Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครพอมีความรู้เรื่องช่างบ้างคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครพอมีความรู้เรื่องช่างบ้างคับ

พอดีเพื่อนผมมันทำเครื่องเล่นซีดีผมตกพื้น
    แล้วพอเปิดขึ้นมาใหม่ปรากฎว่ามันติดนะคับ แล้วพอ loading สักพักก็ดับไป
    แบบนี้พอซ่อมได้ไหมคับ มีใครซ่อมได้บ้างไหมคับ

ขอบคุณมากคับ

เครื่องเล่นซีดี แบบไหนครับ CD-ROM? ถ้า CD-ROM ลองดูภายนอกครับถ้าไม่มีรอยที่จะหมายถึงการทำตกจาก user เอง เอาไปเครมเลยครับ ถ้าหมดประกันแล้ว ซื้อใหม่โลดครับ ซ่อมไม่คุ้มครับ แค่ไปร้านช่างเปิดฝาก็ 2 ร้อยแล้ว

ถ้าเครื่องเล่น CD/DVD ราคาถูก ๆ ไม่เกิน 2500 แนะนำตามข้างบนครับ ส่วนถ้าของมีราคาลองให้ร้านประเมินราคาครับ ถ้าราคาค่าซ่อมเกิน 40% ของราคาที่ซื้อมา ก็ไม่คุ้มครับ เช่น ซื้อมา 10,000 ซ่อม 4,000 อันนี้ไม่ไหวครับ

เดานะครับ ไม่เซ็นเซ่อร์ภายในเสียก็ชุดหัวหล่ะครับ ในชุดหัวอ่านก็จะมี ชุดโหลดดิ้ง พวกถาด พอใส่เข้าไปมันจะไปสะกิดตัวเซ็นเซ่อร์ให้กลไกชุดหัวอ่านเลื่อนหัวมาจากนั้นจะส่งแสงไปที่แผ่นถ้ามีแผ่นอยู่แผ่นจะสะท้อนแสงกลับไปยังหัวจากนั้นมอร์เตอร์ก็จะหมุนวงจรเซอร์โวก็จะบังคับให้ชุดโฟกัส,แทรกกิ๊ง อ่านข้อมูลจากแผ่น ถ้าชุดเหล่านี้(มีขวดลวด,สายแพติดกับหัวอ่าน) เสีย มันก็จะส่งไปบอกวงจรว่า nodisc แล้วก็จะหยุดหมุนเหมือนเอาแผ่นที่เสียใส่ไปรูปแบบนั้น

ถ้าผมเดาถ้าไม่เซ็นเซอร์เสียก็เกิดการกระแทกอย่างแรงในชุดขดลวดหัวอาจเสีย หรือก็สายแพหลุดครับ เหลืออีกที่ก็ในแผงวงจรจามีตัวคริสต้อลกำเนิดความถี่อยุ่ถ้าตกแรง ๆ มันจะพังได้ (อาการเหมือนเราทำรีโมทตกบ่อย ๆ)

ถ้าอยุ่กรุงเทพร้านไว้ใจได้ก็อมรครับ

Comment

Working...
    X