Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้ามีเงิน 100000 บาท

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้ามีเงิน 100000 บาท

คือที่บ้านเค้าจะต่อเติมบ้านใหม่อะคับ
    แล้วอยากมีห้อง HomeTheater
    ทีนี้ผมอยากถามว่า ถ้ามีเงิน 100000 บาท
    ระหว่างไปซื้อเป็นเซ็ท ที่ยี่ห้อดังๆจัด(พวก jbl,อินฟินนีตี)
    กับซื้อแยก มาต่อเอง แบบไหนคุ้มกว่ากัน แบบไหนจะคุ้ทเงินมากที่สุด

ปล.ไม่ได้ล่อเป้านะคับ จริงจัง

pm ถามท่าน wikorn ดู
    Last edited by battlecruiser; 4 Feb 2008, 19:42:23.

Comment

กำลังนั่งรอดูรูปร่างความฝันของผม

Comment

ผมว่า 100,000 สำหรับชุดเครื่องเสียงก็ไม่ได้ล่อเป้านะครับ เพราะ macintosh มันก็แพงกว่านั้นจริงๆ (มากๆด้วย) แต่ต้องถามก่อนนะครับ ว่า 100000 อยากได้อะไรบ้าง lcd tv? เครื่องเล่น dvd? amp? ลำโพงกี่ตัว? sub กี่นิ้ว?

และสุดท้ายแล้ว ผมว่าก็ต้องไปลองดูลองฟังเองล่ะครับ ว่าชอบสีทีวียี่ห้อไหน ชอบเสียงลำโพงแบบไหน คือแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อจะมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวน่ะครับ

ง่ายที่สุด ลองเดินเข้าร้านเครื่องเสียงอย่าง sony ก็ได้ครับ ไปดูเองเลย ว่าชุดเครื่องเสียงที่โชว์อยู่ เสียงเป็นยังไง ถ้าชอบ ถ้ารับได้กับราคา ก็โอเคครับ

ว่าแต่ ถ้าจะเอาแต่ชุด amp ลำโพง sub ของ infinity มันจะได้เหรอครับ แค่แสนเดียวเอง

Comment

Originally posted by นายบุ๊ง View Post
          คือที่บ้านเค้าจะต่อเติมบ้านใหม่อะคับ
          ทีนี้ผมอยากถามว่า ถ้ามีเงิน 100000 บาท
          ระหว่างไปซื้อเป็นเซ็ท ที่ยี่ห้อดังๆจัด(พวก jbl,อินฟินนีตี)
          กับซื้อแยก มาต่อเอง แบบไหนคุ้มกว่ากัน แบบไหนจะคุ้ทเงินมากที่สุด

ลองฟังให้มากก่อนครับ ใจเย็นๆ เสาะหาลองไปฟังเรื่อยตามโชว์รูม
          เหน็บแผ่นที่ชอบฟังประจำไปด้วย

อย่าเพิ่งยึดติดกับยี่ห้อ ราคาที่แพงหรือแม้แต่ความคิดเห็นจากเกจิดังใดๆ
          (ฟังเป็นแนวพอได้ สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับความชอบของตัวท่านเอง)
          (^-^)

เวลาไปฟังปิดการปรับแต่งทุกอย่างเลย
          จะได้รับรู้ถึงบุคคลิคเสียงของสิ่งที่เราฟัง
          และจะเปรียบเทียบได้ง่ายขึ้น

ขอให้โชคดีครับ

Comment

เห็นด้วยกับเฮียพจน์ครับ
            ผมว่าการฟังเกจิก่อน มันเป็นการให้แนวทางภาพรวมของวงการนี้นะครับ
            แล้วการไปฟังจริงที่ร้านทดลอง ก็เป็นการพิสูจน์สิ่งที่เราฟังมาว่าจริงเปล่า
            ผมก็ต้องรอเข้ากรุงก่อน จะได้มีโอกาสฟังยี่ห้อดังๆทั้งหลาย

ตัดสินใจนานๆครับ อย่ารีบร้อน เงินก็ไม่ใช่จำนวนน้อยเลยทีเดียว

Comment

คล้ายๆ ผมครั้งแรกที่ซื้อเครื่องเสียงเลย 100,000 แต่เล่นไปเล่นมาเกินไป 2-300000 (แบบได้ชุดธรรมดามากสำหรับคอไฮเอ็น) ขายมั่งเปลี่ยนมั่งไปเท่าไรและไม่รู้ เลยหยุดมาเล่นคอมแทนถูกดี อิอิ

การลองฟังมากผมก็ว่าไม่ดี ยิ่งฟังเทียบไอ้นี้ก็ดี ไอ้นี้ดีกว่าเพิ่มอีกหน่อย ไอ้นี้ดีกว่าอีกเอาว่ะกัดฟัน ทำไปทำมางบบานไปหลายเท่าตัว

Comment

งั้นผมขอหยุดงบไม่ให้บานปลายที่ค่ารถไปบ้านพี่ IIM ดีกั่ว

ปล. ลูกพี่นี่เป็นลูกแฝดป่ะครับ?

Comment

งบประมาณนี้ซื้อแยกมาดีกว่าครับ แต่ขุดบางชุดก็เสียงดีนะ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                    งั้นผมขอหยุดงบไม่ให้บานปลายที่ค่ารถไปบ้านพี่ IIM ดีกั่ว

ปล. ลูกพี่นี่เป็นลูกแฝดป่ะครับ?

ไม่ใช่ครับ ***งกันปีนึง แต่เกิดวันกับเดือนเดียวกัน ต่างกันตรงปีแค่นั้น เกิดเองไม่ได้ตั้งใจให้ตรงกัน

Comment

Originally posted by IIM View Post
                      ไม่ใช่ครับ ***งกันปีนึง แต่เกิดวันกับเดือนเดียวกัน ต่างกันตรงปีแค่นั้น เกิดเองไม่ได้ตั้งใจให้ตรงกัน
                      นี่แสดงว่าท่านไม่ให้แฟนท่านได้พักผ่อนเลยเหรอครับ ปีนึงมี12เดือน ระยะเวลาตั้งครรภ์9เดือน ไหนจะระยะพักฟื้นอีก O_o l|'

Comment

Originally posted by Bozonaa View Post
                        นี่แสดงว่าท่านไม่ให้แฟนท่านได้พักผ่อนเลยเหรอครับ ปีนึงมี12เดือน ระยะเวลาตั้งครรภ์9เดือน ไหนจะระยะพักฟื้นอีก O_o l|'
                        เค้าเรียกลูกดก หัวปีท้ายปีจ้า...55+

Comment

Originally posted by นายบุ๊ง View Post

ถ้ามีเงิน 100000 บาท ผมจะ... เอาไปซื้อ Real Doll ครับ อิอิ

เอาจริงๆ ละ ผมว่า... ถ้าเริ่มต้นจริงๆ ซื้อแบบจัดชุดไปก่อน แต่ว่าแต่ละชุดก็ต้องฟังเอาเอง เกจิก็อ่านๆ บ้าง มีตังค์ ก็อย่าสักแต่ว่าเล่น เสียงออกมาไม่ดี โทษลำโพง โทษเครื่องเสียง มันก็ไม่ถูก ของอย่างนี้มันต้องใช้หู กับ รู้ Taste ตัวเองก่อน แล้วค่อยจับคู่กับ เครื่องเสียงอีกที ลองฟังมากๆ แต่ละ Brand แต่ละ ราคา มีลักษณะเด่นเฉพาะตัว ลองหา กระทู้ที่ผมเคยเอา บทความของ อ.วิจิตร อ่านแล้วทำความเข้าใจ ว่าเค้าเล่น เค้าซื้อ อะไรกันมี ศัพท์ที่เอาไว้คุยกับคนขายรู้เรื่อง แรกๆ ทำอย่างนี้ไปก่อน ถ้า คุณสามารถแยกแยะเสียง จนเข้าใจ และ รู้จัก ผลิตภัณฑ์ เครื่องเสียงจนดีพอ ค่อยไปซื้อแยก ค่อยๆ แต่ง ค่อยๆ ต่อ ค่อยๆ พัฒนา ก็เหมือน PC นี่แหละ เดี๋ยวเพิ่ม Ram เดี๋ยวเปลี่ยน CPU เดียวเปลี่ยน การ์ดจอ เพิ่ม การ์ดเสียง มันก็ไปของมันเรื่อยๆ ใส่ผิด ใส่ถูก ฟังๆ ที่เค้าพูดมา แล้วเอาไปซื้อ ออกมา มันก็ไม่จริง แต่การเล่นเครื่องเสียง ยังดีกว่า การเล่น PC บางอย่าง คือการได้ ลองก่อน ฟังก่อน ซื้อ ใช้เวลานานขนาดไหน เค้าไม่ว่า แต่ PC ดูที่ คะแนน กันอย่างเดียวเลย เอา CPU มาปั่นคะแนน การ์ดจอ ใครจะไปรู้ได้

สรุป ... ลองฟังเอง แล้วรู้จัก Taste ทางเสียงของตัวเอง ครับ เริ่มแรก ให้ซื้อเป็นชุดที่เค้าจัดไปก่อน แต่ชุดไหน ไปฟังเอง บทความต่างๆ อ่านได้เป็น Guide line ที่เหลือ พึ่ง หู กับ รสนิยมคุณเอง

ของแพงใช่ว่าจะเหมาะกับหูคุณเสมอไป ของถูกก็ใช่ว่าจะเหมาะกับคุณเสมอไป ดังนั้นจะแพงจะถูกไม่เกี่ยว มีหลายครั้งที่ คนซื้อ Now Hear This เอามาเปิด เพลง Dance แล้วบอกว่า ลำโพงไม่ตึบ ...

คล้ายๆ ผมครั้งแรกที่ซื้อเครื่องเสียงเลย 100,000 แต่เล่นไปเล่นมาเกินไป 2-300000 (แบบได้ชุดธรรมดามากสำหรับคอไฮเอ็น) ขายมั่งเปลี่ยนมั่งไปเท่าไรและไม่รู้ เลยหยุดมาเล่นคอมแทนถูกดี อิอิ

การลองฟังมากผมก็ว่าไม่ดี ยิ่งฟังเทียบไอ้นี้ก็ดี ไอ้นี้ดีกว่าเพิ่มอีกหน่อย ไอ้นี้ดีกว่าอีกเอาว่ะกัดฟัน ทำไปทำมางบบานไปหลายเท่าตัว
                          เครื่องเสียงไม่มีสูตรคำนวน ตายตัว หรือแม้แต่ตัวเงินครับ ขึ้นอยู่กับ การแสวงหาความพึงพอใจกับสิ่งที่อยากได้ยินมากที่สุด บนพื้นฐาน ความเป็นจริงที่ไม่ได้หรอกตัวเองครับ ^^
                          Last edited by Aeromancer; 4 Feb 2008, 23:28:11.

Comment

มี พี่ๆๆเข้ามาแนะหลายคน เลย น่ะเนี่ย
                            ส่วนผม น้องสุด ^^ แนะว่า ใจเย็นๆๆ ค่อยๆๆศึกษา อาศัยหาความรู้เพิ่มเติม +ไปลองฟังตามโชร์รูม ต่างๆๆ เพื่อดูแนวเสียงที่เหมาะสม ก่ะ ท่าน(ความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน)

ปล.คติเตือนใจคำเดียวก็พอ "พอเพียง"^^

Comment

Originally posted by Bozonaa View Post
                              คือแรกคลอดก่อนกำหนดเดือนกว่า

Comment

Working...
                              X