Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำ การปรับแต่ง Foobar หน่อยครับ (มือใหม่)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำ การปรับแต่ง Foobar หน่อยครับ (มือใหม่)

มีหลายอย่างอยากรู้ขอคำแนะนำครับ
    เครื่องผม ฟังเพลง+ดูหนังครับ
    ซาวการ์ด X-Fi Elite Pro + Micro Lab X3 5.1 ครับ
    เรื่องฟังเพลง เมื่อก่อนผมใช้ Jetaudio รู้สึกว่าเสียงดีมากกก

1. อ่านหลายๆกระทู้เห็นแนะนำ "Foobar" กันมากก เลย
    ตอนนี้ผม โหลดเวอชั่น 1.1.1 มาครับ (ลง Component.. Support asio out.. เพิ่ม) ใช้ร่วมกับ Asio ของ Creative และ ปรับแต่ง EQ นิดหน่อย
    ตอนเล่นเพลงบางเพลง มันขึ้น Dialog box ครับว่า

Unrecoverable playback error: Sample rate of 16000 Hz not supported by this device

ประมาณว่าเล่นไม่ได้....
    ขอคำแนะนำหน่อยครับ

2. ท่านๆ ปรับ EQ กันแบบไหนบ้างครับ ตัวผมเองปรับแบบ เลนส์ เว้า คล้ายๆภูเขากลับด้าน (เพื่อนแนะนำมา - -)

3. มีส่วนไหนของ Foobar ควรปรับบ้างครับ ไม่มีความรู้เลยครับ หรือ Asio ควรปรับอย่างไรบ้าง ตรงไหน ครับ..

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆ ครับ สำหรับผู้ให้ข้อมูล

เอาไฟล์อะไรมาเปิดล่ะนั่น

ให้ใช้ dps resampler ตั้งไว้ 44.1 าkhz จะเล่นได้เอง

Comment

ผมฟังเพลง ใช้ foobar กับwin7+DAC ใช้แค่ Wasapi Output ครับ พวก componentอื่นๆไม่ได้ใช้เลย EQก็ไม่ได้ปรับ ชอบฟังแบบ Flat ครับ อิอิ

ตอนผมใช้ X-fi0460 ฟังในfoobarผมใช้componentชุดนี้นะครับ

ใ้ช้แล้วหูผมตอนฟังกับ0460เสียงดีขึ้นนะ แต่พอใช้กับDACกลับไม่ถูกหูครับ-*-

ลองลงcomponentสามตัวนี้ดูครับ
      Resampler(PPHS) ที่ 96000 Hz
      Tube Sound
      Noise Sharpening ที่ 120%

ลิ้งค์โหลดนะครับ ชอบตัวไหนเลือกเอา http://www.foobar2000.org/components

แล้วก็เอาไฟล์ที่แตกแล้วไปลงที่ c:/programfiles/footbar2000/components ครับ

แล้วเิปิดfoobarเข้าไปconfigure แล้วไปที่ DSP manager ย้ายตัวที่จะใช้จาก จากขวาไปซ้าย แล้วเข้าไปลองปรับดูครับ

foobar ผมเคยลองพยายามปรับ EQ นะปรับเท่าไรก็ไม่รุ่ง เสียงแย่กว่าเดิมตลอดครับ เลยไม่ปรับดีกว่า -*-

Comment

JRiver Media Center

Comment

Originally posted by yed View Post
          +1 ตัวนี้แจ่มครับ เสียดายตัวเต็มต้องเสียเงิน แต่หาแคร็กไม่ยากครับ อิอิ

ฟังจากJRiverเสียงนุ่มกว่า ฟังเพลงเสียงออกหวานๆอิ่มๆกว่าfoobarนะครับ ผมเพิ่งลองยังติดใจเลย แจ่มๆครับ

Comment

ver1.1.11 install component ง่ายขึ้นเยอะ โหลด component มาไว้ก่อน แล้ว เปิด foobar มา กด Ctrl+p เลือก install component ที่จะลง แล้ว apply มันจะให้รีโปรแกรม1รอบ ลงพวก Asio Wasapi ไปก่อนละลองฟังดู
            Tube Sound ฟังแรกๆก็เหมือนจะดีแต่ปรับยาก มือใหม่ใช้จะหลงเข้าป่าไปก่อน EQ ไม่น่าใช้

Comment

Originally posted by yed View Post
              เพิ่งลงตะกี๊
              สไตล์เนื้อหนังมากๆ

Comment

ขอผมมั่ง + + ผมหาแล้ว มันเหมือนเป็นตัวทดลอง

Comment

Originally posted by nuiincubus View Post
                  ขอผมมั่ง + + ผมหาแล้ว มันเหมือนเป็นตัวทดลอง
                  หาtime stopperมาใช้ร่วมด้วย

Comment

J.River Media Center 16.0.122 Final +Crack [ Team MJY ] หาที่โหลดจากอากู๋เอา ถ้ามี bitche ก็เอา bitche โหลดจากบิทเอา

jriver เอาไว้ฟังก่อนนอนหลับปุ๋ย

Comment

17มาแล้ว

ลองเสร็จคงกลับไปใช้foobar 1.0.3ต่อ ชินกับเสียงแห้งๆ ของมันแล้ว

ใครเรื่องมาก ลองฟังเทียบกับfoobar เซ็ท outputเป็นชนิดเดียวกัน
                      Last edited by ManiacMaew; 14 Feb 2012, 00:05:11.

Comment

ลองฟังกับ Potplayer ซิครับ

Comment

ช่วงนี้สะดวกใช้ boom เจ้าของเดียวกับ foobar

http://codecpack.co/download/Boom-Audio-Player.html

Comment

Working...
                          X