Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ ตัว R ลงปริ้นยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ ตัว R ลงปริ้นยังไง

Photo-0064.jpgPhoto-0066.jpgรบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ

คือ วงจรตามรูปรบกวนหน่อยครับ ตัว R มันหันไปทางใหน ด้านใหนคือ หัว-ท้าย กำลังหัดทำครับ

ในวงวจรมี
    TDA2030A
    R 680 1/2w
    R 22K 1/2w
    R 1 = 1/2w
    C 10 UF แบบธรรมดาของsamxon
    C 22 UF แบบธรรมดาของsamxon
    C 100 UF แบบธรรมดาของsamxon
    C 104 ตัวเขียวๆ
    C 224 ตัวสีน้ำตาล

หม้อแปลง 12 0 12 5a
    วงจรตัวนี้เป็น โมโน ic td2030 ไฟของผม ทำบิท ใช้ c1000Uf 3คู่เป็นทางผ่านไฟเลียง ได้ 17+ 0 17- ถ้าเกิดขับซับ ผมลองแล้วมันไม่คอ่ยแจ่มครับ ขับไมค่อยออก เสียงบวมแตกตอน เบสหนักๆ ดอก 8 นิ้ว ครับ สันยาน ผมเอา + มาต่อรวมกันเรยครับ มีผลปะ
    ถ้าเปลียน ic จะแจ่ม ขึ้นมัย

อย่าได้คำแนะนำ ครับ ว่าต้องเปลื่ยน C หรือ R ตัวใสหนบ้าง
    Last edited by best1147; 13 Feb 2012, 08:14:18.

R หันด้านไหนก็ได้ครับ แต่เรียงแนวกันมันจะดูเรียบร้อยครับ

Comment

Originally posted by carbon_za View Post
      R หันด้านไหนก็ได้ครับ แต่เรียงแนวกันมันจะดูเรียบร้อยครับ
      ขอบคุนมากครับ เรื่องของค่าต่านทานมันหันแบบใหนก็ได้ครับ ใช่ปะ

Comment

R ด้านไหนก็ได้ตามที่ท่าน carbon_za บอกครับ
        มันไม่มีขั้วครับ

Comment

Originally posted by SCORPIONSE View Post
          R ด้านไหนก็ได้ตามที่ท่าน carbon_za บอกครับ
          มันไม่มีขั้วครับ
          ครับปม

Comment

ถ้าผมจะเอาวงจรนี้ขับ sub ควรเปลียนตรงใหนบ้างครับ

Comment

Originally posted by best1147 View Post
              ถ้าผมจะเอาวงจรนี้ขับ sub ควรเปลียนตรงใหนบ้างครับ
              วงจรตามรูปข้างบน...น่าจะบอกรายละเอียดหน่อยครับ
              ------------
              ใช้ขับซับน่าหาวงจรซับมากกว่าครับ

Circuit Power audio Amplifier with TDA2030 2.1
              http://xtronic.org/circuit/amplifier...h-tda2030-2-1/
              ที่วงไว้สีแดง ...คือส่วนของซับครับ..ที่เพิ่มมา
              Last edited by tiger X-fi; 12 Feb 2012, 14:44:05.

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                วงจรตามรูปข้างบน...น่าจะบอกรายละเอียดหน่อยครับ
                ------------
                ใช้ขับซับน่าหาวงจรซับมากกว่าครับ

Circuit Power audio Amplifier with TDA2030 2.1
                http://xtronic.org/circuit/amplifier...h-tda2030-2-1/
                ที่วงไว้สีแดง ...คือส่วนของซับครับ..ที่เพิ่มมา

คือผมทำ วงจรตัวนี้เป็น โมโน ic td2030 ไฟของผม 17+ 0 17- ถ้าเกิดขับซับ ผมลองแล้วมันไม่คอ่ยแจ่มครับ
                อย่าได้คำแนะนำ ครับ ว่าต้องเปลื่ยน C หรือ R ตัวใสหนบ้าง หรือจะไปใช้ 2040 ดี ผมมือใหม่ครับ หัดทำครับ
                ลองผิดลองถูก ic พังไป 4 ตัวระครับ

Comment

Originally posted by best1147 View Post
                  คือผมทำ วงจรตัวนี้เป็น โมโน ic td2030 ไฟของผม 17+ 0 17- ถ้าเกิดขับซับ ผมลองแล้วมันไม่คอ่ยแจ่มครับ
                  อย่าได้คำแนะนำ ครับ ว่าต้องเปลื่ยน C หรือ R ตัวใสหนบ้าง หรือจะไปใช้ 2040 ดี ผมมือใหม่ครับ หัดทำครับ
                  ลองผิดลองถูก ic พังไป 4 ตัวระครับ
                  ไม่แจ่มคือ... ???
                  เสียงซับออกมาแบบไหน
                  ตัวจริงวางเลย์เอาท์ยังไง ใช้อะไร ยี่ห้ออะไร ค่าอะไหล่แต่ละตำแหน่งเท่าในรูปแรกที่โพสต์มั้ย หม้อแปลงกี่แอมป์
                  ถามเพื่อๆ ไว้ก่อน ถ้ามีข้อมูลไว้ คนจะได้มาตอบให้ง่าย เพราะมันมีประเด็นที่มีผลกระทบกับเรื่องเสียงเยอะ

-----

มีlm1875ที่เปลี่ยนแทน tda2030 ได้อีกเบอร์

Comment

จากแผ่นปริ้นด้านบน(แร็ปแรก)
                    ให้ใช้แค่ข้างเดียว ใช้ tda2030 แต่ตัวเดียว
                    ก่อนเข้า ใช้ opamp NE5532 1 ตัว(ตัวอื่นขาตรงกันใช้แทนกันได้)

ตรง 3 เหลี่ยม 2 อันจะมีขาบอกอยู่ครับ
                    Last edited by tiger X-fi; 12 Feb 2012, 18:16:17.

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                      จากแผ่นปริ้นด้านบน(แร็ปแรก)
                      ให้ใช้แค่ข้างเดียว ใช้ tda2030 แต่ตัวเดียว
                      ก่อนเข้า ใช้ opamp NE5532 1 ตัว(ตัวอื่นขาตรงกันใช้แทนกันได้)

ตรง 3 เหลี่ยม 2 อันจะมีขาบอกอยู่ครับ
                      รบกวนหน่อยครับ ท่านมีรายปรี้นปะครับ คือมือใหม่จริงๆครับ

Comment

เดี๊ยวๆ ลายของวงจรในรูปแรกมันเป็นบริดจ์อยู่น่ะครับ

อันนี้schematicมัน

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
                          เดี๊ยวๆ ลายของวงจรในรูปแรกมันเป็นบริดจ์อยู่น่ะครับ

อันนี้schematicมัน
                          คือมือใหม่จริงๆครับ ไม่ชำนานการอ่านวง จร ครับ ขอบคุนมากครับ

Comment

แล้วไอพวก C R ของดีๆ สั่งจากเว็บใหนได้บ้างครับ

Comment

^
                              อ้าวบริจด์มาแล้ว...เห็นแล้ว SPK

รบกวนหน่อยครับ ท่านมีรายปรี้นปะครับ คือมือใหม่จริงๆครับ
                              ผมว่าลองความเข้าใจกับแผนภูมิภาพก่อนดีกว่าครับ
                              แล้วไอพวก C R ของดีๆ สั่งจากเว็บใหนได้บ้างครับ
                              เยอะครับหลายที่ ....แต่ผมว่ายังไม่สมควรครับ
                              ลองสร้างความเข้าใจก่อนครับ
                              แผนภูมิภาพ ..ไม่เข้าใจอาจดูเหมือนยาก
                              แต่ถ้าเข้าใจแล้ว...ง่ายนิดเดียวครับ
                              เวลาทำแล้ว..มีปัญหาได้ไล่ถูก..ว่าปัญหามันมาจากตรงไหนครับ
                              Last edited by tiger X-fi; 12 Feb 2012, 18:38:49.

Comment

Working...
                              X