Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมลำโพงเหมือนมีไฟช็อทครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมลำโพงเหมือนมีไฟช็อทครับ

ใช้ลำโพงของ harman/Kardon รุ่นที่เคสใสๆ ซื้อมา 8490 บาท ที่ Istudio ครับ พอดีเพิ่งซื้อเพิ่งประกอบคอมได้คับ ฟังเพลง ผ่าน Itunes แล้วได้ยินเสียง จิ๊ดๆ เหมือนเสียงไฟช็อทเลยครับโดยไม่ทราบสาเหตุ ทั้งๆที่เต้าเสียบลำโพงก็ซื้อใหม่มา ถึงจะเปลี่ยนโปรแกรมฟังเพลงแล้วยังมีเสียงไฟช็อทอยู่อีก ไม่ทราบว่ามันจะเกี่ยวกับ ซาวการ์ดออนบอด ไหมครับ ถ้าเกี่ยวจะต้องใช้ซาวการ์ดยี่ห้อไหนดีราคาไม่แพงครับ ลำคาญมากได้ยินตลอด

ขอบคุนมากครับ ขอบคุน OCZ ครับ

ลองเปลี่ยนที่เสียบไฟใหม่ ...เสียบกับผนังเลยก็ได้ว่ายังมีเสียงอยู่หรือป่าวครับ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
      ลองเปลี่ยนที่เสียบไฟใหม่ ...เสียบกับผนังเลยก็ได้ว่ายังมีเสียงอยู่หรือป่าวครับ
      คือมันใช้ก่ะ ไอพอทไม่มีปัญหานะครับไม่น่าจะเกี่ยวก่ะไฟอ่ะครับ น่าจะเป็นที่ ซาวการ์ดรึป่าว

Comment

คอมได้ต่อสาย Ground ไหมครับ? ถ้าไม่ลองเดินสาย Ground ดูครับ

Comment

Originally posted by hypergeos View Post
          คือมันใช้ก่ะ ไอพอทไม่มีปัญหานะครับไม่น่าจะเกี่ยวก่ะไฟอ่ะครับ น่าจะเป็นที่ ซาวการ์ดรึป่าว
          เวลาแก้ไขต้องลองมทีละจุดครับ...เอาให้ชัวร์เป็นจุดๆว่าปัญหาไม่ได้มาจากจุดนั้น
          ถ้าไม่ปลั๊ก 3 ขา บางทีพวกนี้มาจากไฟผิดเฟส ...ทำให้มีไฟรั่วในกราวน์เพิ่มขึ้น
          แค่กลับขั้วปลั๊กก็หายยังมีเลยครับ
          Last edited by tiger X-fi; 17 Jan 2012, 18:36:47.

Comment

Originally posted by pluanant View Post
            คอมได้ต่อสาย Ground ไหมครับ? ถ้าไม่ลองเดินสาย Ground ดูครับ
            คือที่บ้านผมเป็นบ้านไม้อ่ะครับ ว่าแต่ว่าสาย Ground คือไรอ่ะครับ

Originally posted by tiger X-fi View Post
            เวลาแก้ไขต้องลองมทีละจุดครับ...เอาให้ชัวร์เป็นจุดๆว่าปัญหาไม่ได้มาจากจุดนั้น
            ถ้าไม่ปลั๊ก 3 ขา บางทีพวกนี้มาจากไฟผิดเฟส ...ทำให้มีไฟรั่วในกราวน์เพิ่มขึ้น
            แค่กลับขั้วปลั๊กก็หายยังมีเลยครับ
            อ่อครับเด่วผมลองสลับดูครับ

Comment

เอาไปให้ร้านเช็ค มันทำไมไม่ดังหว่า พอกลับเอามาใช้ที่บ้านเป็นอีกแล้วครับ อุกสาห์ ซื้อ การ์ดซาวใหม่แล้ว ยังเป็นอีก ไม่ปัญหามันเกี่ยวก่ะอะไรอ่ะครับ

Comment

คือที่บ้านคุณตัวปลั๊กไฟเป็นแบบ3รูรึเปล่าครับ
                แล้วที่ปลั๊กคอมของคุณเป็นแบบ3ขามั๊ยครับ
                คือทุกอย่างถ้าเป็นอย่างที่ผมถามแสดงว่าระบบไฟที่บ้านคุณลงกราวด์ไว้แล้ว
                ทดสอบได้จากเวลาที่คุณโดนจุดที่เป็นโลหะของคอมคุณจะไม่โดนไฟช๊อต
                ซึ่งถ้าลงกราวด์แล้วเราเสียบปลั๊กถูกเฟสระบบไฟก็จะไม่กวนกันครับ

ปล.แต่ทั้งหมดนี้ต้องเช็คด้วยนะครับว่าช่างเค้าต่อกราวด์ไว้จริงมั๊ย
                เคยเจอช่างมันต่อหลอกกับต่อกลับเฟสไว้โดนช๊อตเต็มๆ

Comment

Originally posted by 0NaN0 View Post
                  คือที่บ้านคุณตัวปลั๊กไฟเป็นแบบ3รูรึเปล่าครับ
                  แล้วที่ปลั๊กคอมของคุณเป็นแบบ3ขามั๊ยครับ
                  คือทุกอย่างถ้าเป็นอย่างที่ผมถามแสดงว่าระบบไฟที่บ้านคุณลงกราวด์ไว้แล้ว
                  ทดสอบได้จากเวลาที่คุณโดนจุดที่เป็นโลหะของคอมคุณจะไม่โดนไฟช๊อต
                  ซึ่งถ้าลงกราวด์แล้วเราเสียบปลั๊กถูกเฟสระบบไฟก็จะไม่กวนกันครับ

ปล.แต่ทั้งหมดนี้ต้องเช็คด้วยนะครับว่าช่างเค้าต่อกราวด์ไว้จริงมั๊ย
                  เคยเจอช่างมันต่อหลอกกับต่อกลับเฟสไว้โดนช๊อตเต็มๆ
                  บ้านผมต่อปรกแค่ 2 ขาเองครับ เป็นบ้านไม้ 2 ชั้นไม่ได้ต่อสายดินอ่ะครับ

Comment

1 คอมพิวเตอร์ ใช้แหล่งจ่ายไฟแบบ switching power supply ที่สามารถสร้างสนามแม่เหล็กปริมาณมากออกมารบกวนได้
                    2. ไฟในบ้านไม่ได้ต่อกราวน์ทำให้เกิดกระแสรั่วไหล
                    3. ลำโพงอาจพัง

ลองไล่เช็คดู

Comment

เสียงมาจากฮาร์ดไดร์ฟทำงานหรือเปล่า ดังเป็นจังหวะๆ ก็มีบ้าง

ลองเพิ่มโวลุ่มในคอม แล้วลดโวลุ่มของลำโพงลงเยอะๆ ดูก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                        เสียงมาจากฮาร์ดไดร์ฟทำงานหรือเปล่า ดังเป็นจังหวะๆ ก็มีบ้าง

ลองเพิ่มโวลุ่มในคอม แล้วลดโวลุ่มของลำโพงลงเยอะๆ ดูก็ได้ครับ
                        เด่วลองปฎิบัติดูครับ

Comment

Working...
                        X