Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ว่าลำโพงรุ่นเก่าๆ(เก่าจริงๆ)จะสู้ลำโพงรุ่นใหม่ได้หรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ว่าลำโพงรุ่นเก่าๆ(เก่าจริงๆ)จะสู้ลำโพงรุ่นใหม่ได้หรือเปล่าครับ

อยากรู้ว่าลำโพงรุ่นเก่าๆ(เก่าจริงๆ)ถ้าเราเอามาใช้งานจะสู้ลำโพงรุ่นใหม่ได้หรือเปล่าครับ ลำโพงรุ่นเก่าเขามียี่ห้ออะไรกันบ้างครับ เห็นบางรุ่นมีตะแกรงด้วย

เอ..ผมว่าคำถามนี่กลับด้านหรือเปล่า แบบประมาณว่า
    "อยากรู้ว่าลำโพงรุ่นใหม่ถ้าเราเอามาใช้งานจะสู้ลำโพงรุ่นเก่าได้หรือเปล่าครับ" แบบนี้หรือเปล่า
    แต่ถ้าเป็น "เครื่องเสียง" ทั้งชุด ก็คงใช้คำถามเดิมนั่นหล่ะ

Comment

ก็ต้องดูว่าเก่าน่ะ เก๋าด้วยหรือเปล่า

ความจริงแล้วลำโพงใหม่ๆ น่าจะดีกว่าของเก่า เพราะใด้เปรียบทางด้านเทคโนโลยี

แต่ที่โดนคุณลุงคุณตาตอกหน้าแหกไปหลายตัว ก็เพราะเรื่องลดต้นทุนแท้ๆ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
        ก็ต้องดูว่าเก่าน่ะ เก๋าด้วยหรือเปล่า

ความจริงแล้วลำโพงใหม่ๆ น่าจะดีกว่าของเก่า เพราะใด้เปรียบทางด้านเทคโนโลยี

แต่ที่โดนคุณลุงคุณตาตอกหน้าแหกไปหลายตัว ก็เพราะเรื่องลดต้นทุนแท้ๆ
        งงๆครับที่ว่า(แต่ที่โดนคุณลุงคุณตาตอกหน้าแหกไปหลายตัว ก็เพราะเรื่องลดต้นทุนแท้ๆ)
        คือที่อ่านตามgoogleมามันทำให้ผมคิดว่า(ไม่รู้ผมคิดถูกหรือเปล่า)ลำโพงสมัยก่อนกับสมัยเนี้ยที่ราคาแพงๆมันเสียงดีพอๆกัน
        แต่ลำโพงสมัยก่อนพวกAR yamahahaha..มันราคาไม่แพงแค่หลักพันแต่ถ้าให้เราไปลองฟังเองที่เขาที่เขาประกาศขายมันไกลครับกลัวไปแล้วไม่ชอบ
        และถ้าผมมีงบ10000(เมี...อนุมัติแค่เนี่ยจะซื้อแบบใหนดีครับแนะนำหน่อยครับ ขอแนะนำร้านที่ซื้อด้วยครับ

Comment

ผมคิดว่า ถ้าท่านมีงบประมาณอยู่แล้ว กำเงินไปฟังที่ร้านดีกว่า
          จะได้ลองหลาย ยี่ห้อ หลายราคา อาศัยแต่ลำโพงเสียงดีอย่างเดียวไม่ได้
          ต้องหา แอมป์ ที่ควรคู่ ลำโพงดี+แอมป์ดี ไปได้ไกลเลยครับ
          หรือว่าท่านมี แอมป์ อยู่แล้วยก แอมป์ ไปลองที่ร้านครับ
          เผื่อซื้อ ลำโพงมาแล้ว แอมป์ขับไม่หมด หรือเสียงไปคนละทิศทาง จะบานปลายเปล่าๆ
          เรื่อง เสียงพูดยาก วันไหนเมียด่ามาก วันนั้นแหละ.........

Comment

ลำโพงเก่าเท่าที่เคยเห็นเป็นเหล็กหล่อครับไม่หมือนตอนนี้ส่วนใหญ่ปั้มเอาส่วนประกอบอย่างที่ว่าลดต้นทุนเพราะผลิตเอาจำนวนมากขึ้น เวลาจะซื้อต้องไปลองเสียงถึงจะรู้ว่าดีไม่ดีฟังเพลงแนวไหน และอยากได้แบบไหนตั้งพื้นหรือวางหิ้งมีให้เลือกเยอาะ ผมว่าวันไหนหนีเมียมาได้วันนั้นแหละเหมาะกับการซื้อลำโพง

Comment

พึ่งไปได้ลำโพง เก่าๆมาฟัง ตัวนึง.... ไม่ขนาดรุ่นปู่ แต่ก็เก่าได้ใจอยู่เหมือนกัน

เป็น Electro Voice SENTRY 30 ใช้แอมป์ คลาส AB แบบ สวิตช์ชิ่งขับ

sound stage สุดๆจริงๆ กว้างมากๆ เสมือนอยู่ในเวทีแสดงสดเลย

แต่ฟังแล้วรู้สึกว่ากดดันนิดนึงเพราะมันขี้ฟ้องแล้วจริงจังไปหน่อย ดีไม่ดีออกมาหมด ...

+เบสที่ได้มาน้อยไปนิด (คงสมกับตัวมั้ง)

Comment

เพิ่งเคยเห็นลำโพงบ้าน EV เป็นมอนิเตอร์ในสตูดิโอหรือเปล่าครับ

Comment

เห็นเจ้าของเก่า เขาว่าได้มาจาก Hard Rock Cafe ที่ เมกา ในช่วงที่เขาโล๊ะลำโพงชุดนี้ออกจากที่นั้น เมื่อนานมาแล้วอ่ะครับ

และเขาว่า EV ตัวนี้เป็นตัวที่ทำออกมาพิเศษในวาระครบรอบ 30 ปีของ EV อ่ะครับ

Comment

โอโห...ดูจากที่มาที่ไปแล้วไม่ธรรมดาแฮะ ผมถูกใจยี่ห้อนี้มานาน

Comment

ดูจากแนวเสียงมันจะค่อนข้าง ออกไปทาง ลำโพงมอนิเตอร์ เลยล่ะครับตัวนี้

แต่ผมประทับใจ sound stage มันจริงๆครับ วันนั้นลองไปเทียบกับ monitor audio กะ B&W ดูก็หลายตัวอยู่ พวกนั้นฟังเพลงแล้วผ่อนคลายกว่า

แต่เรื่อง stage ตามความรู้สึกผมมันสู้ EV ตัวนี้ไม่ได้ สักตัว แล้วมีอีกตัวที่น่าสนใจ เป็น Monitor MA-700 Gold เดี๋ยวไปงวดหน้าได้เจอกันแน่....(หมดตรูด อีกแล้วตรู T^T)

Comment

ลำโพงเก่าที่พอรู้ว่าดัง

Bose
                        Cerwin Vega
                        AR
                        JBL
                        3/5
                        Infinity
                        Yamaha
                        Dynau 1.3
                        Proac 1SC

ลำโพงใหม่น่าจะให้คุณภาพเสียงดีกว่า ลำโพงเก่าได้เสีงผ่นคลาย

Comment

^
                          แถม
                          เคนวูด

ซันซุย

แถมอีกหน่อย ไปค้นอากู๋เจอ
                          ธานินทร์

http://www.htg2.net/index.php?topic=50360.0
                          ดูข้างในแล้ว...เจอเดิมๆสภาพดีๆก็น่าสะสม
                          Last edited by tiger X-fi; 9 Dec 2011, 21:42:39.

Comment

Working...
                          X