Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อลโพงคอม 5.1Analog ต่างจาก Digital อย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อลโพงคอม 5.1Analog ต่างจาก Digital อย่างไร

คือตอนนี้ผมกำลังมีปัญหานะครับ เพราะว่ามีชุดโฮมที่ไม่ได้ใช้แล้ว อยู่ 1 ชุด
    ว่าจะซื้อAmp เพิ่มแต่ก็ลงทุนหนักไป คอมผมใช้Soundcard Creative X-fi titanium
    ตัวตามเว๊ปนี้นะครับ http://th.creative.com/products/prod...&product=17927

ก็เลยอยากทราบว่า ระหว่างต่อแบบ Analog ชุดลำโพง 5.1 ธรรมดาที่มีAmp ในตัว กับต่อ แบบDigital ที่ผ่านพวก Optic
    มันต่างกันตรงไหน และคุณภาพเสียงที่ได้เป็น5.1 เหมือนกันเดาะเลยไมครับ

และอีกเรื่องต่อแบบ S/pdif ต่ออันนี้จะต่างจากแบบ Analog ยังไงหรอครับ

ต้องขอรบกวนทีนะครับ
    ขอบคุณครับ

Data > Encode > Digital >Decode >Analog

ชุดอุปกรณ์แบบ Analog
    ชุดลำโพง 5.1
    มีหน้าที่รับสัญญาณเสียงแบบ Analog
    ขยายสัญญาณเสียงอย่างเดียว
    --------
    ชุดอุปกรณ์แบบ Digital
    Data > Encode > Digital
    ส่งสัญญาณไปให้อุปกรณ์อื่น Decode (ถอดรหัส)
    แล้วส่งสัญญาณเสียงแบบ Analog อีกที
    ------------
    การส่งสัญญาณแบบ Digital
    หลังจาก
    Data(ข้อมูล) > Encode (เข้ารหัส)>เป็น Digital แล้ว
    ตรงนี้ ไม่ว่าจะเป็น โปรแกรม ซาวน์การ์ด หรือ ออนบอร์ด
    จะเข้ารหัสใหม่Encode ส่งสัญญาณ Sound Digital
    ไปให้ภาคถอดสัญญาณอีกที (Decode)
    ------------
    คุณภาพเสียงแตกต่างกันไปตาม Encode ส่งสัญญาณ Sound Digital
    แม้กระทั้ง Encode ส่งสัญญาณ Sound Digital มาแล้ว
    เป็น code ตัวเดียว เสียงยังแตกต่างกันเนื่องจากอุปกรณ์
    เช่น S/pdif PCM 2.0
    จ่ายผ่าน Optic กับ Coaxial ยังให้เสียงที่ต่างกันครับ

http://dtv.mcot.net/doc/Video%20&%20...ompression.pdf
    http://www.overclockzone.com/forums/...B8%AD%E0%B8%A5
    --------------
    เรื่องการใช้งานก็แล้วแต่ครับ
    แต่ผมว่าให้ X-fi titanium ปล่อยอนาล็อค
    น่าจะให้เสียงที่ดีกว่าต่อแบบ S/pdif เข้าชุดโฮม
    (ถ้าเข้าใจไม่ผิดน่าจะเป็นชุดสำเร็จแบบ DVD และภาคขยายอยู่ในตัวเดียวกัน)
    แต่ถ้าเอาสะดวกไม่ต้องเสียเงิน ต่อ Optic เข้าชุดโฮมเลย
    ก็ได้เสียงที่เป็น5.1 ครับ
    Last edited by tiger X-fi; 19 Jan 2012, 17:48:26.

Comment

รอฟังๆๆ มีรู แต่ไม่มีที่เสียบ

Comment

Originally posted by JaionWan View Post
        1. 24-bit Analog-to-Digital conversion of analog inputs at 96 kHz sample rate
        2. 24-bit Digital-to-Analog Conversion of Digital Sources Sample Rate: 96 KHz to analog 7.1 speaker output
        3. 24-bit Digital-to-Analog Conversion of Stereo Digital Sources: 192 kHz to stereo output

Sound Blaster X-fi Titanium 7.1 [ SB0880 ]
        กำลังสับสนว่า แต่ละข้อแตกต่างกันยังไงครับ และต่างจากออนบอร์ดM4A88TD M-EVO USB3 ยังไง
        และอีกอย่างจากDigital ไปเป็น Analog ยังไง ตามข้อ 2 , 3 นะครับ
        และข้อ1 - 3 ต้องต่อกับเครื่องเสียงแบบไหน

พอดีผมพึ่งกำลังศึกษาแบบเอาจิงเอาจังก่อนที่จะตัดสินใจซื้อเครื่องเสียงตัวใหม่นะครับ ก็เลยงงมากๆ ไม่เข้าใจเลย

ขอบคุณครับ
        1. 24-bit Analog-to-Digital conversion of analog inputs at 96 kHz sample rate
        การแปลงเสียงจากอนาล็อค (เสียงปกติ) เป็นดิจิตอล ได้ถึง24-bit 96 kHz
        หมายถึง การบันทึกเสียงด้วยไมค์

2. 24-bit Digital-to-Analog Conversion of Digital Sources Sample Rate: 96 KHz to analog 7.1 speaker output
        การแปลงสัญญาณ (Sound Digital)ในรูปแบบแบบต่างๆ ได้ถึง 24-bit 96 KHz 7.1 (8 ชาแนล)

3. 24-bit Digital-to-Analog Conversion of Stereo Digital Sources: 192 kHz to stereo output
        ตรงนี้ไม่แน่ใจ น่าจะ
        การแปลงสัญญาณ (Sound Digital)ในรูปแบบสเตอริโอ2.0 (เช่น *.WAV หรือ โค๊ดต่างฯลฯ)ได้ถึง 24-bit 192 KHz (2 ชาแนล)

Sound Blaster X-fi Titanium 7.1 [ SB0880 ]
        กำลังสับสนว่า แต่ละข้อแตกต่างกันยังไงครับ และต่างจากออนบอร์ดM4A88TD M-EVO USB3 ยังไง

ต่างกันที่ชิบประมวลผลเสียง และอุปกรณ์ในวงจร
        M4A88TD M-EVO USB3

ข้อ1 - 3 ต้องต่อกับเครื่องเสียงแบบไหน
        ต่อแบบอนาล็อค ชุดลำโพงคอม แอมป์+ลำโพง ปกติครับ
        Last edited by tiger X-fi; 20 Jan 2012, 18:12:22.

Comment

ขอบคุณมากๆครับ ท่านไทเกอร์

Comment

Working...
          X