Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับซาวX-fi Supreme FXผมซื้อต่อมา ไม่รู้ว่าโดนต้มหรือป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับซาวX-fi Supreme FXผมซื้อต่อมา ไม่รู้ว่าโดนต้มหรือป่าวครับ

คืออย่างนี้นะครับ
    ผมเคยมี ซาวตัวนี้อยู่ ใส่เอาเท่ คือ ตัวที่ผมมีเนี่ย ถ้าเสียบที่เมนบอร์ดปุ้บ ไม่ว่าบอร์ดมันจะเป็นบอร์ดรุ่นไหน รองรับหรือไม่รองรับ ไฟสีฟ้าด้านใน มันก็จะติดครับ
    ถึงเเม้ยังไม่เปิดเครื่อง ถ้ามีไฟวิ่งไปที่เมนบอร์ดเเล้วไฟบอร์ดติด มันก็จะติดตามครับ ตัวนี้ผมขายต่อท่านนึงไป คิดว่าคงเลิกเท่ห์เเล้ว เเต่ในเวลาต่อมา จะสั่งใส่ให้หลานเท่บ้าง
    ค้นไปค้นมา ไปเจอท่านนึง มีอยู่เเละผมได้Pmไปสอบถาม เเละได้ตกลงซื้อขายกัน
    ปรากฎว่า เมื่อของมาถึง เสียบใส่บอร์ด ไฟมันไม่ติด ลองไปถึง2-3ตัวเเล้วก็ยังไม่มีวี่เเวว(บอร์ดที่ไม่ซัพพอร์ต)ผมจึงPMไปถามคนขาย
    คนขายก็ยืนยันว่า มันใช้ได้100% ผมใช้อยู่ ว่างั้น

ผมเลยรู้สึกอึดอัดว่า มันใช่ไหมครับ ที่ถ้าไม่ใช่บอร์ดของมัน เเล้วไฟมันจะไม่ติด เเล้วทำไมอันเก่าผมมันติดละครับ ถึงมันจะใช้งานไม่ได้ เเต่เรื่องไฟใส่ไว้เอาเท่ นี่น่าจะติดนะเพราะมันไม่เกี่ยวกัน
    เเต่ว่า"ซาวตัวเก่าของผม มันมาจากบอร์ดเเรมเพจIIนะครับ ส่วนตัวที่ได้มา คล้ายๆกับ บอร์ดเเม๊กซิมัส ครับ" ตกลงมันไม่เหมือนกันหรอครับ
    หรือว่าผมโดนต้มครับ ผมให้ราคาไปสูงอยู่พอสมควรนะครับ ถ้าผมรู้ทีเเรกว่าไฟมันไม่ติดเหมือนตัวก่อน 200 ผมยังคิดเเล้วคิดอีกเลยครับ
    รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ในรูปคือตัวเก่าเเละตัวปัจจุบันครับ
    Last edited by noombamza; 20 Mar 2012, 00:59:43.

คำอธิบายของผมคือ

นี่คือ soundonboard ชนิดหนึ่ง ไม่ใช่ soundcard

sound card ต่างจาก sound onboard ตรงที่ มันมี ชิพ controler แยกต่างหาก แล้วต่อผ่าน bus pci pcie หรือ usb อีกที

แต่ controler ของ sound onboard อยู่ใน south bridge เชื่อมกันผ่าน ac97 หรือ hd audio bus

การ์ดใบนี้ มันคงทำงานด้วย hd audio bus เหมือน onboard ทั้วๆไป ที่ออกแบบมาให้ผ่าน port pci express บน mainboard ที่ออกแบบมาเฉพาะ + south bridge และ bios ที่เข้ากันได้ด้วย

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      คำอธิบายของผมคือ

นี่คือ soundonboard ชนิดหนึ่ง ไม่ใช่ soundcard

sound card ต่างจาก sound onboard ตรงที่ มันมี ชิพ controler แยกต่างหาก แล้วต่อผ่าน bus pci pcie หรือ usb อีกที

แต่ controler ของ sound onboard อยู่ใน south bridge เชื่อมกันผ่าน ac97 หรือ hd audio bus

การ์ดใบนี้ มันคงทำงานด้วย hd audio bus เหมือน onboard ทั้วๆไป ที่ออกแบบมาให้ผ่าน port pci express บน mainboard ที่ออกแบบมาเฉพาะ + south bridge และ bios ที่เข้ากันได้ด้วย
      อ่าครับ เเล้วที่มันไม่มีไฟติดนี่ก็คือมันปกติทั่วไปใช่ไหมครับ หรือว่ามันเสียครับ ขอบคุณครับ

Comment

จะไปยากอะไรก็หาไฟ LED มาติดก็สิ้นเรื่อง

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
          จะไปยากอะไรก็หาไฟ LED มาติดก็สิ้นเรื่อง
          อ่านะ 5555+

ขอปิดกะทู้!@#$%

Comment

พิมมาซะยาว อ่านจนจบ สุดท้ายปิดกระทู้ง่ายๆเลย -*-

Comment

Originally posted by netsurfz View Post
              พิมมาซะยาว อ่านจนจบ สุดท้ายปิดกระทู้ง่ายๆเลย -*-
              ไม่มีทางออกนะท่าน ไม่เห็นคำตอบที่ถูกต้องเลยนะครับ
              ปัญหาของผมคือเเค่อยากทราบว่า มันใช่หรือไม่ไม่ใช่อะครับ ^^

Comment

ผมดูจากรูป.. ตัวเก่ากับตัวใหม่มันไม่เห็นเหมือนกันเลยครับ ผมว่าอุปกรณ์มันน่าจะต่างกันนะครับ ดูจากช่องแจ๊คที่ออกมายังมีไม่เหมือนกันเลย.. ข้างในก็น่าจะไม่เหมือนกันนะครับ(ผมเดาเอาครับ) ก็คล้ายๆกับรถยนต์ครับ ตัวรถก็เหมือนเดิม พอเปลี่ยนไฟหน้าไฟท้ายใหม่ บอกว่าเป็นรุ่นใหม่แล้ว(ไม่รู้คิดได้ไง สมองคนออกแบบมันเท่าปลายเข็มมั้ง) ก็คงประมาณนี้แหละครับ ...เกี่ยวกันไหมเนี่ย.. สรุปน้ำลดแล้วไปดู Honda เอารถเก่ามาย้อมแมวขายใหม่กันดีกว่า.. เหมือนตอน เอา CRV มาย้อมแมวขายไง(ของเคยทำ เดี๋ยวมันก็ทำอีก..) 55555

Comment

คนล่ะตัวหรือปล่าว

Comment

คือ ตับใตใส้พุงมันครึ่งหนึง อยู่บนบอร์ด ส่วนครึ่งหนึ่งของร่ายกายมัน อยุ่บนการ์ดแยก pcie

แต่ ดันไปหน้าตาเหมือน soundcard pcie ที่ ทั้ง controler /DAC/ADC ทั้งตัวมันอยู่บนการ์ดหมด

ตัวอย่าง spdif อยู่บนบอร์ด แต่ analog อยู่บนการ์ด นั่นคือ controler อยู่ใน southbridge

กาดที่เสียบเป็นแค่ (codec)DAC/ADC ของ southbridge

Comment

Originally posted by parkza14 View Post
                      คนล่ะตัวหรือปล่าว
                      ครับท่าน มันคนละตัวกัน ตังนึงของบอร์ดเเรมเพจ2อีกตัว เเม็กซิมัส3ครับ

Originally posted by battlecruiser View Post
                      คือ ตับใตใส้พุงมันครึ่งหนึง อยู่บนบอร์ด ส่วนครึ่งหนึ่งของร่ายกายมัน อยุ่บนการ์ดแยก pcie

แต่ ดันไปหน้าตาเหมือน soundcard pcie ที่ ทั้ง controler /DAC/ADC ทั้งตัวมันอยู่บนการ์ดหมด

ตัวอย่าง spdif อยู่บนบอร์ด แต่ analog อยู่บนการ์ด นั่นคือ controler อยู่ใน southbridge

กาดที่เสียบเป็นแค่ (codec)DAC/ADC ของ southbridge

ใช่ครับรูปที่ท่านเเละบอร์ดที่ท่าเอามาลง คือตัวเเรกที่ผมมีอยู่ เเล้วไม่ว่าจะเอาไปเสียบ รูไหน บอร์ดไหนบนโลกใบนี้ ไฟมันก็จิดติด เเม้ยังไม่ได้เปิดเครื่องเเค่เปิดสวิตไฟ ครับ
                      ส่วนตัวที่ผมซื้อมา คือตัวด้านล่างของรูปผมข้างบนครับ

Originally posted by boo-ooy View Post
                      ผมดูจากรูป.. ตัวเก่ากับตัวใหม่มันไม่เห็นเหมือนกันเลยครับ ผมว่าอุปกรณ์มันน่าจะต่างกันนะครับ ดูจากช่องแจ๊คที่ออกมายังมีไม่เหมือนกันเลย.. ข้างในก็น่าจะไม่เหมือนกันนะครับ(ผมเดาเอาครับ) ก็คล้ายๆกับรถยนต์ครับ ตัวรถก็เหมือนเดิม พอเปลี่ยนไฟหน้าไฟท้ายใหม่ บอกว่าเป็นรุ่นใหม่แล้ว(ไม่รู้คิดได้ไง สมองคนออกแบบมันเท่าปลายเข็มมั้ง) ก็คงประมาณนี้แหละครับ ...เกี่ยวกันไหมเนี่ย.. สรุปน้ำลดแล้วไปดู Honda เอารถเก่ามาย้อมแมวขายใหม่กันดีกว่า.. เหมือนตอน เอา CRV มาย้อมแมวขายไง(ของเคยทำ เดี๋ยวมันก็ทำอีก..) 55555
                      ขอบคุณมากครับโดนใจมากครับ

Comment

Working...
                      X