Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้หน่อยเกี่ยวกับลำโพง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้หน่อยเกี่ยวกับลำโพง

มือใหม่ครับไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ เลยอยากขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ
    ผมมี avr อยู่ตัวหนึ่ง อ่านในสเป็คบอกว่า กำลังขับ 160W@6ohm
    ถ้าผมจะใช้ลำโพง 8 ohm จะต้องใช้กี่ watt ครับ แล้วอยากทราบวิธีการคิดคำนวณหน่อยครับ
    ว่าจะมีวิธีการคำนวณ watt กับ ohm ยังไง เพราะเห็นลำโพงบางตัวก็ 3 ohm บ้าง 4 ohm บ้าง

8 ohm น่าจะประมาณ 120 watt

Comment

อยากทราบวิธีคิดครับ

Comment

ลองดูนะ
        Bridge Mono 8 ohm 1000w
        Bridge Mono 4 ohm 2000w
        Bridge Mono 2 ohm 4000w

ที่เคยเหนมันประมาณนี้อะคับ ลองดู

Comment

เอา ohm ของ แอมป์กับลำโพงหารกันก่อนครับ โดยเอา ohm ของแอมป์ตั้ง แล้วเอา ohm ลำโพงไปหาร แล้วคูณด้วย watt ของแอมป์ครับ ก็จะได้ผลลัพธ์ครับ

160 x (6/8) = 120

Comment

Originally posted by angelland View Post
            เอา ohm ของ แอมป์กับลำโพงหารกันก่อนครับ โดยเอา ohm ของแอมป์ตั้ง แล้วเอา ohm ลำโพงไปหาร แล้วคูณด้วย watt ของแอมป์ครับ ก็จะได้ผลลัพธ์ครับ

160 x (6/8) = 120
            จดๆๆๆ

Comment

บันทึกไว้เป็นความรู้ ขอบคุณครับ

คือถ้าผมจะใช้ลำโพงแบบ 8 ohm ก็ต้องใช้ไม่เกิน 120 w ใช่ไหมครับ
              Last edited by independent131; 31 Jan 2012, 09:05:47.

Comment

ค่า โอมห์ กับ วัตต์ตัวนี้เมื่อคำนวณแล้วใช้เพื่อบอกกำลังของแอมป์ที่สามารถขับได้เมื่อต่อกับลำโพงนั้น ๆ ครับ ในส่วนของลำโพงไม่จำเป็นนะครับ เราสามารถใช้ลำโพงที่รับวัตต์สูงกว่าแอมป์ได้ แต่ตรงข้ามเราจะไม่ค่อยนำลำโพงที่มีวัตต์น้อยกว่าแอมป์มาใช้ครับ

สมมติลำโพง รับได้ที่ 10 - 100 วัตต์ ก็คือเริ่มมีเสียงออกที่ 10 วัตต์ และ รับได้สูงสุดที่ 100 วัตต์ แต่เราจะเอาแอมป์ 75 วัตต์มาใช้ก็ได้ครับ ก็จะทำงานที่ 75 วัตต์ สูงสุดครับ

แต่ตรงข้ามสมมติ เราเอาแอมป์ 120 วัตต์มาใช้ ลำโพงรับได้ที่ 100 วัตต์ แล้วเราเปิดไป 110 วัตต์ อันนี้ลำโพงขาดครับ

และหากใช้แอมป์ที่วัตต์ต่ำกว่าลำโพง เช่น เอาแอมป์เล็ก ๆ 5 วัตต์มาใช้ ลำโพงเริ่มกินวัตต์ที่ 10 วัตต์ ลำโพงก็จะไม่มีเสียงออกครับ หรือออกบ้างแต่จะอู้ ๆ อี้ ๆ ครับ

แต่ในส่วนของความดังเบาของลำโพงนั้น ๆ ต้องดูที่ค่า Sensitivity อีกทีครับ จะหมายถึงความดังหรือเบาต่อวัตต์ครับ เช่น ลำโพง ก มีค่านี้ 88 ลำโพง ข มีค่านี้ 91 เมื่อวัตต์เท่า ๆ กัน ลำโพง ข ก็จะดังกว่าลำโพง ก ครับ (ปกติจะอยู่ที่ราว ๆ 85 - 90 ครับ)

ดังนั้นเราจะไม่ค่อยนำลำโพงที่มีโอมห์แตกต่างกว่าแอมป์มาก ๆ มาใช้ครับ เช่น แอมป์ 8 ลำโพง 4 จะเสี่ยงลำโพงขาด และ แอมป์ 4 ลำโพง 8 อันนี้แอมป์ก็จะทำงานหนักเสี่ยงแอมป์พังแทนครับ ปกติลำโพงบ้านก็จะอยู่ที่ 6 - 8 ส่วนลำโพงรถจึงจะอยู่ที่ 4 หรือต่ำกว่าครับ (เหตุผลเพราะ ยิ่งโอมห์ต่ำจะยิ่งกินกระแสน้อยครับ เราใช้ไฟบ้านกับแอมป์บ้าน จึงไม่เป็นปัญหาเรื่องกระแส แต่ในรถต้องใช้แบตเตอรี่ จึงจำเป็นต้องใช้โอมห์ต่ำครับ)

Originally posted by independent131 View Post
                บันทึกไว้เป็นความรู้ ขอบคุณครับ

คือถ้าผมจะใช้ลำโพงแบบ 8 ohm ก็ต้องใช้ไม่เกิน 120 w ใช่ไหมครับ

Comment

ถ้าอ่านสเปคลำโพงเป็น มันจะมี watt ต่อเนื่อง watt พีคหรือสวิง อาจจะเป็น 120w ต่อเนื่อง พีค 200w เอาแอมป์200w มาขับได้ เพราะคงไม่มีใครอัด volumeเต็มแมกหรอก แอมป์200w เปิดอย่างมาก50วัตต์ก็หูแตกละ

แอมป์สมัยนี้ขับลำโพง4โอมห์ได้หมดละ แต่ถ้าเปิดดังจะทำงานหนัก

Comment

Working...
                  X