Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง 3D กับ สาย Sub

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง 3D กับ สาย Sub

1.ใช้เครื่อง HD Xtream podigy , TV Lg lw 4500 เล่น 3 D แบบ sbs หรือ 2 D เคยสังเกตุมั้ยครับ ว่าถ้าให้ เครื่องเล่น รวมภาพ,ทำ 3D เอง หรือว่า TV รวมภาพ,ทำ 3 D เอง อันไหนภาพจะ มีมิติ หรือ สวย กว่ากัน ครับ
    2.สาย Sup ควร ใช้สาย เส้น เดียว หรือ สาย Y ครับ ( ขับ Sub อย่างเดียว ) ใช้ onkyo 509 แต่ หลัง sub มีสอง รู ขอแนวทางหน่อยครับ แต่ตอนนี้ซื้อ สาย y มาแล้ว ควรต่อแบบ ไหนดีกว่ากันครับ
    Last edited by sir_x_x; 16 Jan 2012, 10:51:40.

มาตอบเรื่อง Sub ละกัน
    ถ้าต้นทางมันมี Pre-out สำหรับ Sub woofer เลยก็ไม่ต้องใช้สาย Y ก็ได้ครับ เพราะมันรวมทั้ง channel L/R ไว้ในเส้นเดียวแล้ว
    แต่ถ้าไม่มี pre-out สำหรับ Sub โดยเฉพาะ ก็คงต้องใช้สาย Y หรือหา Adapter เอาก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by Aznareus View Post
      มาตอบเรื่อง Sub ละกัน
      ถ้าต้นทางมันมี Pre-out สำหรับ Sub woofer เลยก็ไม่ต้องใช้สาย Y ก็ได้ครับ เพราะมันรวมทั้ง channel L/R ไว้ในเส้นเดียวแล้ว
      แต่ถ้าไม่มี pre-out สำหรับ Sub โดยเฉพาะ ก็คงต้องใช้สาย Y หรือหา Adapter เอาก็ได้ครับ
      ขอบคุณครับ แต่ยังงงนิดหน่อย แก้ใน ประกาศแล้วครับ

Comment

พอดีผมไม่เคยเล่น Onkyo นะครับ
        แต่จากดูๆรูปแล้ว http://www.gspr.com/onkyo/images/txnr509_re_400.jpg
        น่าจะเสียบสายธาามดานะครับ จากรูสีม่วงครับ PRE OUT Sub-Woofer

Comment

Originally posted by Aznareus View Post
          พอดีผมไม่เคยเล่น Onkyo นะครับ
          แต่จากดูๆรูปแล้ว http://www.gspr.com/onkyo/images/txnr509_re_400.jpg
          น่าจะเสียบสายธาามดานะครับ จากรูสีม่วงครับ PRE OUT Sub-Woofer
          ผมไม่แน่ใจในข้อมูลครับ คือ ที่ร้านแนะนำให้ซื้อ สาย y ออกจาก AVR มาต่อที่ Sub เลย Sub มันมี L R แต่พอสอบถามกับ ทางเพื่อน ให้ เอาสาย เส้น เดียว มาต่อเข้าหลัง Sub L หรือ R วิธีไหนถูกต้องที่สุดครับ

Comment

L + R up

Comment

มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเรื่องการต่อสายซับครับผม
              ซับที่ผมใช้มีช่องอินพุท 2 ช่อง ก็คือ L + R หรือสีแดงและขาวนั่นเอง
              ส่วนที่ AVR (Harman AVR360)ก็มีช่อง Pre Out สำหรับซับ
              ผมได้ลองต่อสายที่ฝั่งอินพุทของซับ แบบที่ท่านเจ้าของกระทู้สงสัย
              ว่าควรจะต่ออย่างไร
              สายของผมเป็นสาย Y นะครับ
              ผลที่ผมได้รับก็คือ หากต่อสายเส้นใดเส้นหนึ่ง คือ แดง หรือ ขาว
              ก็ได้ปริมาณเบส ที่เท่ากัน
              แต่หากผมต่อให้ครบทั้งสองช่อง เทียบในระดับวอลลุ่มที่ตัวซับเท่ากัน
              การต่อสองสายให้ครบ ได้ปริมาณเสียงเบสที่เยอะ(ก็เสียงมันมามากว่าเวลาเบสลงลึกก็ชัดเจน)
              กว่าต่อแบบช่องใดช่องหนึ่งครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั่นการต่อแบบช่องเดียว
              เมื่อผมทำการเร่งวอลลุ่มที่ตัวซับขึ้นไป ก็ให้ค่าเท่ากะต่อแบบสองช่องในเวเวลของซับที่เบากว่า(ไม่งงนะครับ)

Comment

Working...
              X