Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามสายสัญญาณจาก dac ไป ลำโพงครับ (มือใหม่)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามสายสัญญาณจาก dac ไป ลำโพงครับ (มือใหม่)

ต้องใช้สายแบบไหนครับ

สายสัญญาณซับวูฟเฟอร์
    สายสัญญาณเสียง audio cable (ใช่อันนี้หรือเปล่า)
    สาย coaxial audio
    สาย digital coaxial audio
    สาย optical audio

คือ system ผมคือ
    ืnb >> dac >> ลำโพง(h200d)

อยากทราบว่าสายแต่ละชนิดนำไปใช้งานส่วนไหนแล้วใช้แทนกันได้ไหม
    เพราะเห็นเป็นหัว RCA เหมือนกัน ยิ่งดูแล้วก็ยิ่งงง ครับ

dac รุ่นไหน

Comment

สายสัญญาณซับวูฟเฟอร์ จะมีแบบหัว RCA 1ออก1 1ออก2 (อนาล็อค)
      สายสัญญาณเสียง audio cable หมายถึง สาย RCA 2ออก2 (อนาล็อค)
      สาย coaxial audio หมายถึง สาย RCA 2ออก2 (อนาล็อค)
      สาย digital coaxial audioหมายถึง สาย RCA 1ออก1 (ดิจิตอล)
      สาย optical audio น่าจะหมายถึง สาย optical ธรรมดา (ดิจิตอล)
      ( มี audio เข้ามายกระดับหน่อยเพื่อการฟังเพลง)

จะเป็นสายอะไรก็ได้ 50 โอมห์ 75 โอมห์ แกนฝอย แกนเดี่ยว
      ใช้แทนกันได้หมด บุคลิคเสียงตามสายนั้นๆ
      โดยหลักๆ
      จะแยก
      แกนเดี่ยว สำหรับ ดิจิตอล
      แกนฝอย สำหรับ อนาล็อค

Originally posted by SCORPIONSE View Post
      สาย RCA 2ออก2 ครับ
      Last edited by tiger X-fi; 9 Feb 2012, 17:19:24.

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
        dac รุ่นไหน
        02 us ครับ
        ยังไม่ได้ของ เลยดูสายเผื่อไว้ก่อนครับ

Originally posted by tiger X-fi View Post
        สายสัญญาณซับวูฟเฟอร์ จะมีแบบหัว RCA 1ออก1 1ออก2 (อนาล็อค)
        สายสัญญาณเสียง audio cable หมายถึง สาย RCA 2ออก2 (อนาล็อค)
        สาย coaxial audio หมายถึง สาย RCA 2ออก2 (อนาล็อค)
        สาย digital coaxial audioหมายถึง สาย RCA 1ออก1 (ดิจิตอล)
        สาย optical audio น่าจะหมายถึง สาย optical ธรรมดา (ดิจิตอล)
        ( มี audio เข้ามายกระดับหน่อยเพื่อการฟังเพลง)

จะเป็นสายอะไรก็ได้ 50 โอมห์ 75 โอมห์ แกนฝอย แกนเดี่ยว
        ใช้แทนกันได้หมด บุคลิคเสียงตามสายนั้นๆ
        โดยหลักๆ
        จะแยก
        แกนเดี่ยว สำหรับ ดิจิตอล
        แกนฝอย สำหรับ อนาล็อค

สาย RCA 2ออก2 ครับ

ขอบคุณท่านเสือมากๆเลยครับ
        ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย
        *นิดนึงครับท่าน
        ถ้าผมจะใช้ 1rca ออก 1 rca 2 เส้นก็ได้เหมือนกันใช่ไหมครับ
        Last edited by SCORPIONSE; 9 Feb 2012, 17:53:24.

Comment

Originally posted by SCORPIONSE View Post
          ขอบคุณท่านเสือมากๆเลยครับ
          ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย
          *นิดนึงครับท่าน
          ถ้าผมจะใช้ 1rca ออก 1 rca 2 เส้นก็ได้เหมือนกันใช่ไหมครับ
          ไม่ได้ครับ ...สัญญาณออกมาแค่ช่องเดียว

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
            ไม่ได้ครับ ...สัญญาณออกมาแค่ช่องเดียว
            โอ้ขอบคุณครับ
            เกือบพลาดละ

Comment

สายสัญญาณซับวูฟเฟอร์
              สายสัญญาณเสียง audio cable (ใช่อันนี้หรือเปล่า)
              สาย coaxial audio
              สาย digital coaxial audio

อยากทราบว่าสายแต่ละชนิดนำไปใช้งานส่วนไหนแล้วใช้แทนกันได้ไหม
              เพราะเห็นเป็นหัว RCA เหมือนกัน ยิ่งดูแล้วก็ยิ่งงง ครับ
              สายสัญญาณซับวูฟเฟอร์ ใช้
              - RCA 1 ออก 1 หรือ 1 ออก 2
              - ใช่ครับ RCA 2 ออก 2 (ขาว , แดง )
              สาย coaxial audio + สาย digital coaxial audio
              - RCA 1 ออก 1 ต่างกันที่การใช้ระบบ RF Analog หรือ ระบบDigital เสป็คสายขึ้นกับความต้องการของระบบ
              - สาย Fiber Optical ที่วางขายกันทั่วไปแล้วแต่คุณภาพของวัสดุ

ต่อ NB (USB) > DAC 02 US ( RCA ขาว,แดง ) > ชุดลำโพง

Comment

ขออนุญาติท่าน จขกท. ผมขอตั้งถามด้วยคนน่ะครับ
                ถ้าจะต่อ PC (ต่อ SC XONAR D1) > uDAC 2 > harman kordon soundstick iii
                จะใช้สายอะไรต่อ และต่อแบบไหนดี ผมลองทำภาพประกอบการต่อมาด้วย ไม่แน่ใจว่าใช่มั๊ย

Comment

ด้านบนสำหรับ udac2 ต่อแบบไหนก็ได้ครับ
                  และได้ผลที่เหมือนกันด้วย เพราะทั้ง rca และ 3.5mm
                  ก็ถูกควบคุมวอลุ่มอยู่ดีครับ ต่างกันแค่เสียงจากสายที่เลือกมาใช้มากกว่า

Comment

ต่อแบบอันบนครับใช้สายUSB. NB. >. Dac ออก 2 RCA. To 3.5 mm. > Harman
                    แบบล่างมันผ่านภาคขยายHeadphone. ไว้ต่อหูฟังครับ

Comment

จริงด้วยลืมเลยว่ามันขับไม่เท่ากัน
                      แต่มันผ่านภาคขยายเหมือนกันครับ
                      แต่ว่าต่อด้านหลังดีกว่าครับ(ออกลำโพงนะ)

Comment

ถ้าใช้ XONAR D1 เป็น digital Transporter ก็
                        XONAR D1> mini3.5(mono) to 1RCA >uDAC 2 >สาย RCA 2ออก2(mini3.5(ster)tomini3.5(ster)> harman kordon soundstick iii
                        หรือ
                        USB>uDAC 2 >สาย RCA 2ออก2> harman kordon soundstick iii

------------
                        mini3.5(mono) to 1RCA

แบบนี้ก็ได้ แล้วต่อ สาย RCA 1ออก1
                        Last edited by tiger X-fi; 10 Feb 2012, 19:11:28.

Comment

d1 ต้องใช้นี่ ไม่ใช่ ข้างบน

Comment

ขอขอบคุณอย่างมากเลยครับสำหรับทุกความคิดเห็น

Comment

Originally posted by LoveHifi View Post
                              สายสัญญาณซับวูฟเฟอร์ ใช้
                              - RCA 1 ออก 1 หรือ 1 ออก 2
                              - ใช่ครับ RCA 2 ออก 2 (ขาว , แดง )
                              สาย coaxial audio + สาย digital coaxial audio
                              - RCA 1 ออก 1 ต่างกันที่การใช้ระบบ RF Analog หรือ ระบบDigital เสป็คสายขึ้นกับความต้องการของระบบ
                              - สาย Fiber Optical ที่วางขายกันทั่วไปแล้วแต่คุณภาพของวัสดุ

ต่อ NB (USB) > DAC 02 US ( RCA ขาว,แดง ) > ชุดลำโพง
                              ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

Originally posted by Teenut View Post
                              ขออนุญาติท่าน จขกท. ผมขอตั้งถามด้วยคนน่ะครับ
                              ถ้าจะต่อ PC (ต่อ SC XONAR D1) > uDAC 2 > harman kordon soundstick iii
                              จะใช้สายอะไรต่อ และต่อแบบไหนดี ผมลองทำภาพประกอบการต่อมาด้วย ไม่แน่ใจว่าใช่มั๊ย
                              ยินดีครับท่าน

Comment

Working...
                              X