Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพงยี่ห้อ GXL น่าเล่นมั้ย เห็นราคาไม่แพง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพงยี่ห้อ GXL น่าเล่นมั้ย เห็นราคาไม่แพง

อย่างเช่น GXL (GL-990) 3500w.
    ราคาพันต้นๆ

mid-range ใหญ่ดี ฟังเพลงน่าจะไช้ใด้

แต่ดูแล้วดอกทวิสเตอร์น่าจะแปะใว้ปลอมๆ แหลมด้วนแน่

ก็ ... ดีมั๊ง แต่เบิร์นนานหน่อย

Comment

เคยมีผมว่าดีอยู่นะ แต่ขายทิ้งแล้ว!!!

Comment

เอาอะไรมากกับลำโพงใช้ทั่วไป

Comment

เป็นลำโพงจีน ที่เน้่นฟังก์ชั่นเยอะดีครับ
          เสียงก็ไม่ได้ขี้เหล่มากครับ เบสมีฟังเพลงสนุก ถ้าอัดหน่อยแอบบวม กลางแหลมด้วนๆหน่อย
          แต่เทียบกับราคาและฟังก์ชั่น ก็เล่นได้ครับ ^_^

Comment

ใช้ได้นะ

Comment

เปลี่ยนใจ ยี่ห้อไม่ค่อยดังเท่าหร่ - -
              อยากทราบแนวเสียง creative กับ microlab อ่ะคับ

Comment

Creative กับ Microlab แต่ละรุ่นของสองยี่ห้อนี้ ก็มีแนวเสียงต่างกันครับ เท่าที่เคยฟังๆและใช้มาหลายรุ่น พูดยากครับว่าสองยี่ห้อนี้แนวเสียงเป็นยังไง

ตัวอย่างเช่น Microlab X3 เบสหนักๆ Microlab Pro1กรุ๊งกริ๊งรายละเอียดดีเวทีกว้างเบสแอบน้อย ยี่ห้อเดียวกัน คนละรุ่น คนละซีรีย์เสียงก็คนละแนวแล้วครับ

แต่ละรุ่นมันก็มีจุดเด่นไม่เหมือนกันครับ ที่สำคัญลองถามตัวเองก่อนว่าชอบฟังเพลงแนวไหน ชอบเสียงแนวไหนครับ

แล้วค่อยหาสเปคและรุ่นลำโพงและยี่ห้อตามงบในแนวเสียงที่ต้องการจะง่ายกว่าครับ ไม่งั้นเหวี่ยงแหหาแบบนี้ มันหาคำตอบยากนะครับ

เช่นหลักๆที่แนะนำกัน งบไม่เยอะ ชอบฟังสบายๆนุ่มๆเบสลอยๆนิ่มๆ ส่วนมากจะแนะนำEacan A600II
                ชอบเบสหนักๆกระแทกๆคมๆก็Enzo600 ชอบใสๆกรุ๊งกริ๊งๆไม่แคร์รุ่นเก่าแต่เก๋าก็ BA635

แต่ โบส เป็นยี่ห้อมีแนวเสียงเป็นเอกลักษณ์ของยี่ห้อตัวเองครับ นุ่มๆฟังสบายๆ แบบMusiclover เสียงลอยๆฟุ้งๆทั่วห้อง น่าจะเป็นเอกลักษณ์ของโบสเค้าเลย
                Last edited by osk115; 16 Jan 2012, 18:56:36.

Comment

เอา microlab ดีกว่า
                  x3 เบสล้นบ้าน

Comment

Originally posted by osk115 View Post
                    Creative กับ Microlab แต่ละรุ่นของสองยี่ห้อนี้ ก็มีแนวเสียงต่างกันครับ เท่าที่เคยฟังๆและใช้มาหลายรุ่น พูดยากครับว่าสองยี่ห้อนี้แนวเสียงเป็นยังไง

ตัวอย่างเช่น Microlab X3 เบสหนักๆ Microlab Pro1กรุ๊งกริ๊งรายละเอียดดีเวทีกว้างเบสแอบน้อย ยี่ห้อเดียวกัน คนละรุ่น คนละซีรีย์เสียงก็คนละแนวแล้วครับ

แต่ละรุ่นมันก็มีจุดเด่นไม่เหมือนกันครับ ที่สำคัญลองถามตัวเองก่อนว่าชอบฟังเพลงแนวไหน ชอบเสียงแนวไหนครับ

แล้วค่อยหาสเปคและรุ่นลำโพงและยี่ห้อตามงบในแนวเสียงที่ต้องการจะง่ายกว่าครับ ไม่งั้นเหวี่ยงแหหาแบบนี้ มันหาคำตอบยากนะครับ

เช่นหลักๆที่แนะนำกัน งบไม่เยอะ ชอบฟังสบายๆนุ่มๆเบสลอยๆนิ่มๆ ส่วนมากจะแนะนำEacan A600II
                    ชอบเบสหนักๆกระแทกๆคมๆก็Enzo600 ชอบใสๆกรุ๊งกริ๊งๆไม่แคร์รุ่นเก่าแต่เก๋าก็ BA635

แต่ โบส เป็นยี่ห้อมีแนวเสียงเป็นเอกลักษณ์ของยี่ห้อตัวเองครับ นุ่มๆฟังสบายๆ แบบMusiclover เสียงลอยๆฟุ้งๆทั่วห้อง น่าจะเป็นเอกลักษณ์ของโบสเค้าเลย

Comment

Eacan A600II ก็น่าสนใจอยู่ แต่เกินงบไปหน่อย
                      ไม่ชอบเบสหนักๆแบบx3
                      กำลังสนใจ Microlab m-880 อ่ะคับ
                      Last edited by wokentappy; 16 Jan 2012, 22:33:49.

Comment

ผมชอบคำแนะนำดีๆจากคุณต้นที่เคยตอบในกระทู้นึงนะครับ เป็นแนวทางที่ดีมากๆครับ เกินงบไปนิดๆหน่อยๆ ถ้าไม่มากเท่าไร เก็บงบเพิ่มเลยดีกว่าครับ

Originally posted by TON@ZAA View Post
                        มีงบเท่าไหร่เอาใส่เป๋าไว้ แล้วไปลองฟัง ฟังดูไปเรื่อยๆอย่ารีบ
                        ถ้าเสียงถูกใจ แต่เกินงบ แนะให้เก็บงบเพิ่ม เดี๋ยวจะเรื่อยเปื่อยเอาง่ายๆ

Comment

GXL เป็นลำโพงคอมตัวแรกของผมเลยครับ อิอิ

ซื้อมาใช้ 5-6 ปี แล้วมั่งครับ (54-55)ซื้อที่พันธ์ทิพย์ ปัจจุบันนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ เพราะหูมันชินกะตัวนี้แล้วอ่ะครับ

ส่วนคุณภาพความทนผมว่าใช้ได้ครับ ตอนแรกที่ซื้อคงคิดว่าไม่ค่อยทนแน่ๆ นานๆไปสัก 2-3ปี ตัวปรับVolume คงต้องเริ่มดังสากๆ ต้องได้เปลี่ยนใหม่แน่ๆ

แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้มาจนทุกวัน ปกติสุขดี ว่าจะเปลี่ยนไปลองเล่นยี้ห้ออื่น อย่าง Microlab ,Eacan เห็นตัวเก่าก็ยังใช้ดีอยู่เลยไม่อยากเปลี่ยน อยากจะโม้ข้างในเล่นมากกว่า อิอิ

Comment

Working...
                          X