภาพเสียงมันสู้ไม่ได้หรอกครับ จะเห็นว่าตัวดอกลำโพงก็ต้องวางติดๆกัน ขนาดก็เล็ก เสียงได้ไม่ครบและมิติก็ไม่ค่อยดีหรอกครับ ส่วนเรื่องลำโพงสวยนี่ No idea ครับ

Comment

Working...
                              X