Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาหน่อยครับ ที่บ้านไฟตกบ่อยมาก พอจะมัวิธีอะไรแก้ไขยังไงได้บ้างครับ......

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาหน่อยครับ ที่บ้านไฟตกบ่อยมาก พอจะมัวิธีอะไรแก้ไขยังไงได้บ้างครับ......

คือที่บ้านไฟตกบ่อยมากครับ

กลัวแอมป์ทีบ้านมันจะไปเกิดก่อนวัยอันควรครับ (จริงๆมันพาไปเกิดแล้ว 1 ตัว -*-)

ตอนนี้ผมมี UPS ว่างๆอยู่ลูกนึง เป็น syndome extreme 1000VA/600W อยู่ลูกนึงไม่ค่อยได้ใช้งานอะไร

ผมก็เลยมีความคิด ว่าจะหาเครื่องกรองไฟ มาต่อจาก UPS (UPS---->เครื่องกรองไฟ----->แอมป์) แต่ไม่รู้ว่ามันจะโอ ขนาดไหน

เลยอยากทราบว่า เสียงมันจะให้เสียงได้เหมือน ต่อแอมป์จากปลั๊กบ้าน ตรงๆหรือ เครื่องกรองไฟตรงโดยไม่ผ่าน UPS รึปล่าวครับ

เพราะผมเอาแอมป์ไปต่อกับ UPS ตรงๆเสียงที่ได้มันจะแห้งๆ +มี Noise เป็นของแถมมาด้วยอ่ะครับ

แล้วถ้าจะให้ผมไปใช้ ups แบบ True On Line ราคามันก็โหดซะเหลือเกินสำหรับคนงบน้อยอย่างผมอ่ะครับ

เลยอยากหาวิธีประหยัดทุนทรัพย์สักนิดนึงอ่ะครับ

รบกวนเพื่อนๆพี่น้องๆด้วยครับ

ผมเคยเอาแอมป์ ต่อกับ UPS ผมว่าเสียงมันอั้นๆ
    แต่ถ้าไฟตกบ่อย คงต้อง UPSล่ะครับ

Comment

ไว้อาลัยให้กับแอมป์ตัวนั้นด้วยนะครับ T__T

UPS ผมว่าไม่เหมาะกับมาต่อเครื่องเสียงนะครับ เหมาะกับคอมมากว่านะ เพราะมันมี Stabilizer ในตัวมัน ทำให้มันอั้นๆแถมมีNoiseแถมมาแบบคุณตั้มบอกนะครับ

ส่วนมากไฟกระชากแล้วแต๊ปกัน มักจะเกิดจากกระชากแรงๆแวปๆแล้วมาในทันทีมากกว่านะครับ ลองหาเครื่องคุมไฟพวกsurge protector มาใช้ก็น่าจะช่วยได้นะครับ

ที่บ้านน้องผมมันใช้เจ้า OCTOPUS มาต่อกับชุดเครื่องเสียงบ้าน แต่ต่อตรงเข้าปลั๊กผนังเลย ไม่ได้ต่อผ่าน UPS ครับ เลยไม่รู้ว่าต่อผ่านเป็นยังไงเหมือนกันครับ -*- ช่วยไรไม่ได้เลยผม อิอิ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
        ผมเคยเอาแอมป์ ต่อกับ UPS ผมว่าเสียงมันอั้นๆ
        แต่ถ้าไฟตกบ่อย คงต้อง UPSล่ะครับ
        นั้นแหละครับ ทั้งอั้นทั้งแห้ง แต่มองๆดูมันไม่ค่อยมีตัวเลือกสักเท่าไหร่เลยครับ ไม่รู้เครื่องกรองไฟมาต่อหลัง UPS มันจะช่วยได้มากรึปล่าวอ่ะครับ -*-

Originally posted by osk115 View Post
        ไว้อาลัยให้กับแอมป์ตัวนั้นด้วยนะครับ T__T

UPS ผมว่าไม่เหมาะกับมาต่อเครื่องเสียงนะครับ เหมาะกับคอมมากว่านะ เพราะมันมี Stabilizer ในตัวมัน ทำให้มันอั้นๆแถมมีNoiseแถมมาแบบคุณตั้มบอกนะครับ

ส่วนมากไฟกระชากแล้วแต๊ปกัน มักจะเกิดจากกระชากแรงๆแวปๆแล้วมาในทันทีมากกว่านะครับ ลองหาเครื่องคุมไฟพวกsurge protector มาใช้ก็น่าจะช่วยได้นะครับ

ที่บ้านน้องผมมันใช้เจ้า OCTOPUS มาต่อกับชุดเครื่องเสียงบ้าน แต่ต่อตรงเข้าปลั๊กผนังเลย ไม่ได้ต่อผ่าน UPS ครับ เลยไม่รู้ว่าต่อผ่านเป็นยังไงเหมือนกันครับ -*- ช่วยไรไม่ได้เลยผม อิอิ
        ที่นี้มันตกโหดครับ ตกทุกวัน ดับทุกวัน วันละ2-3 รอบ ระบุเวลาไม่ได้ แถมในหนึ่งรอบมี ซอยย่อยๆ อีกด้วยครับ.. ไม่ไหวกะมันแระ

Comment

ups ถ้าต่อกับเครื่องเสียง น่าจะเลือกแบบ pure sine wave หรือ true online ดีกว่า แม้ไฟบ้านจ่ายกระแสไม่สม่ำเสมอ แต่รุ่นดีๆสามารถจ่ายไฟคงที่ 230v ได้ตลอด

ถ้าไฟตกบ่อยน่าจะรีบซื้อมาใช้ ยังไงก็ดีกว่าเครื่องพัง อย่างแถวลาดพร้าวปีก่อนไฟตกแทบทุกวันเดี๋ยวนี้ดีขึ้นตกอาทิตย์ละครั้งสองครั้ง พวกเครื่องกรองไฟอย่างเดียวยังไงก็เอาไม่อยู่หรอก

ลองอ่านดูก่อน http://www.thesunpower.co.th/UPStechnology.aspx

ปล. UPS ดีๆไม่จำเป็นต้องใช้เครื่องกรองไฟมาต่อ เพราะมันมีวงจรกรองไฟดีๆมาให้อยู่แล้วนะ
          ว่าแต่ที่ภาคใต้ไฟตกบ่อยหรอ หรือกลับมาอยู่แถวนวมินทร์แล้วอะคับ

ดูเพิ่มเติมได้ที่นี่
          Last edited by i-[BuFF]; 12 Feb 2012, 12:33:35.

Comment

^
            ^
            ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ คุณหมี

แต่ช่วงนี้งบผมไม่ค่อยอำนวยด้วยสิ ครับ... T^T

ถามดูเผื่อมีใครมีวิธีประหยัดๆบ้างอ่ะครับ..

UPS ก็มีอยู่แล้วตัวนึงก็เลยไม่อยากให้เสียของ ถ้าต่อยอดได้ก็จะดีมากเลยครับ

ปล. ว่าเดี๋ยวถ้ามีโอกาสขึ้น กทม. ว่าจะไปขอแบ่งหนังมาดูบ้างนะครับ อิอิ

Comment

Originally posted by e20zei View Post
              ที่นี้มันตกโหดครับ ตกทุกวัน ดับทุกวัน วันละ2-3 รอบ ระบุเวลาไม่ได้ แถมในหนึ่งรอบมี ซอยย่อยๆ อีกด้วยครับ.. ไม่ไหวกะมันแระ

อย่าไปง้อองค์การ....ล้อเล่นนะ....

Comment

ผมว่า ระหว่างที่ยังหาตัวช่วยที่ดีกว่าเดิมไม่ได้
                ใช้upsไปก่อน เสียงมันอั้นไปบ้าง ยังงัยก็ดีกว่าเครื่องเดี้ยงน่ะ

Comment

เท่าที่รู้มา ups แบบ step wave จ่ายไฟแบบ square wave อาจทำให้เกิดฮาร์โมนิคที่เกิดจากสัญญาณไฟฟ้าขึ้นได้ ไม่แน่ใจว่าส่งผลถึงอุปกรณ์ประเภทเครื่องเสียงมากน้อยแค่ไหน

Comment

ไม่มีผลทำให้เครื่องเสียหายครับ

Comment

แบบที่คุณเสือโพสต์ นี่ไม่ล้อเล่นนะ เป็นProject นึงของผมที่ว่าจะไปลงที่บ้าน ตจว.
                      กะยกหลังคาด้านรับแสงแดดเยอะๆ ด้านนึงป็นโซล่าทั้งแผง พอดีแถวบ้านไม่มีอะไรมาบังลมด้วย ก็อาจลงกังหันลมปั่นไฟด้วย
                      ไม่ได้กะใช้ทั้งหลังหรอก เพราะไม่พอแหง๋ๆ(ทุนน่ะครับ) กะไว้ใช้กับห้อง entertainment กะห้องทำงาน สัก7-8kW
                      พวกนี้จะให้ไฟที่นิ่ง/เรียบมากนะและถ้าใช้ระบบดีหน่อย เรื่องการจ่ายกระแสนี่หายห่วง เรียกได้มากตามต้องการ

เมืองไทยนี่ไม่ไหวน่ะระบบไฟฟ้า ผมอยู่บ้านนอกหลายปี ไฟแค่ดับนับครั้งได้ ขนาดไฟใหม้ป่าอยู่ใกล้อย่างใหญ่เลย ไฟยังไม่ดับ
                      ส่วนถ้าจะดับไฟทำอะไร เขาจะแจ้งล่วงหน้าก่อนเลย ละแจ้งว่าดับนานเท่าไหร่กี่ชม.ก็เท่านั้นหรือเร็วกว่า ไม่มีลากยาว
                      เมืองไทยนี่จะดับก็ดับ แถมไม่สเถียรซะอีก แถวบ้านนี่ช่วงปลายเดือนที่แล้วกะเดือนนี้หม้อแปลงระเบิดไปแล้ว 2 หน
                      กับไฟกระพริบอีกนับครั้งไม่ถ้วน ประมาณลมพัดใบไม้ไหวตูก็จะกระพริบไฟล่ะ เฮ้อ!!
                      UPS กลายเป็นของสำคัญประจำบ้านไปแล้ว ไม่งั้นงานการเสียหายหมด ทำๆอยู่ไฟกระพริบ ไม่ได้save นี่ไปหมดเลย

ขออนุญาติมาบ่นยาวนิดนึงนะ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                        อย่าไปง้อองค์การ....ล้อเล่นนะ....
                        อืมน่าสนใจเลยครับ

Originally posted by keang View Post
                        ผมว่า ระหว่างที่ยังหาตัวช่วยที่ดีกว่าเดิมไม่ได้
                        ใช้upsไปก่อน เสียงมันอั้นไปบ้าง ยังงัยก็ดีกว่าเครื่องเดี้ยงน่ะ
                        ครับพี่โก้ ผมคิดว่ายังไงคงต้องใช้มันไปก่อนครับ

Originally posted by dracoV View Post
                        แบบที่คุณเสือโพสต์ นี่ไม่ล้อเล่นนะ เป็นProject นึงของผมที่ว่าจะไปลงที่บ้าน ตจว.
                        กะยกหลังคาด้านรับแสงแดดเยอะๆ ด้านนึงป็นโซล่าทั้งแผง พอดีแถวบ้านไม่มีอะไรมาบังลมด้วย ก็อาจลงกังหันลมปั่นไฟด้วย
                        ไม่ได้กะใช้ทั้งหลังหรอก เพราะไม่พอแหง๋ๆ(ทุนน่ะครับ) กะไว้ใช้กับห้อง entertainment กะห้องทำงาน สัก7-8kW
                        พวกนี้จะให้ไฟที่นิ่ง/เรียบมากนะและถ้าใช้ระบบดีหน่อย เรื่องการจ่ายกระแสนี่หายห่วง เรียกได้มากตามต้องการ

เมืองไทยนี่ไม่ไหวน่ะระบบไฟฟ้า ผมอยู่บ้านนอกหลายปี ไฟแค่ดับนับครั้งได้ ขนาดไฟใหม้ป่าอยู่ใกล้อย่างใหญ่เลย ไฟยังไม่ดับ
                        ส่วนถ้าจะดับไฟทำอะไร เขาจะแจ้งล่วงหน้าก่อนเลย ละแจ้งว่าดับนานเท่าไหร่กี่ชม.ก็เท่านั้นหรือเร็วกว่า ไม่มีลากยาว
                        เมืองไทยนี่จะดับก็ดับ แถมไม่สเถียรซะอีก แถวบ้านนี่ช่วงปลายเดือนที่แล้วกะเดือนนี้หม้อแปลงระเบิดไปแล้ว 2 หน
                        กับไฟกระพริบอีกนับครั้งไม่ถ้วน ประมาณลมพัดใบไม้ไหวตูก็จะกระพริบไฟล่ะ เฮ้อ!!
                        UPS กลายเป็นของสำคัญประจำบ้านไปแล้ว ไม่งั้นงานการเสียหายหมด ทำๆอยู่ไฟกระพริบ ไม่ได้save นี่ไปหมดเลย

ขออนุญาติมาบ่นยาวนิดนึงนะ
                        ที่นี้ตกขนาด UPS ยังเอ๋อเลยครับ -*-

Comment

ตกหนักขนาด UPS pังเอ๋อ
                          สงสัยก่อนเข้า UPS ต้องเครื่องกรองไฟแล้วมั้งครับ -*-
                          ว่าแต่มันจะช่วยได้รึเปล่าละเนี่ย น่ากลัวจริงๆครับ

Comment

ไปติดต่อที่การไฟฟ้าใกล้บ้านที่อยู่เลยครับขอให้พนักงานไฟฟ้าเข้ามาเช็คโหลดไฟฟ้าหรือเรียกง่ายๆๆว่าความต้องการไฟฟ้าของบ้านที่เราอยู่นี้ครับว่าใช้ไฟเท่าไรในกรณีนี้บ้านคุณอาจมีการใช้ไฟฟ้าเกินขนาดมิเตอร์ที่รับได้ก็เป็นไปได้
                            ของบ้านพ่อตาผมที่ต่างจังหวัดก็เคยเป็นครับพอเปิดไฟซักแป็บเดียวไฟดับทั้งบ้านเลยแถมเครื่องกรองไฟที่ใช้กับเครื่องเสียงก็เจ็งไปด้วยจึงขอให้ทางพนักงานไฟฟ้ามาตรวจสอบพบว่าบ้านพ่อตาผมมีการใช้ไฟเยอะเกินพนักงานการไฟฟ้าเลยมาเพิ่มขนาดมิเตอร์ให้ใหญ่ขึ้นครับจากมิเตอร์เดิม5แอมป์เป็น15แอมป์ครับตอนนี้ไม่มีปัญหามากวนใจพ่อตาอีกเลยแถมยังทำพ่อยังชมอีกว่าเก่งๆๆจริงทั้งที่จริงไม่รู้เรื่องไฟฟ้าซักอย่าง

Comment

ที่ผมเคยลองมา UPS เฉยๆไม่ได้ช่วยเรื่องไฟตกไฟเกินเลยครับ บางทีไฟขึ้นลงมากๆ มันเสียเลยก็มีขนาดใช้ของ APC นะ
                              เพราะ UPS ส่วนใหญ่เอาไว้สำรองกันไฟดับเฉยๆถ้าไฟตกไม่มากอยู่ช่วง 120 - 150V
                              หา AC Voltage Stabilizer มาใช้จะดีกว่าครับ

Comment

Working...
                              X